overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20
    OverclockZone Member ez2q2031's Avatar

Default ปัญหา Warning : System BOOT Fail มันเกิดจากอะไรครับ

ปัญหา

" Warning : System BOOT Fail
    Your System last boot fail or Post Interrupted "

ขึ้นมาในหน้า Post Screen มันเกิดจากอะไรครับ

มันมีให้กด F1 เพื่อผ่านไปบูตวินโดว์ กับให้กด Del. เพื่อโหลด Default

ผมกดกลับไปโหลดค่า Default ใหม่มันก็ยังไม่หายซักที ปัญหานี้ยังไม่เคยเจอเลยครับ

ช่วยแก้หน่อย ขอบคุณครับ

------------------------------------------------

กำครับ รู้แล้วครับ

เท่าที่ไปนั่งลองอ่านบอร์ดฝรั่งมานะ

http://forums.amd.com/game/messagevi...&enterthread=y

ปัญหาคือ ซิปเซ็ตเก่าๆ หน่อยจะมีปัญหาครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งกับชิพเซ็ตของ nVidia (ที่ผมใช้อยู่มัน nForce 570SLI)

คือ HD 5850 เป็น PCI-E 2.1 จะไม่ Compatible กับ PCI-E ต่ำกว่าอย่าง 1.x กับเมนบอร์ดเก่าๆหน่อย ที่มี PCI-E ยุคแรกๆนั่นแหละครับ

Last edited by ez2q2031; 16 Feb 2010 at 19:01:56.

OverclockZone Member 1623's Avatar

ฮาร์ดดิสใหม่เปล่า
    ถ้าของเดิม ลองเสียบสายฮาร์ดดิสให้แน่นๆหน่อย

OverclockZone Member ez2q2031's Avatar

เดี๋ยวลองดูแล้วกันครับ

OverclockZone Member ppily's Avatar

แก้ได้ยังครับ? กรณีศึกษา สำหรับคนอื่นด้วยนะครับ ไม่ได้จะได้หาทางแก้ใหม่

OverclockZone Member

ขอบคุณสำหรับคำถามครับ..
    มีหลายสาเหตุสรุปได้ประมาณนี้ครับ
    หนึ่ง: ตั้งบูตระบบผิด แก้ด้วย ให้ตั้ง First Boot เป็นวินโดว์
    สอง: มีการลบไฟล์สำคัญของวินโดว์จึงเกิดเสียระบบเมื่อเวลาเรียกหาตอนบูต แก้ด้วยซ่อมแซม หรือลงใหม่
    สาม: ไวรัสบางตัวที่มีอำนาจเข้าสู่ระบบดอส แก้ด้วยเข้า Save Mod แล้วสะแกนด้วย avast antivirus เพราะมีระบบสะแกนจากดอสได้
    สี่: หากเข้าวินโดว์ไม่ได้ แก้ด้วยใช้วินโดว์แผ่นบูตระบบ (วินโดว์ Pe)
    万事顺意 (ขอให้สมปรารถนาในทุกเรื่องทุกสิ่ง)

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

Quote Originally Posted by Thammasorn View Post
    มีหลายสาเหตุสรุปได้ประมาณนี้ครับ
    หนึ่ง: ตั้งบูตระบบผิด แก้ด้วย ให้ตั้ง First Boot เป็นวินโดว์
    สอง: มีการลบไฟล์สำคัญของวินโดว์จึงเกิดเสียระบบเมื่อเวลาเรียกหาตอนบูต แก้ด้วยซ่อมแซม หรือลงใหม่
    สาม: ไวรัสบางตัวที่มีอำนาจเข้าสู่ระบบดอส แก้ด้วยเข้า Save Mod แล้วสะแกนด้วย avast antivirus เพราะมีระบบสะแกนจากดอสได้
    สี่: หากเข้าวินโดว์ไม่ได้ แก้ด้วยใช้วินโดว์แผ่นบูตระบบ (วินโดว์ Pe)
    万事顺意 (ขอให้สมปรารถนาในทุกเรื่องทุกสิ่ง)
    ตามนั้นก่อน ลองดูครับ กำ

OverclockZone Member Microtron's Avatar

หวังว่าคงไม่รุนแรงถึง CPU และ BIOS เดี้ยง ( คุ้นๆ เหมือนเคยเจอ - -* )

ลองเสียบๆถอดๆ ดูแล้ว แต่เหมือนเดิมครับ

เดี๋ยวลองตามที่ท่าน Thammasorn ว่า แล้วจะมาบอกครับ

Quote Originally Posted by Thammasorn View Post
    แก้ยังไงอ่ะครับ ช่วยท่านผู้รู้ชี้แนะวิธีด้วยครับ

ขอให้มีความสุขมากๆ ร่ำรวยเช่นกัน ขอบคุณมากๆครับ

แกะถ่านออกมาก็แล้ว ยังไม่หายอีกอ่ะนะ

เกี่ยวไหมครับ ที่ผมซื้อ HD5850 แต่ PSU ASUS 550W กลัวไม่พอ

http://vip.asus.com/forum/view.aspx?...Language=en-us

ปัญหาเหมือนกันเลย M/B, CPU ก็ลอกกันมา VGA ก็ซีรีย์ 5xxx

ไม่มีใครรู้จริงๆดิ

ที่ลองแล้วนะครับ
    1. Load ค่า Default ของ BIOS
    2. ลองถอดๆเสียบๆสายไฟดูแล้ว ทำความสะอาดแล้ว
    3. Flash BIOS ไปแล้ว
    4. ลง OS ใหม่แล้ว
    5. Clear CMOS + ถอด Battery
    ยังไม่หายเลยครับ

ยังไม่ได้ลองเปลี่ยน Battery ดูเลย แต่เวลาใน Mobo ก็ดูปกติดี

แต่ก็กด F1 เพื่อ Boot Windows มาเล่นได้ปกติครับ

----------------------

อีกเรื่องนึ่งครับ ตอนสั่ง Power Setting ให้มันปิดจอเองอัตโนมัติ เมื่อไม่มีการใช้งานเกิน x นาที

มันไม่ยอมดับจอครับ แต่ภาพมันกลายเป็นสีดำแทน พอลากเม้าส์มันก็กลับมาปกติดีครับไม่มีอะไรเกิดขึ้น

แต่ใน Win XP มันไม่เป็นไร

เลยมีผู้ต้องสยสัยอยู่ 3 ตัว คือ Mobo, PSU, VGA

ไม่รู้จะถูกหรือเปล่า ท่านใดพอทราบเบาะแส โปรดบอกด้วยนะครับ

------------------------------------
    ที่ใช้อยู่ตามนี้ครับ

-AMD X2 5000+ BE
    -ASUS M2N-SLI Deluxe
    -HIS HD5850
    -WD 6400AAKS และ 1001FALS
    -PSU ASUS A-55GA 550W
    -X-FI Xtreme Music
    -DELL 2407WFP-HC
    -Win 7 Ultimate x64

ก่อนหน้านี้ใช้ XP กับ 8800GTS 640MB ก็ปกติดี เพิ่งเปลี่ยน VGA นี่แหละ งานเข้าเลย เลยเปลี่ยน OS ดู ก็งานเข้าซ้ำซ้อน

เดี๋ยวลองเปลี่ยน Batt. ดู

กำ ถามเองตอบเอง

กำครับ รู้แล้วครับ

เท่าที่ไปนั่งลองอ่านบอร์ดฝรั่งมานะ

http://forums.amd.com/game/messagevi...&enterthread=y

ปัญหาคือ ซิปเซ็ตเก่าๆ หน่อยจะมีปัญหาครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งกับชิพเซ็ตของ nVidia (ที่ผมใช้อยู่มัน nForce 570SLI)

คือ HD 5850 เป็น PCI-E 2.1 จะไม่ Compatible กับ PCI-E ต่ำกว่าอย่าง 1.x กับเมนบอร์ดเก่าๆหน่อย ที่มี PCI-E ยุคแรกๆนั่นแหละครับ

ในที่สุดก็กระจ่างสักที

ขอขอบคุณ(ตัวเอง) อีกครั้งครับ

OverclockZone Member CokinoZero's Avatar
    นนทบุรี (บางบัวทอง)

ผมเพิ่งเป็นครับไปซื้อ VGA 5770 มา เจอปัญหานี้เลย นั่งปวดหัวอยู่นาน
    สรุปคือ ? ต้องเปลี่ยนบอร์ดใหม่ใช่มั้ยนิ ตอนนี้ใช้ M2N-E

OverclockZone Member

อยากจะบอกว่า ผมก็เจอปัญหาเดียวกัน อาการเดียวกันเด๊ะ แต่...
    ผมใช้ Gefore 8600GT ไม่ใช่ Radeon 5850
    ผมใช้เครื่องนี้มาซักพักแล้วไม่เคยมีปัญหา ลงWindows 7 ได้ 2-3 เดือนแล้ว
    อาการมันปกติมาตลอดแต่เพิ่งมีปัญหา Boot failed มาได้ซักสัปดาห์แล้ว
    ตอนแรกนึกว่าน่าจะเป็นที่ Bios เพราะมันจะมีปัญหาก่อน POST และก่อนโชว์ system test ของ Bios
    คิดอีกทีมันน่าจะเกิดจากการ์ดจอกับบอร์ดแน่...แต่ทำไมมันเพิ่งมาเป็น...งง

วิธีแก้(ไม่ถาวร) คือต้องปิดเครื่องแล้วถอดปลั๊กออกแป๊บนึงแล้วเสียบใหม่ บางครั้งอาจจะ boot ได้เลยแต่บางครั้งอาจต้องทำ 2-3 ครั้ง พอ POST ได้ มีภาพขึ้น ทุกอย่างก็จะใช้งานได้ปกติจนกว่าจะ ปิดเครื่องและboot ครั้งต่อไป

ค่อนข้างแน่ใจว่าปัญหามาจากบอร์ดไม่ใช่การ์ดจอ

OverclockZone Member pramook's Avatar

เคยเป็นเหมือนกัน...ตั้งค่าไหม่น่าจะได้หายนะครับ

OverclockZone Member emrukjune's Avatar

ท่านเป็นเหมือนผมเลยอะ การ์ดจอเก่า ซี่รี่ ATI HD 3xxx ไม่มีปัญหา
    พอเปลี่ยน ซีรี่ ATI HD 5xxx เป็น แก้ไม่หายด้วย แต่ ถ้า กับบอร์ดรุ่นใหม่ๆ พวก M4A จะไม่มีปัญหา

Bookmarks

Bookmarks