Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำในการเลือกซื้อ UPS

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำในการเลือกซื้อ UPS

ไฟที่บ้านผมตกบ่อยๆ ซักไม่ไหวแล้ว ;
    อยากได้ UPS ซักตัวนึง ขอแบบทนๆ ราคาประหยัด คุณภาพดี งบผมมีจำกัดครับ:
    ขอแบบไฟตกแล้วจ่ายไฟอัตโนมัติ เพราะมีบางรุ่น(ของไทยนี่แหละ)ไปตกไม่ยอมจ่ายไฟ
    ใครที่ใช้ UPS รุ่นไหนแล้วใช้ดี ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอหน้าเวปไซต์ในการตัดสินใจเลือกซื้อ ขอบคุณทุกๆคนที่ช่วยแนะนำครับ

ไม่มีใครช่วยผมเลยหรอครับ T_T

Comment

งบจำกัดนี่กี่บาทครับ เรื่องการเลือกซื้อก็เดินเลือกเอาตามงบละครับ ยี่ห้อที่แนะนำ APC กับ Leonics ยี่ห้ออื่นยังนึกไม่ออก

เล่าประสบการณ์ให้ฟังแล้วกัน

UPS เครื่องแรกใช้ Leonics ราคาประมาณ 4 พันบาท ใช้งานดีมากครับ สำรองไฟได้ไม่มากประมาณ 5 นาทีก็หมดแล้ว แต่เพียงพอที่จะปิดเครื่องทัน ใช้ได้ประมาณ 4 ปี ก็ถึงเวลาที่มันลาโลกไป คิดว่าเป็นที่ตัวแบตเสื่อม แต่ว่ามันเก่าแล้วเลยไม่อยากจะไปเปลี่ยนแบต ซื้อใหม่เลยดีกว่า

มาถึงเครื่องที่ 2 ใช้ Syndome ราคาประมาณ 1800-2000 บาท ซื้อจาก HWH ใช้งานได้ไม่ค่อยดีนัก เรียกว่าไม่ประทับใจเอาเลย ใช้กับคอม 1 เครื่อง + จอ LCD 17นิ้ว เรียกว่ามันไม่กินไฟเกินเครื่องแน่นอน แต่วันดีคืนดี (ประมาณ 2 วันครั้ง) เครื่องมันจะตัดครับ เรียกว่า ไฟบ้านปกติแต่คอมคุณจะดับเองได้ เพราะใช้ UPS - -* เคยเคลมไป 1 รอบ ได้เปลี่ยนตัวใหม่เอี่ยมมาเลย ใช้ไปไม่ถึงครึ่งปี อาการเดิมมาอีกแล้ว ถ้าใช้ไฟบ้านตรงๆ คอมก็ไม่ดับแล้ว พอใช้ UPS ดับกันเห็นๆเลย เคยสอบถามเพื่อนที่ใช้ UPS รุ่นเดียวกันนี้อยู่ อาการเป็นเหมือนกันครับ ไม่รู้ว่ารุ่นที่คาสูงกว่านี้สำหรับยี่ห้อนี้จะมีอาการแบบนี้รึป่าว

Comment

งบก็ ไม่เกิน 2000 นี่แหละครับแต่อยากได้ แบบคุณภาพดีอ่ะครับ

Comment

งบไม่เกิน 2000 นี่ผมว่ามันจะไม่ได้ดีๆนะครับ วันก่อนไปพันทิพย์ ก็ 2XXX ทั้งนั้นของ LEONICS นะ เพิ่มงบอีกหน่อยนะผมว่า

Comment

APC ดูน่าเชื่อถือ ถ้าให้ดีลองหารุ่นที่มีซอฟแวร์มาด้วย จะได้ดูประวัติการทำงานมันได้ วัดไฟได้ด้วย
            ผมใช้อยู่ APC-BK500EI ซื้อเมื่อ2เดือนก่อน 2300 พันทิพย์ มีซอฟแวร์เอามาวัดเครื่องใช้ไฟฟ้าที่บ้านว่าตัวไหนใช้ไฟเท่าไร ถ้าให้ดีหารุ่นที่มีช่องเสียบปลั๊กธรรมดา ของผมมีแต่ช่องเสียบสายคอมเลยต้องไปซื้อรางปลั๊กเชื่อมมาอีก
            http://www.thanni.com/index.php?main...820e187b4d4cf6

Comment

555 ยังติดใจ Syndome extreme 600watt อยู่ แถวนี้ไฟตกแทบทุกวัน ยังโอเคอยู่

Comment

APC ครับ ดีมากครับ ใช้ 3 ตัวแล้วครับ

Comment

ใช่แล้วงับผมใช้ของ syndome energy series ใช้ๆๆไปมันจะดังติดๆๆๆๆ
                  แล้วมันจะดัดไฟทั้งที่ไฟก็ไม่ได้ดับแต่มันดันตัดไฟ วิธีจัดการ ต่อตรง ไม่ต้องต่อ UPS คอมไม่ดับอีกเลยเปงเพราะ UPS แท้ๆๆ

Comment

SYMDOMEนะเวลาซื้อต้องดูรุ่นด้วยคับ มีงาน2เกรดคับ รุ่นที่ไม่มีLEDแสดงผลไฟไม่ต้องซื้อหรอกคับไปสังเกตดูดีๆๆ พลาสติกยังคนละเนื้อเลย ผมใช้ตัว600VA 1000Wอยู่ดีมากๆๆๆ

Leonics ที่ทำงานเพื่อนผมใช้ตั้ง20เครื่อง ไหม้ในเวลา2เดือนที่อัน แต่ผมต้องบอกไว้ก่อน
                    จะซื้อ Leonics อย่าซื้อรุ่นOA มันห่วย

แต่ละยี่ห้อที่แต่ละคนซื้อไปใช้นะมันมีงานทั้ง2-3เกรดเลยละ

แต่ถ้าให้ชัวAPC แต่แพงมาก
                    ถ้ามีงบ2000 ก็ใช้ Leonics แต่เพิ่มอีกนิดหน่อยได้ซื้อSYMDOMEรุ่นเดี่ยวกับคุณTWKจะดีกว่า SZpro501 ถ้าผมจำไม่ผิด

ปล.ไปทำบุญก่อนซื้อด้วยนะคับ ดวงไม่ดี เจอของดียังไงก็พังเหอๆๆๆ

Comment

^^^ ของผมก็มีนะ LED แสดงผล แต่ก็อย่างที่บอกไปแล้ว ... หรือผมอาจจะดวงซวยเองก็ด๊ะ

Comment

Syndome น่าใช้ เพราะงานดี APC พลังไฟเยี่ยม สำรองนาน เลือกราคาเอานะครับ 2 แบรนด์นี้

Comment

APC ครับไม่มีปัญหา เพราะเคยใช้อยู่รุ่่นเดียว

Comment

Syndrome มีหลายๆ รุ่นที่ ห่วยอีกเสียงครับ ส่วน APC ต้องดูประเภทด้วยครับ
                            อย่าเป็น Off line UPS ละกัน ไม่งั้นหนีเสือ ปะ จระเข้นะครับ กันไฟตกไม่ได้ แล้ว
                            โอกาสที่ PSU กะ HDD มันจะเน่าก่อนนะครับ ^ ^'

ส่วนเรื่องเส้นผม บังภูเขา อีกอย่างคือ AC Cable ต้องไม่ละเลย ด้วยนะครับ

ประเมินความเสี่ยงดูละกันครับ แต่ผมเห็นด้วยที่ควรซื้อครับ PC แรงๆ แต่ถ้า เทียบกะงานที่กำลังทำอยู่แล้ว หายวับไป กะกระแสไฟ แล้ว ผมว่า พันเศษๆ คุ้มทั้งนั้นครับ

ลองๆ เทสต์ดูก่อน และถามเรื่อง รับประกันความพอใจด้วยละกัน ว่า Load งานได้เท่าไหร่
                            เก็บไฟได้ค้อนข้างนานเพียงพอต่อการ จัดเก็บข้อมูล ไหม สามารถใช้สิทธิขอคืนเงินได้ไหม

ขอให้ได้ UPS ที่ดี คุ้มค่าต่อเม็ดเงินที่ลงทุนไปนะครับ

Comment

Originally posted by dogdog View Post
                              ^^^ ของผมก็มีนะ LED แสดงผล แต่ก็อย่างที่บอกไปแล้ว ... หรือผมอาจจะดวงซวยเองก็ด๊ะ
                              SYNDOME แสดงผลการใช้ไฟไปนะคับ ไม่ใช้รุ่นที่มีแต่LED แสดงสถานะธรรมดา ต้องเป็นหน้าตาเหมือนกันของคุณTWKกับคุณekaphop

ผมบอกแล้ววันหลังไปซื้อ ทำบุญก่อน หิหิหิหิหิหิหิหิหิหิหิ

Comment

Working...
                              X