overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26
    OverclockZone Member varkyorie's Avatar

Default เปิดเครื่อง 2 รอบทุกที(windows7 Untimated)

รบกวนผู้รู้ครับ
    คือผมเพิ่งซื้อ คอมพิวเตอร์มาใหม่อะครับ สเปค
    CPU i5 650 3.2 GHz
    M/B Gigabyte H55M-UD2H
    RAM DDR3 2GB 1333MHz
    VGA Manli Radeon HD5770
    HDD WD 500GB/7,200rmp 64M
    DVD-RW Samsung 22X SATA2
    Case CoolerMaster G lite 332
    PSU CoolerMaster Extreme Power Plus 650W

ทางร้านลง Windows7 Untimated มาให้(คงจะลงแบบ โกร์สลงไดร์แบบที่ทำกันปกติน่ะแหละ)
    การใช้งานก็ปกติดีอยู่นะครับ(หมายถึงเท่าที่รู้อะนะครับ ไอ่ที่ผิดปกติแต่ไม่ทันสังเกตุนี่ไม่ทราบ)ทีนี้มันมีปัญหา อยู่ว่า เมื่อปิดเครื่อง(Shut down)หรือรีสตาร์ท เนีย มันมักจะบูตมาจนถึงเริ่มเข้าวินโดร์(ไอ่หน้าจอดำๆ มีลูกสี4ลูกวิ่งมา(ของวินโดร์นะ) ประมาณว่าเริ่มอินติเชียลฮาร์ดแวร์) แล้วมันจะรีสตาร์ท แล้วเข้าหน้าจอเลือกจะสตาร์ทปกติรึจะรันตัวแก้ปัญหา(ของวินโดร์อีกแหละ) โดยปกติถ้ารันแก้ปัญหามันก็บอกว่าแก้ไม่ได้ แต่ถ้าเลือกรันปกติมันก็เข้าวินโดร์ได้ซะงั้นอะ

คำถามคือ
    - บอกผมที นี่มันอะไรกันคร้าบพี่น้อง มันมีไรผิดปกติในเครื่องผมเนี้ย ฮาร์ดแวร์รึซอร์ฟแวร์ เสียหายกันแน่นิ
    - แก้ยังไงครับ แนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

*ขออภัยถ้าโพสผิดหมวดครับ*

OverclockZone Member nununu's Avatar

น่าจะมีปัญหาจาก Windows ที่ Ghost มานะครับ
    ผมว่าลงวินโดว์ใหม่เองเลยดีกว่า Format แล้วติดตั้งเอาเอง ตั้งค่าเองดีที่สุดครับ

OverclockZone Member varkyorie's Avatar

Quote Originally Posted by nununu View Post
    น่าจะมีปัญหาจาก Windows ที่ Ghost มานะครับ
    ผมว่าลงวินโดว์ใหม่เองเลยดีกว่า Format แล้วติดตั้งเอาเอง ตั้งค่าเองดีที่สุดครับ

มาอย่างไว ขอบคุณครับ
    งั้นถามต่อครับ มีแนะนำตัวใหนมั๊ยครับ ไอ่เจ้าเซเว่น เนี้ย แบบว่าใช้แล้วชัดชอบมันซะแล้วน่ะ

OverclockZone Member

ลงใหม่ดีกว่าครับ

ลงเองชัวร์สุด ^_^

ถ้าจะลง 7 แนะนำให้เอาตัว original นะครับ

OverclockZone Member nununu's Avatar

ตามแผงชั้นนำทั่วไปครับ

Quote Originally Posted by nununu View Post
    ตามแผงชั้นนำทั่วไปครับ
    ง่ะ แผงใหนครับ พันทิพย์"โป๊มั๊ยพี่อะเหรอ"

Quote Originally Posted by ozeris View Post
    ลงใหม่ดีกว่าครับ

ลงเองชัวร์สุด ^_^

ถ้าจะลง 7 แนะนำให้เอาตัว original นะครับ
    ไม่เคยเห็นอะครับ ออริจินอล
    เคยเห็นแต่ สตาร์ทเตอร์ โฮร์ม โปรเฟสชั่นนอล อันติเมต ไรพวกเนี้ยครับ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

Quote Originally Posted by varkyorie View Post
    เคยเห็นแต่ สตาร์ทเตอร์ โฮร์ม โปรเฟสชั่นนอล อันติเมต ไรพวกเนี้ยครับ
    -*-
    เค้าหมายถึงตัวที่ไม่ได้ปรับเเต่งอะไรเลย

พวกที่คุณพูดว่า เป็นรุ่นครับ
    ไม่ใช่ สายพันธุ์ของมัน

Quote Originally Posted by varkyorie View Post

ผมหมายถึง original ที่แปลว่าตัวดั้งเดิมยังไม่ได้ปรับแต่งอะครับ

จะเอา ultimate หรือ home ก็แล้วแต่ชอบครับ ( แต่แนะนำ ultimate ไปเลย )

เพราะ Windows 7 บางตัวมีแบบแต่งมาแล้ว มันจะมีปัญหากับบางเครื่อง และบางคน ^_^

Quote Originally Posted by ozeris View Post
    ผมหมายถึง original ที่แปลว่าตัวดั้งเดิมยังไม่ได้ปรับแต่งอะครับ

จะเอา ultimate หรือ home ก็แล้วแต่ชอบครับ ( แต่แนะนำ ultimate ไปเลย )

เพราะ Windows 7 บางตัวมีแบบแต่งมาแล้ว มันจะมีปัญหากับบางเครื่อง และบางคน ^_^
    อ๋ออออ ฮี้อ๊อออ เช่นนี้เอง
    เด๋วไปหามาซักตัว คิดว่างคงหามิยากอะเน๊อะ

OverclockZone Member joykajaa's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

ในเวปบิตก็มีแต่ต้องหาดูหน่อยคะ ส่วนใหญ่จะโดนแปลงสายพันธุ์มาแล้ว หรือสนใจ PM มาก็ได้คะ

เมื่อวานไปหาแผ่นมาลงแล้วครับ

ลงไป2รอบอะนะ รอบแรกลง 64บิต แต่รู้สึกไม่คุ้นเคย(ไม่เคยใช้ เลยใช้ยาแก้ไอโปรแกรมไม่ค่อยถูก)
    (จำได้เลาๆว่ารีสตาร์ทไปหลายรอบก็ไม่เกิดอาการนะ)

เลยมาลงรอบ2 เป็น32บิต แล้วก็ถึงสังเกตว่าอาการไม่หายแฮะ

แล้วก็เกิดข้อสงสัยขึ้นมาหลายๆข้อ ขอถามต่อในนี้เลย
    - วินโดร์ 32บิตกะ 64 บิต มันแตกต่างกันยังไงครับ(ขอสรุปคร่าวๆ ผมไม่เคยศึกษามาก่อนเลย)
    - เวลาลงโปรแกรมหลายๆตัว(ที่ใช้อยู่ปกติน่ะ) มันจะลงใน Programfile(X86) เมื่อเป็นเช่นนั้นยาแก้ไอสำเร็จรูป(พวกที่บอก คลิกเลยเพ่!!ไรงี้) มันก็ลงรีจิสตี้ ไม่ตรงจุดน่ะสิ
    แก้ไขให้อยู่ในProgramfile เฉยๆ จะมีผลเสียอะไรรึเปล่าครับ

และสุดท้าย ไม่อยากให้ตำรวจตัดประเด็นความขัดแย้งส่วนตัว เอ้ย ข้อสัญนิฐานอื่นๆ เกี่ยวกับอาการนี้ครับ ขอคำปรึกษาหน่อยคร้าบ เห็นแก่สุดหล่อ(ตรงใหน)ตัวดำๆ

OverclockZone Member joykajaa's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

การใช้ยาแก้ไอใน x64 ไม่เห้นมีอะไรหนิ เพียงแต่ต้องคลิ๊กขวาเลือก Run As Admin แค่นั้น จบข่าว!!

Quote Originally Posted by joykajaa View Post
    การใช้ยาแก้ไอใน x64 ไม่เห้นมีอะไรหนิ เพียงแต่ต้องคลิ๊กขวาเลือก Run As Admin แค่นั้น จบข่าว!!
    ครับในกรณีที่เป็น ออโต้เอ็กแซก ที่ระบุเป้าหมายไปที่ Programfile แต่โปรแกรมมันถูกติดตั้งไว้ที่ Programfile(x86) มันจะไม่เป็นไรเหรอครับ ถ้าเราย้ายโปรแกรมมาติดตั้งในprogramfile มันจะมีผลเสียกับระบบรึเปล่า

ว่าแต่ไม่มีใครคิดว่ามันผิดปกติ เป็นอย่างอื่น อย่างความไม่เข้ากันของฮาร์ดแวร์ไรงี้บ้างเหรอครับ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

จขกท. ถามลักษณะนี้น่าจะมีความรู้เรื่องคอมอยู่บ้างนะ
    เพราะใช้ศัพท์คอมค่อนข้างเป็น น่าจะมีความรู้อยู่บ้าง
    หรือว่ามาลองภูมิ -*-

OverclockZone Member ppily's Avatar

Quote Originally Posted by bunyawat View Post
    จขกท. ถามลักษณะนี้น่าจะมีความรู้เรื่องคอมอยู่บ้างนะ
    เพราะใช้ศัพท์คอมค่อนข้างเป็น น่าจะมีความรู้อยู่บ้าง
    ........
    ซวยล่ะ? ตอบด้วย จขกท. ลองภูมิ เปล่า?
    -แต่ ผมว่า น่าจะเดือดร้อน จริง ๆ ครับ หาแผ่นยังไม่ได้เลย น่าติดต่อ Rep: บน สาวสวยคนนั้น? เห็นว่า มีปัญหาเรื่อง software W7. ให้ PM: ไป อาจได้ของดีก็ได้ ใครจะรู้ คุ้น ๆ ชื่ออยู่นา น่าจะเป็นสมาชิก ในเวป monavista: เปล่า?

OverclockZone Member mengchanchai's Avatar

ถ้าเป็นผม ผมจะหา windows แบบ original เดิมๆ ไม่เติมแต่งมาลงดู
    โดยไม่ลง พวก loader ใดๆ ทั้งสิ้น ... จะติด 30 วัน
    จากนั้นสังเกตอาการ
    จากนั้นค่อยสรุป
    เพราะเท่าที่อ่านดู มันมีตัวแปร หลายตัวที่มาเกี่ยวข้อง
    ทั้ง ghost, loader
    ลองค่อยๆ ตัดประเด็นออกจะดีกว่า
    จะได้ไม่ปวดหัว ...

เมื่อวานไปหาแผ่นมาลงแล้วครับ

ลงไป2รอบอะนะ รอบแรกลง 64บิต แต่รู้สึกไม่คุ้นเคย(ไม่เคยใช้ เลยใช้ยาแก้ไอโปรแกรมไม่ค่อยถูก)
    (จำได้เลาๆว่ารีสตาร์ทไปหลายรอบก็ไม่เกิดอาการนะ)

เลยมาลงรอบ2 เป็น32บิต แล้วก็ถึงสังเกตว่าอาการไม่หายแฮะ

แล้วก็เกิดข้อสงสัยขึ้นมาหลายๆข้อ ขอถามต่อในนี้เลย
    - วินโดร์ 32บิตกะ 64 บิต มันแตกต่างกันยังไงครับ(ขอสรุปคร่าวๆ ผมไม่เคยศึกษามาก่อนเลย)
    - เวลาลงโปรแกรมหลายๆตัว(ที่ใช้อยู่ปกติน่ะ) มันจะลงใน Programfile(X86) เมื่อเป็นเช่นนั้นยาแก้ไอสำเร็จรูป(พวกที่บอก คลิกเลยเพ่!!ไรงี้) มันก็ลงรีจิสตี้ ไม่ตรงจุดน่ะสิ
    แก้ไขให้อยู่ในProgramfile เฉยๆ จะมีผลเสียอะไรรึเปล่าครับ

และสุดท้าย ไม่อยากให้ตำรวจตัดประเด็นความขัดแย้งส่วนตัว เอ้ย ข้อสัญนิฐานอื่นๆ เกี่ยวกับอาการนี้ครับ ขอคำปรึกษาหน่อยคร้าบ เห็นแก่สุดหล่อ(ตรงใหน)ตัวดำๆ
    -.-

ถามมาได้ เวลาลงโปรแกรม ผมว่าไม่ต่างจาก XP ด้วยซ้ำ = =

อาการ reset บ่อยๆ ถ้าเช็ค HW กับ OS ไม่มีปัญหาแล้ว

ลอง หา driver ใหม่มาลงดูอ่ะครับ น่าจะหาย

ถ้าไม่หายก็เวลาเปิดเครื่องให้ปิด โปรแกรม startup ไปด้วย

โดยเฉพาะ Bit เนื่องจากเวลารันเครื่องขึ้นมาดึงเครื่องอย่างแรง

อาจจะทำให้เครื่องเอ๋อ ได้ บ้านผมเป็นบ่อย -.-

Quote Originally Posted by bunyawat View Post
    อ่าว หมี่เหลืองเสียแล้ว
    สงสัยจริงๆครับ ไม่ได้ลองภูมิ พอดีว่าเล่นคอมมานานพอสมควร เคยศึกษาหลายเรื่องอยู่ แต่สำหรับ วินโดร์7 64บิตเนี้ย เพิ่งเคยลองครับ เลยอยากปรึกษาผู้มีประสบการณ์ที่ทันสมัย(เรามันตกรุ่นไปพร้อมคอมเครื่องเก่าแล้วน่ะครับ)

ถ้าเป็นผม ผมจะหา windows แบบ original เดิมๆ ไม่เติมแต่งมาลงดู
    โดยไม่ลง พวก loader ใดๆ ทั้งสิ้น ... จะติด 30 วัน
    จากนั้นสังเกตอาการ
    จากนั้นค่อยสรุป
    เพราะเท่าที่อ่านดู มันมีตัวแปร หลายตัวที่มาเกี่ยวข้อง
    ทั้ง ghost, loader
    ลองค่อยๆ ตัดประเด็นออกจะดีกว่า
    จะได้ไม่ปวดหัว ...
    น่านสิครับ ปัจจัยมันมีหลายตัว ถ้าจะลองทั้งหมดนี่เสียเวลาแย่เลย
    ไอ่ตัวที่ผมเอามาลองนี่ก็ไม่น่าจะมีการดัดแปลงอะไรนะครับ แต่ยังไงก็จะลองศึกษารายละเอียดอีกที
    วิน7 นี่ขนาดตอนลงยังงงๆกะมานอยู่เลย

**เสริมอีกนิด ตั้งค่าในระบบของวินโดร์7เนี้ย กระผมเสียเวลากับการหาเมนูนานพอดูเลยง่ะคับ
    Last edited by varkyorie; 16 Feb 2010 at 11:27:31.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks