overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11
    OverclockZone Member mermirud's Avatar

Default ถ้าจะซื้อ notebook ตอนนี้ i3 หรือ core2duo ดีกว่ากันครับ?

เมื่อวานไปเดินดูโน๊ตบุ๊ค ราคามันพอๆ กันเลย
    i3 กับ c2d

ผมอยากรู้ i3 มันแรงกว่า c2d เยอะมั้ย (( แล้ว i5 ละ??))

แล้วก็ การ์ดจอ GF 103xx << มันเทียบกับรุ่น 8xxx หรือ 9xxx ตัวไหนครับ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member

ไหนๆ ก้อจาซื้อแล้ว ซื้อ รุ่นใหม่เลยดีกว่า i3 i5 ถ้าเทียบต่อราคา ก้อไม่ได้แพงกว่าเลย ส่วนการ์ดจอ รุ่นใหม่ก้อจาเปงพวก GT 3xx ไม่ก้อ HD 56xx หรือ 57xx ไปเลยดีกว่านะคับ

OverclockZone Member mermirud's Avatar

ขอบคุณครับ แต่พอดี ผมงบไม่เยอะนสิ
    2หมื่น กว่าๆ เอง ไม่เกิน 25000

ราคามันจะตกมั้ยครับ?

OverclockZone Member pattyna's Avatar

i3 มันก็แรงพอๆกับ C2D ครับ
    (แต่ต้องไปอ่านรหัสหลังดีๆนะครับ ว่ารหัสนี้เทียบกับ C2D รุ่นไหนบ้าง)

แต่ฟังก์ชั่นพิเศษของ CPU ตระกูล i คือมันจะมี
    ชิพกราฟฟิดติดมากับ CPU ด้วย (Intel&#174; HD Graphics)
    ทำให้มีความสามารถในการประมวลผลด้านกราฟฟิกได้เลย
    โดยไม่ต้องพึ่งตัว GPU เหมือนพวกตระกูล i เกิดมาเพื่อรองรับ
    มัลติมีเดี่ย HD โดยเฉพาะเลยครับ

สำหรับข้อแตกต่างระหว่าง i3,5,7
    ลองอ่านใน http://www.i3.in.th/news/view
    /1084
    ดูนะครับ

จริงๆแล้วยุคนี้ ผมสนับสนุนให้เล่น i3 ครับ เพราะมันจะตอบรับกับอะไรใหม่ๆได้อีกเยอะเลย
    ลองศึกษาดูนะครับ

OverclockZone Member noobfather's Avatar

ถ้าพูดถึง core2duo ต้องดูด้วยครับว่าตัวไหน รุ่นเก่าใช่ว่าจะแรงน้อยกว่าเสมอไป เพราะ C2D เองก็มีหลายๆรุ่นที่แรงกว่า i3 ครับ

อย่าง T9600 ที่ผมมีก็แรงเทียบเท่า i5 520m นะครับ

Smile

ทำให้มีความสามารถในการประมวลผลด้านกราฟฟิกได้เลย
    โดยไม่ต้องพึ่งตัว GPU เหมือนพวกตระกูล i เกิดมาเพื่อรองรับ
    มัลติมีเดี่ย HD โดยเฉพาะเลยครับ

แปลว่า เล่นเกมส์ได้ไวกว่าหรือเปล่าครับ??

HD คือ รุ่นของการ์ด หรือคืออะไรครับ

ตอนนี้เล็ง C2D รุ่น 7xxx อยู่
    กับ i3

ผมอยากรู้ว่า ราคามันจะตกไวมั้ยครับ notebook เนี่ย

OverclockZone Member cskoe's Avatar

ปกติก็ตกไม่ไวมาก มีวูบลงแค่ช่วงที่มีการเปลี่ยนเทคโนโลยีเช่น ช่วงนี้มี core i มาใหม่

ยกตัวเช่น lenovo Y450 7550 ราคาปกติ 30900 ไม่แวท
    ลดเหลือ 26900 ไม่แวท วูบไปประมาณ 4000-

แต่ประสิทธิภาพ ผมว่าไม่ทิ้งกันมาก

คห.ส่วนตัวนะครับ

OverclockZone Member Zyxzenze's Avatar
    วิญญาณแมวหลังศาล

Quote Originally Posted by mermirud View Post

แปลว่า เล่นเกมส์ได้ไวกว่าหรือเปล่าครับ??

HD คือ รุ่นของการ์ด หรือคืออะไรครับ

ตอนนี้เล็ง C2D รุ่น 7xxx อยู่
    กับ i3

ผมอยากรู้ว่า ราคามันจะตกไวมั้ยครับ notebook เนี่ย
    ในตัวมันก็แค่ HM ธรรมดา ออกแนวออนบอร์ดค่อนข้างห่วยน่ะครับ HD4200 ยังแรงกว่า
    ตรงนี้ผมว่ามันไม่ใช่สาระที่เอามาคิดได้เลย... ที่ผมสนใจใน i3 คือเทคโนโลยี 32nm
    แล้วเทียบกับ C2D งบนั้น ก็น่าจะได้ซัก P8400/8600 เต็มที่ ซึ่งผมว่ากินกันไม่ค่อยลง
    อย่้าง i5-520 นี่ก็พอๆ กับ P9600 แค่นั้น จะให้ไปเทียบกับ T9800+ นี่ยังอีกนาน

(แต่พอดูผลเข้าจริงๆ i3 มันก็ไม่ได้เย็นอย่างที่คิดแฮะ บนเดสก์ทอปนี่ยิ่งไม่น่าเชื่อ ==')

แนะนำว่าให้ดูที่แรมกับการ์ดจอเป็นหลักดีกว่าครับ ซีพียูยังไงมันกินกันไม่ค่อยลงเท่าไหร่
    เพราะหลักๆ ก็สองหัว มี L2 พอกัน คล็อกต่างกันไม่มากไรงี้.. ส่วนมากโน้ตบุ๊คที่เป็น
    ชิพเซ็ตซีรี่ส์ 55 มักจะเป็นแรม DDR3 แล้ว แล้วก็การ์ดจอถ้าไม่ใช่ออนบอร์ด Intel
    ผมยังไม่เห็นตัวไหนใช้ต่ำกว่า G310M นะ ซึ่งเทคโนโลยีใหม่มันดีกว่าของเก่าอยู่ละครับ

งบประมาณนี้แนะนำให้มอง i3 ที่กา์ร์ดจอแรง เช่น Samsung R478 พวกนั้น
    ไม่ก็รอ Y460/G460 ของ Lenovo แล้วก็น่าจะตามมาอีกหลายรุ่น (แต่ BenQ ช่วงนี้
    อย่าเพิ่งกดมาเลยครับ... ไม่ไหวจริงๆ เจ้าหน้าที่ศูนย์คนโปรดผมไม่อยู่ซะแล้ว)

ว่าแต่
    Ram ddr2 กับ ddr3 ความเร็วต่างกันเยอะมั้ยครับ??

ผม งง กับเทคโนโลยีใหม่ๆ มาก 55

ผมรอ งาน คอมมาร์ท เดือนมีนาเนี่ย

ไปกันหรือเปล่าครับ

ปล
    i3 i5 เย็นลงกว่า c2d ป่ะครับ??

OverclockZone Member Zyxzenze's Avatar
    วิญญาณแมวหลังศาล

DDR3 แบนด์วิทธ์ูสูงกว่า กินไฟน้อยกว่าครับ ดีกว่าราวๆ 7-10%

คอมมาร์ทไม่แน่ใจว่าผมจะกลับบ้านนอกหรือยังอ่ะครับ ฮ่าๆ
    แต่ปกติชอบเดินร้านข้างนอกเวลามีคอมมาร์ทมากกว่า
    ราคาเดียวกัน ของแถมน้อยกว่าไม่เท่าไหร่ แต่ได้ลองเครื่องสบายๆ...

ผมว่า i3 i5 มันไม่เย็นกว่า c2d ที่กินไฟเท่ากันเลยนะครับ

OverclockZone Member Hang998's Avatar

.
    Last edited by Hang998; 13 Sep 2011 at 09:10:59.

Bookmarks

Bookmarks