overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16
    OverclockZone Member

Default พึ่งซื้อได้ไม่ถึง 2 อาทิตย์

สวัสดีครับ
    ขอบรรยายอารมณ์หน่อยนะครับ

เนื่องจากผมพึ่งซื้อการ์ดจอ HIS 4870 icooler X3 ยังไม่ถึง 2 อาทิตย์ ใช้ไปสักพัก หน้าจอก็ติด ๆ ดับ สุดท้ายก็ไม่ติด จึงเปิดเคส เอานิ้วไปแตะบริเวณซิงค์ของแรม ปรากฏว่า ร้อนมาก จึงนำการ์ดไปเคลมกับร้านที่ซื้อมา พันทิพย์ชั้น 4 ( ตอนไปซื้อ ซื้อจากชั้น 4 แต่ร้านไปเอาของจากชั้น 3 ) สุดท้ายร้านชั้น 3 บอกว่าเคลมไม่ได้ เป็นรอยไหม้ อ้าว.....ทำไมตอนซื้อไม่บอกก่อนว่าเป็นรอยไหม้ไม่รับเคลม ซึ่งผมใช้งานการ์ดปกติ ไม่ได้ overclock อะไรเลย ทำไมไหม้ ได้ง่ายจัง ( ซื้อจากชั้น 4 ในบิลล์ไม่มีบอกหมายเหตุ ในการเคลม แต่ชั้น 3 บิลล์กับมีหมายเหตุ ว่า รอยไหม้เคลมไม่ได้ ) ผมยืนอึ้งไปสักพัก....การ์ดจอ ราคา 5,000 ใช้ไม่ถึง 2 อาทิตย์ ได้หายไปในพริบตา......

ได้คติก่อนซื้อการ์ดจอ
    - ราคาระดับเดียวกัน ยี่ห้อไหน ไหม้แล้วเคลมได้ ( ไม่สนแล้วครับว่า จะแรงแค่ไหน ถ้าไหม้ ก็ไร้ประโยชน์ )

===================================

ขอถามพี่ ๆ และ เพื่อน หน่อยครับ มีอะไรช่วยแนะนำผมได้บ้างครับ

Best Regard
    Tee

OverclockZone Member sclabnet's Avatar

ประกันของอะไรครับ ? ถ้าดีคอมก้อเลิกคุย

OverclockZone Member IBM User's Avatar

การ์ดจอไม่ใช่แรม ถึงไหม้เคลมได้ (เป็นบางยี่ห้อ)
    ก่อนเอาไปเคลมต้องสำรวจสภาพก่อน ถ้าศพไม่สวย ก็ตกแต่งก่อนเคลม
    ถ้าเนียนๆ เขาอาจจะดูไม่ออก

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ปกติไหม้จะเคลมไม่ได้
    แต่งศพให้เนียน ลองวัดดวง เคลมดูนะ เผื่อฟลุ๊ก คิคิคิ

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

ไหม้ส่วนไหนคับ ถ้าเป็นที่ชิพก็เลิกซ่อมไม่ได้
    เอไปให้ท่านนี้ซ่อมก็ได้ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=543321

OverclockZone Member khin7710's Avatar

แต่ส่วนใหญ่ไหม้ก็เคลมไมไ่ด้อยู่แล้วนะ

มาหาว่าทำไมมันถึงไหม้ไม่ดีกว่าหรือ spec ไงมั่ง
    Last edited by khin7710; 15 Feb 2010 at 09:31:14.

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

กำ งานเข้า

OverclockZone Member Yokboa's Avatar
    อยู่หลายที่ ทักมาก่อนครับ

ไหม้จริงเหรอ ตรงไหนอ่ะ
    แค่ใช้ธรรมดา ไหม้ได้ไง
    PSU ไม่ไหวป่ะ

OverclockZone Member Ewood's Avatar

อืมมมมมม

Quote Originally Posted by Yokboa View Post
    ไหม้จริงเหรอ ตรงไหนอ่ะ
    แค่ใช้ธรรมดา ไหม้ได้ไง
    PSU ไม่ไหวป่ะ
    - ไหม้บริเวณ แถว ๆ ใกล้ port ต่อจอนะครับ และแถว ๆ GPU เกิด 2 จุด เป็น R หรือ C นี่แหละ 1 จุด และ IC อีก 1 จุด
    - เครื่องพึ่งลง windows ใหม่, ลง Driver , และลง game online เกมส์เดียว ( Atlantica )
    - PSU ถ้าไม่ไหว การ์ดจอจะต้องไม่ ไหม้ สิ่งที่จะเสีย น่าจะเป็น PSU ( over load )

OverclockZone Member Zyxzenze's Avatar
    วิญญาณแมวหลังศาล

น่าจะ PSU ไม่ไหวครับ

4870 มันกินไฟพอดูนะ ถ้า 4670 ใช้พาวเวอร์จีนนี่ยังพอได้
    แล้วไหม้ก็เคลมไม่ได้อยู่แล้วครับ โดยปกติ

ยิ่งเป็นประกันเต้บบบบบ ดีคอมนี่ยิ่งไม่ต้องหวังเลย

สำหรับความรู้สึกผมนะครับ

- ซื้อมาได้ไม่ถึง 2 อาทิตย์ นะครับ ทำไมประสิทธิภาพการใช้งานถึงสั้น การรับประกันน่าจะคุ้มครองมากกว่านี้ ถ้าใช้ไปสัก 2-3 เดือน แล้วจะไม่เสียใจเลยครับ

OverclockZone Member tArIbAn's Avatar

รบกวนบอกสเปกคอมทั้งหมดหน่อยครับ
    ประกันไหน Dcom?
    ซื้อร้านไหน ชั้น3? ชื่อ Pm มาก็ได้ครับ
    ขอดูรูปถ่ายตรงส่วนที่เขาแจ้งว่าไหม้ด้วยครับ

จ่ายไป5พัน เสีย2อาทิตย์...เคลมไม่ได้

OverclockZone Member yazanuk's Avatar
    ลาดพร้าว 107 ,สุราษ

ซื้อต่อ 500

OverclockZone Member signal7's Avatar

Quote Originally Posted by IBM User View Post
    การ์ดจอไม่ใช่แรม ถึงไหม้เคลมได้ (เป็นบางยี่ห้อ)
    ก่อนเอาไปเคลมต้องสำรวจสภาพก่อน ถ้าศพไม่สวย ก็ตกแต่งก่อนเคลม
    ถ้าเนียนๆ เขาอาจจะดูไม่ออก
    +100 (เราเป็นผู้บริโภคนะ)

OverclockZone Member LAVE's Avatar

มันจะโหดไปป่าว บางคนลาก ความร้อนเปน 100 ดันยังอยู่ดี แต่ของคุณ ใช้เล่นเกม ออนไลน์ซึ่ง ความร้อนไม่เกิน 60 ด้วยซ้ำมั้ง ดันไหม้ แปลก

Bookmarks

Bookmarks