overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20
    OverclockZone Member

Question ช่วยเลือกซับให้ซักตัวเพื่อเพิ่มเสียงต่ำให้ลำโพงหลัก

ใช้ฟังเพลงเป็นหลัก80/หนัง20 แนวเพลงRock HipHop เน้นเสียงกระแทกกระทั้นหนักหน่วงแต่
    นุ่ม(บ้างก็ดี)งบ 12-15K

ระบบเดิมเป็นอย่างนี้ครับ

Amp : MAGNET MA-8A

Pre : MAGNET PR-8A

Speaker : Jamo S 604

DVD : Soken DV880

Tuner : SKG

Subwoofer ที่เล็งไว้
    1.INFINITY Primus PS210
    2.JAMO SUB-300
    3.JBL ES-150
    4.PARADIGM : PDR-10
    5.PARADIGM PDR-12
    6.YAMAHA YST-SW515

ช่วยเลือกให้ด้วย ขอบคุณครับ
    Last edited by begood; 14 Feb 2010 at 23:53:50.

ไม่มีใครตอบเลยเหรอครับ กูรูหรือไม่กูรู ช่วยแนะนำด้วยครับ

อยากได้มากเลยตอนนี้ ที่มีอยู่ฟังเพลงยังไม่ถึงใจครับ

OverclockZone Member leolandss's Avatar
    ดินแดนอันไกลโพ้น

เคยลองแต่ sub-300 อะครับ ตัวนี้ผมว่าเหมาะกับดูหนังเป็นหลัก
    เบสเก็บตัวไม่เร็วนัก ฟังเพลงอาจไม่กระฉับกระเฉงเท่าไหร่
    ตัวอื่นๆ ที่ท่านนำมาเทียบด้วยไม่เคยลองครับ

ปล.ไม่ใช่กุรู แต่ กุม่ายรุ้.......... (ขำๆ นะท่าน เอิ้กๆ)

Question

Quote Originally Posted by leolandss View Post
    เคยลองแต่ sub-300 อะครับ ตัวนี้ผมว่าเหมาะกับดูหนังเป็นหลัก
    เบสเก็บตัวไม่เร็วนัก ฟังเพลงอาจไม่กระฉับกระเฉงเท่าไหร่
    ตัวอื่นๆ ที่ท่านนำมาเทียบด้วยไม่เคยลองครับ

ปล.ไม่ใช่กุรู แต่ กุม่ายรุ้.......... (ขำๆ นะท่าน เอิ้กๆ)

ขอบคุณครับท่านกุม่ายรุ้ เอ๊ย ท่านลีโอ ล้อเล่นนะครับ หุๆๆ
    ที่ผมนำมาเทียบแต่ละตัวราคต่างกันไม่มาก อยากทราบว่าตัวไหนจะเข้ากับระบบของผมดีที่สุด
    รบกวนท่านผู้เชี่ยวชาญทางด้านสับๆๆๆๆ เอ๊ย ซับตะหาก หุๆๆ

เอ้า ดันอีกทีเผื่อพบผู้มีเมตตาอย่างท่านลีโอ ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ ถือว่าเป็นวิทยาทานครับ

OverclockZone Member mike_shinoda's Avatar

Klipsch sub 10 ถ้ายังหาได้อยู่

PARADIGM : PDR-10 <--- ก็น่าสนอยู่

OverclockZone Member chunbogbog's Avatar

Velodyne Impact-10 เลยครับ
    เหมาะกับฟังเพลงมากๆ

OverclockZone Member leahlover's Avatar

ฟังเพลง ผมเชียร์ตัวนี้ครับ INFINITY Primus PS210

ขอบคุณทุกท่านครับ เกือบตัด INFINITY Primus PS210 ออกจากตัวเลือกแล้วเชียว
    ถ้างั้นคงเอาไว้พิจารณาก่อน รอขอ้มูลเพิ่มเติมครับ

ไม่มีใครคอมเมนท์ YAMAHA เลยเหรอครับ แอบชอบอยู่แต่เกี่ยงเรื่องยิงพื้น

OverclockZone Member qubely's Avatar

Quote Originally Posted by chunbogbog View Post
    Velodyne Impact-10 เลยครับ
    เหมาะกับฟังเพลงมากๆ

ถ้าต้องเลือก ผมก็เลือกยี่ห้อนี้เช่นกันครับ
    3-4 ปี มานี่ ยี่ห้อนี้เค้าแรง

OverclockZone Member leahlover's Avatar

ขนาดห้องเท่าไรครับ ระยะนั่งฟังยังไงครับ ไว้หน้าคอม หรือว่ายังไงครับ

แต่ถ้าไม่อยากพลาด กัดฟันกัดลิ้นเอา Klipsch rw-10D เลยครับ ตัวเดียวจบเกินงบมาพอควรแต่ จบเลยไม่ต้องไปหาตัวไหนแล้วละผมว่า ในราคาล่างๆ

OverclockZone Member vonbin's Avatar
    ทำเนียบขาว ชั้น 2 ห้องที่ 3 ทางขวามือ ประตูห้องสีฟ้า

อืม Klipsch rw-10D สุดยอด คับ ทั้งดูหนังฟังเพลง เเต่ราคาก็สุดยอดเช่นกัน

.............................
    Last edited by ohmarm; 22 Jul 2010 at 17:17:44.

Quote Originally Posted by ohmarm View Post
    ขอบคุณทุกท่านครับ งั้นผมยอมกัดฟันตัดตัวเลือกทิ้งทั้งหมดแล้ว เก็บเงินเพิ่มเพื่อสอย RW10D เห็นราคาอยู่ที่
    ประมาณ 20,400 บาท(ถ้าจำไม่ผิด)

ขอบคุณอีกครั้งครับที่ทำให้ได้ข้อสรุป แต่ติดใจนิดเดียวว่าจะเข้ากับระบบของผมได้ดีมั้ยน้า?????

มีสอง log in หรอครับ ฮ่าๆๆ

ถ้าลำโพงคู่หน้ามีพื้นฐานเสียงเบสอยู่แล้ว ผมว่าไม่ผิดหวังครับ

OverclockZone Member chattmv's Avatar

Subwoofer ที่เล็งไว้
    1.INFINITY Primus PS210 คล้าย กับ แนว JBL เพลงล็อกดูหนัง
    2.JAMO SUB-300 ไม่เคยฟัง
    3.JBL ES-150 เหมาะสำหรับแพลงร็อกดูหนัง แอดชั่นตามสไตร์อเมริกา
    4.PARADIGM : PDR-10 เหมาะดูหนังมากกว่าเบสจะแผ่ๆๆ
    5.PARADIGM PDR-12 แนวเดียวกับบ้างบน
    6.YAMAHA YST-SW515 บอกตรงเลยเบสไม่ค่อยได้เรี่อง บางคนบอกเบสไม่ค่อยมี
    7.Velodyne Impact-10 นุ่มไปหาความมันไม่เจอ ฟังเพลงซึ้งๆๆ ดี ดูคอนเสริต
    8..PARADIGM DSP 3100 ได้ทั้งดูหนังและฟังเพลง เบสออกเป็นลูกๆๆ แต่เวลาดูหนังก็แผ่ได้ถึงใจ ใชัตัวนี้อยู่ ฟังเพลงกีกว่ากว่ารุ่น PS1000 รุ่นเก่า
    9.RW10D อันนี้ฟังเพลงดีกว่า PARADIGM DSP 3100 นิดหนึง แต่ดูหนัง DSP 3100 กิน สรุป 2ตัว นี้ สูสีกัน แล้วแต่คนชอบแนวเสียง..

ถ้าเป็นไปได้ผมก็แน่ะนำ 2 ตัวล่างนี้แหละครับ แนวที่บอกไปอาจจะไม่ตรงหมด
    ไปลองฟังดีกว่าครับจะได้บอกว่าตัวเองชอบแนวไหน

OverclockZone Member nooi's Avatar

ยี่ห้อเดียวกันถึงต่างซีรี่ย์ก็มักไปในทางเดียวกัน
    ยี่ห้อนึงเน้นดูหนัง ฟังเพลงมันออกจะห้วนๆกระแทกๆโครมครามเกินไปหน่อย (ยี่ห้อ P)
    อีกยี่ห้อนึงเน้นฟังเพลง เอาไปดูหนังมันออกจะนุ่มนิ่มเกินไปอีก (ยี่ห้อ V)

นานาจิตตัง ไปฟังเอาเอง

OverclockZone Member qubely's Avatar

เบสกระแทกๆเป็น ช่วง 100 HZ หรือสูงขึ้นไป
    จริงๆมันเป็นหน้าที่ ของ วูฟเฟอร ไม่ใช่ซับ

ซับวูฟเฟอร์สร้างฐานเบส อย่างเดียว จะฐานแบบนุ่มๆ หรือ ฐานแบบโครมครามดูหนังก็เป็นอีกเรื่องนึง

แต่บางคนที่บ้าน ลำโพงหลักอาจะเป็นลำโพงสองทาง ไม่มีวูฟเฟอร์แท้ๆ ที่ช่วยเสียงตุ๊บตั๊บ
    ซับที่ตอบสนอง กลางต่ำ ได้ ฟังแล้วอาจจะชอบมากกว่า (จริงๆ ไม่ใช่หน้าที่ของซับ)

ตรงนี้ ถ้าสั่งจุดตัดที่ 80 hz แล้วปรับสโลป ให้แบนๆ จะเห็นผลตรงกลางต่ำเด่น ทำให่ฟังดูอบอวลมากขึ้น

ซับบางตัวก็ตอบสนองได้กว้างทีเดียว ช่วยตรงนั้นได้

Thumbs up

Last edited by ohmarm; 22 Jan 2014 at 10:14:14.

Bookmarks

Bookmarks