Announcement

Collapse
No announcement yet.

พึ่งซื้อได้ไม่ถึง 2 อาทิตย์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พึ่งซื้อได้ไม่ถึง 2 อาทิตย์

สวัสดีครับ
    ขอบรรยายอารมณ์หน่อยนะครับ

เนื่องจากผมพึ่งซื้อการ์ดจอ HIS 4870 icooler X3 ยังไม่ถึง 2 อาทิตย์ ใช้ไปสักพัก หน้าจอก็ติด ๆ ดับ สุดท้ายก็ไม่ติด จึงเปิดเคส เอานิ้วไปแตะบริเวณซิงค์ของแรม ปรากฏว่า ร้อนมาก จึงนำการ์ดไปเคลมกับร้านที่ซื้อมา พันทิพย์ชั้น 4 ( ตอนไปซื้อ ซื้อจากชั้น 4 แต่ร้านไปเอาของจากชั้น 3 ) สุดท้ายร้านชั้น 3 บอกว่าเคลมไม่ได้ เป็นรอยไหม้ อ้าว.....ทำไมตอนซื้อไม่บอกก่อนว่าเป็นรอยไหม้ไม่รับเคลม ซึ่งผมใช้งานการ์ดปกติ ไม่ได้ overclock อะไรเลย ทำไมไหม้ ได้ง่ายจัง ( ซื้อจากชั้น 4 ในบิลล์ไม่มีบอกหมายเหตุ ในการเคลม แต่ชั้น 3 บิลล์กับมีหมายเหตุ ว่า รอยไหม้เคลมไม่ได้ ) ผมยืนอึ้งไปสักพัก....การ์ดจอ ราคา 5,000 ใช้ไม่ถึง 2 อาทิตย์ ได้หายไปในพริบตา......

ได้คติก่อนซื้อการ์ดจอ
    - ราคาระดับเดียวกัน ยี่ห้อไหน ไหม้แล้วเคลมได้ ( ไม่สนแล้วครับว่า จะแรงแค่ไหน ถ้าไหม้ ก็ไร้ประโยชน์ )

===================================

ขอถามพี่ ๆ และ เพื่อน หน่อยครับ มีอะไรช่วยแนะนำผมได้บ้างครับ

Best Regard
    Tee

ประกันของอะไรครับ ? ถ้าดีคอมก้อเลิกคุย

Comment

การ์ดจอไม่ใช่แรม ถึงไหม้เคลมได้ (เป็นบางยี่ห้อ)
      ก่อนเอาไปเคลมต้องสำรวจสภาพก่อน ถ้าศพไม่สวย ก็ตกแต่งก่อนเคลม
      ถ้าเนียนๆ เขาอาจจะดูไม่ออก

Comment

ปกติไหม้จะเคลมไม่ได้
        แต่งศพให้เนียน ลองวัดดวง เคลมดูนะ เผื่อฟลุ๊ก คิคิคิ

Comment

ไหม้ส่วนไหนคับ ถ้าเป็นที่ชิพก็เลิกซ่อมไม่ได้
          เอไปให้ท่านนี้ซ่อมก็ได้ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=543321

Comment

แต่ส่วนใหญ่ไหม้ก็เคลมไมไ่ด้อยู่แล้วนะ

มาหาว่าทำไมมันถึงไหม้ไม่ดีกว่าหรือ spec ไงมั่ง
            Last edited by khin7710; 15 Feb 2010, 09:31:14.

Comment

กำ งานเข้า

Comment

ไหม้จริงเหรอ ตรงไหนอ่ะ
                แค่ใช้ธรรมดา ไหม้ได้ไง
                PSU ไม่ไหวป่ะ

Comment

อืมมมมมม

Comment

Originally posted by Yokboa View Post
                    ไหม้จริงเหรอ ตรงไหนอ่ะ
                    แค่ใช้ธรรมดา ไหม้ได้ไง
                    PSU ไม่ไหวป่ะ
                    - ไหม้บริเวณ แถว ๆ ใกล้ port ต่อจอนะครับ และแถว ๆ GPU เกิด 2 จุด เป็น R หรือ C นี่แหละ 1 จุด และ IC อีก 1 จุด
                    - เครื่องพึ่งลง windows ใหม่, ลง Driver , และลง game online เกมส์เดียว ( Atlantica )
                    - PSU ถ้าไม่ไหว การ์ดจอจะต้องไม่ ไหม้ สิ่งที่จะเสีย น่าจะเป็น PSU ( over load )

Comment

น่าจะ PSU ไม่ไหวครับ

4870 มันกินไฟพอดูนะ ถ้า 4670 ใช้พาวเวอร์จีนนี่ยังพอได้
                      แล้วไหม้ก็เคลมไม่ได้อยู่แล้วครับ โดยปกติ

ยิ่งเป็นประกันเต้บบบบบ ดีคอมนี่ยิ่งไม่ต้องหวังเลย

Comment

สำหรับความรู้สึกผมนะครับ

- ซื้อมาได้ไม่ถึง 2 อาทิตย์ นะครับ ทำไมประสิทธิภาพการใช้งานถึงสั้น การรับประกันน่าจะคุ้มครองมากกว่านี้ ถ้าใช้ไปสัก 2-3 เดือน แล้วจะไม่เสียใจเลยครับ

Comment

รบกวนบอกสเปกคอมทั้งหมดหน่อยครับ
                          ประกันไหน Dcom?
                          ซื้อร้านไหน ชั้น3? ชื่อ Pm มาก็ได้ครับ
                          ขอดูรูปถ่ายตรงส่วนที่เขาแจ้งว่าไหม้ด้วยครับ

จ่ายไป5พัน เสีย2อาทิตย์...เคลมไม่ได้

Comment

ซื้อต่อ 500

Comment

Originally posted by IBM User View Post
                              การ์ดจอไม่ใช่แรม ถึงไหม้เคลมได้ (เป็นบางยี่ห้อ)
                              ก่อนเอาไปเคลมต้องสำรวจสภาพก่อน ถ้าศพไม่สวย ก็ตกแต่งก่อนเคลม
                              ถ้าเนียนๆ เขาอาจจะดูไม่ออก
                              +100 (เราเป็นผู้บริโภคนะ)

Comment

Working...
                              X