Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้ วิธี ปรับเสียงไมค์ยังไงไม่ให้หอนหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้ วิธี ปรับเสียงไมค์ยังไงไม่ให้หอนหรอครับ

แนะนำทีนะครับ

มันหอน กระจายเลยอ่าครับ

อยากรุ้ในการปรับ ของ คอมมันจะปรับได้ไหมครับ

หนี feedback ก็ ให้อยู่ไกลๆจาก ลำโพงไว้มากๆครับ

เร่ง ขาเข้าไมค์เท่าที่พอใช้

Comment

ลดเสียงแหลมลงๆ พอช่วยได้นิดหน่อย กำ

Comment

ต่อผ่านปรีแอมป์หรือป่าวครับ ถ้าต่อให้ลด gain ลงช่วยได้ครับ แต่ถ้าไมค์ไม่ดีมันจะตอบสนองความถี่ได้ไม่ดี
        หรืออาจเป็นที่ลำโพง ตอบสนองความถี่ไม่ flat ย่านความถี่บางช่วงที่เกินมามากๆจะหอนครับ ลองปรับในโปรแกรมดูนะครับ ลดทีละก้านแล้วดูว่าก้านไหนบ้างที่ลดแล้วหอนน้อยลง ให้ลดแค่ย่านนั้นๆ

Comment

Originally posted by fenderfree View Post
          ต่อผ่านปรีแอมป์หรือป่าวครับ ถ้าต่อให้ลด gain ลงช่วยได้ครับ แต่ถ้าไมค์ไม่ดีมันจะตอบสนองความถี่ได้ไม่ดี
          หรืออาจเป็นที่ลำโพง ตอบสนองความถี่ไม่ flat ย่านความถี่บางช่วงที่เกินมามากๆจะหอนครับ ลองปรับในโปรแกรมดูนะครับ ลดทีละก้านแล้วดูว่าก้านไหนบ้างที่ลดแล้วหอนน้อยลง ให้ลดแค่ย่านนั้นๆ
          ตามนั้นเลยครับ

ส่วนใหญ่จะมาจากการเร่งเกนการขยายของปรีแอมป์มากเกินไป ลองลดเกนลงดูก่อนครับ
          ไมโครโฟนก็สำคัญครับ ราคาไม่แพงมักตอบสนองความถี่ไม่ flat เสียงจะโด่งในบางย่าน
          ของถูกและดีไม่มีในโลกครับ

Comment

Working...
          X