overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10
    OverclockZone Member

Question ตอนนี้อยู่หอพัก ... มหาลัย************งไป 500 เมตร ...งงกับแอร์การ์ด

เนื่องจากพยายามตามอ่านกระทู้ โพสต์ความรู้ จากบอร์ดนี้ มานานพักนึงแล้ว ยังมีความงงอยู่เล็กน้อย จึงจะขอถามเป็นข้อๆ นะคะ

1 มีวิธีจะขโมยสัญญาณ Wi-fi ของมหาวิทยาลัยได้รึป่าว ... หรือปกติ ถ้ามันส่งระยะทางได้แค่ 100 เมตรยังไงก็ไม่มีทางมาถึงเรา ไม่ต้องคิดขโมยให้เหนือ่ยใจ?

2 เนตหอพัก เป็นเนตทรู แชร์กันทั้งหอ อืดมาก เศร้ามาก มีวิธีจะทำให้มันเร็วขึ้นเฉพาะเราไหม? (55...ห้ามว่ากันนะ แต่ถ้ามีวิธีก็อยากรู้จริงๆค่ะ)

3 แอร์การ์ด ทำให้เรา เล่นเนต ของพวก dtac, AIS , true ได้ ใช่ไหมคะ?

4 แต่ถ้าเราอยากเล่น เนต ไวไฟ สมมติของบริษัท AAA เราก็ต้องมีตัวรับสัญญาณของไวไฟ ชนิดนั้น ใช่รึป่าว...คือแอร์การ์ด รับให้ไม่ได้ใช่ไหม?

6 โน๊ตบุ้ค มีตัวรับไวไฟอยู่แล้ว ........ ถ้าจะเล่นเนตบริษัท AAA ยังต้องหาซื้อ ตัวรับสัญญาณไวไฟ มาใช้ อยู่ไหม?

ขอบคุณทุกๆคำตอบนะคะ

OverclockZone Member ITSCI's Avatar
    ณ ในเครือจักรภพนครราชสีมา

AIS 3G Aircard สิแรงแน่ ราคาด้วยนะ

tomodify's Avatar

1.ระยะ 500 เมตร ถ้าตัวส่งส่งได้ถึง ตัวรับรับได้ก็เล่นได้ครับ
    ปกติ ถ้าตัวส่งส่งได้แค่ 300 เมตร ตัวรับรับได้ไกล 1 กม. แบบนี้ก็เล่นไม่ได้อยู่ดี ต้องแรงทั้งสองฝั่ง
    2.เนตคัท เราทำเค้าได้ เค้าก็ทำเราได้ สุดท้ายก็เน่าๆแบบเดิม
    3.ใช่ครับ
    4.ต้องมีตัวรับสัญญาณไวเลสครับ แอร์การ์ดใช้เล่นเนตผ่านซิมการ์ดนะครับ

ข้อ 5 หาย

6.notebook มีตัวรับอยู่แล้วก็ไม่ต้องครับ ลอง search หาสัญญาณได้ซัก 3-4 ขีดเป็นอย่างต่ำก็เล่นแบบนิ่งๆได้แล้ว ส่วนใหญ่เนตแบบนี้ จะมี server ควบคุม

ตัวอย่างที่หอ ได้ id ล่ะ 500 kbps ไม่เกินนี้ เฮ้อ เดือนนึงตั้ง 200

OverclockZone Member chawin007's Avatar

ตัวรับ แรงๆ ก็เล่นไม่ได้ หรอเนี่ย

ซื้อ Alfa 1000mw ไปวัดดวงครับ ถ้าไม่ได้ เอามาขายผม มือ 2 โอเคดีน่ะครับ อิอิ

OverclockZone Member Hunto's Avatar
    ร้าน FULL OPTIONS โพธาราม นครปฐม ราชบุรี บ้า

Talking

Quote Originally Posted by tmpong View Post
    เนื่องจากพยายามตามอ่านกระทู้ โพสต์ความรู้ จากบอร์ดนี้ มานานพักนึงแล้ว ยังมีความงงอยู่เล็กน้อย จึงจะขอถามเป็นข้อๆ นะคะ

1 มีวิธีจะขโมยสัญญาณ Wi-fi ของมหาวิทยาลัยได้รึป่าว ... หรือปกติ ถ้ามันส่งระยะทางได้แค่ 100 เมตรยังไงก็ไม่มีทางมาถึงเรา ไม่ต้องคิดขโมยให้เหนือ่ยใจ?

2 เนตหอพัก เป็นเนตทรู แชร์กันทั้งหอ อืดมาก เศร้ามาก มีวิธีจะทำให้มันเร็วขึ้นเฉพาะเราไหม? (55...ห้ามว่ากันนะ แต่ถ้ามีวิธีก็อยากรู้จริงๆค่ะ)

3 แอร์การ์ด ทำให้เรา เล่นเนต ของพวก dtac, AIS , true ได้ ใช่ไหมคะ?

4 แต่ถ้าเราอยากเล่น เนต ไวไฟ สมมติของบริษัท AAA เราก็ต้องมีตัวรับสัญญาณของไวไฟ ชนิดนั้น ใช่รึป่าว...คือแอร์การ์ด รับให้ไม่ได้ใช่ไหม?

6 โน๊ตบุ้ค มีตัวรับไวไฟอยู่แล้ว ........ ถ้าจะเล่นเนตบริษัท AAA ยังต้องหาซื้อ ตัวรับสัญญาณไวไฟ มาใช้ อยู่ไหม?

ขอบคุณทุกๆคำตอบนะคะ
    ขอตอบ
    ข้อ 1. มีครับวิธีเอาสัญญาณไวเรสจาก มหาลัยมาใช้ มิได้เรียกว่าเป็นการขโมยนะครับ และสามารถที่สัญญาณไม่ถึงเรานั้นเนื่องจากว่า ตัวปล่อยสัญญาณ (Access Point) มีความสามารถในการกระจายสัญญาณที่ไม่เท่ากันครับ ส่วน 100 เมตรที่พูดถึงนั้นจะเป็นเรื่องของสานแลนมากกว่าครับ ขอตอบว่า ทำได้ครับ วีธีทำก็ไม่ยาก แต่จะหนักในเรื่องของราคาอุปกรณ์ที่จะใช้จับสัญญาณจาก มหาลัยก็แค่นั้นครับ
    ข้อ 2. ความอืดหรือความช้าของ เน๊ตนั้นต้องดูด้วยครับผมไม่ทราบว่าที่หอพักนั้นได้มีการวางระบบโดยใช้ Server ทำ Billing หรือไม่ แต่ถ้าไม่มีก้อแย่หน่อยครับ มีคนโหลดบิทก็แย่ทั้งหอแล้วครับ และอีกอย่างถามเพื่อนๆด้วจยว่าช้ากันหรือไม่ถ้า เพื่อนๆไม่ช้า กลับมาดูที่คอมเราครับ อาจจะมีปัญหา เช่น ไวรัส เป็นต้น
    ข้อ 3. ใช่ครับแต่อยู่ที่คุณจะใช้ SIM ของค่ายไหนครับ
    ข้อ 4. ก็ถ้าใช้โน๊ตบุคสามารถรับสัญญาณได้เลยนะครับ ซึ่งส่วนใหญ่แล้วผู้ให้บริการ wifi เค้าจะติดตั้งตัวปล่อยสัญญาณให้เลยนะครับ
    ข้อ 5. ไม่ต้องครับ สามารถใช้งานได้เลยโดยเปิด function ของ wireless ที่ตัวโน๊ตบุค จับสัญญาณแล้ว เชื่อมต่อใช้งานได้เลยครับ

OverclockZone Member jameslink1's Avatar
    Chiang Mai,ตลาดแม่มาลัย อ.แม่แตง

ตอบ มีวิธีครับขึ้นอยู่กับว่าตัว Access Point ของมหาลัยกำลังส่งไกลแค่ไหน หรือตัวรับของคุณจะรับได้ไกลแค่ไหนด้วย อธิบายง่ายๆคือทั้งตัวส่งและตัวรับจะต้องมีระยะในการรับส่งไกลพอที่จะรับสัญญาณกันได้ จากที่เคยลองมาตัวส่งกำลังส่งน้อย แต่ตัวรับสามารถรับได้ไกลก็ยังสามารถใชังานได้ปกติครับ แต่ทั้งนี้คุณต้องมี User/Password ของทางมหาลัยที่แจกให้กับนักศึกษาใช้ในการต่อ internet

2 เนตหอพัก เป็นเนตทรู แชร์กันทั้งหอ อืดมาก เศร้ามาก มีวิธีจะทำให้มัน เร็วขึ้นเฉพาะเราไหม? (55...ห้ามว่ากันนะ แต่ถ้ามีวิธีก็อยากรู้จริงๆค่ะ)

ตอบทำได้แต่ต้องไป Config ที่ Access Point หรือ Server ซึ่งปกติหรือส่วนมากจะกำหนด IP เป็น 192.168.1.1 หรือเข้าโดยผ่านหน้าเว็ปได้ที่ http://192.168.1.1 ทั้งนี้ต้องมี User/Password ของ Adminเพื่อเข้าไปแก้ไข

ตอบ แอร์การ์ดเป็นอุปกรณ์เพื่อใส่SIMมือถือ สำหรับใช้บริการinternetจากมือถือค่ายต่างๆ ซึ่งให้ความสะดวกกับผู้ใช้แต่ราคาค่าบริการก็แพงใช่ย่อยเลย เช่นเหมาจ่ายเดือนละ 50 ชั่วโมง 149 บาทสำหรับระบบแบบ EDGE
    แต่ถ้าเหมาจ่ายแบบ Unlimited รายเดือนก็อยู่ที่ 999 บาทไม่รวมค่า VAT ค่ายมือถือส่วนมากบอกว่าให้บริการแบบ 3G หรือ 3Gs แล้ว แต่ขอบอกว่าเป็นเฉพาะบางพื้นที่เท่านั้น ไม่ได้คลอบคุมพื้นที่ทั้งหมดครับ
    แต่ถ้ามือถือของคุณสามารถเชื่อมต่อกับคอมพิวเตอร์แบบ USB ได้และรองรับระบบ EDGE กับ 3G ก็ไม่ต้องจำเป็นซื้อแอร์การ์ดหรอกครับ ก็ไปเปิดบริการ SIMใหม่ที่ใช้เล่นเน็ตจากค่ายมือถือก็พอ

ตอบ ตัวรับไวไฟไม่จำเป็นต้องเป็นยี่ห้อเดียวกับตัวส่งสัญญาณครับ ยี่ห้ออะไรก็ได้แต่ถ้าต้องการความแรงแนะนำให้ใช้ตัวรับแบบ USB ยี่ห้อ ALFA แบบ 2000mW ซึ่งขายอยู่ประมาณ 2000 บาทครับ แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับว่าบริษัท AAA นั้นเข้ารหัส WEP Key ไว้หรือไม่ด้วย และต้องมีกำลังส่งสัญญาณพอที่ตัวรับสัญญาณเราจะรับได้ แต่ถ้าบริษัท AAA นั้นไม่ได้เข้ารหัสไว้คุณก็สามารถเชื่อมต่อสัญญาณได้ครับ
    ส่วนแอร์การ์ดไม่ได้มีไว้สำหรับเชื่อมต่อกับWiFiนะครับ โปรดแยกแยะชนิดกันด้วย

ตอบ ได้ ถ้ากำลังส่งของตัวส่งสัญญาณบริษัท AAA สามารถส่งได้ไกลพอ(กลับไปอ่านข้อ5)
    แต่ถ้า Notebook คุณมองไม่เห็นสัญญาณเลยนั้นแหละครับต้องถึงจำเป็นหาตัวช่วย (ก็อ่านข้อ 5 เช่นกันครับ)

OverclockZone Member artiya4u's Avatar

Quote Originally Posted by tmpong View Post

ต้องมีทุนสักหมื่นกว่า เอาไว้ชื้อ outdoor wireless 2 อัน แล้วตัวหนึ่งซุ่มหาที่ติดที่อาคารสูงๆมีสายแลนจากในอาคารหันไปหาหอพัก ตัวสองหันไปหาตัวหนึ่ง ตั้งค่าให้เป็น point to point
    เน็ตเร็ว เสี่ยง! ไม่เส้นใหญ่จริงอย่าทำ

โอ้โห ... เคลียร์ไปเยอะ

ขอบคุณทุกคนมากค่ะ!

อย่างนี้ เราก็ต้องดูว่า มี wifi อะไรบ้างในพื้นที่เรา แล้วก็ลองวัดดวงดูหรือเปล่าคะ?

ปล. เนตช้าเกี่ยวกับไวรัสลงโน๊ตบุ้คไหมคะ? กำลังสงสัยมากๆ

Bookmarks

Bookmarks