overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 6 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 102
    OverclockZone Member

Default จริงหรือที่เค้าว่า CPU INTEL เก่าแล้วมันทำงานอืด(ช้าลง)

เมื่อก่อนผมซื้อ แพงเยี่ยม 4 มาเล่นแรงมากๆ แต่ตอนนี้ช้าเป็นเต่าเลย ทั้งๆที่ วินโดว์ตัวเดิม โปรแกรมทุกตัวก้ออันเดิมแต่เครื่องทำไมช้าลงมาก รบกวน กูรูด้วยครับ

เป็นที่ความรู้สึกของคนใช้งาน

เคยไปลองใช้เครื่องใหม่กว่าเร็วกว่า พอกลับมาจับตัวเก่าก้เลยรู้สึกช้า

อีกสาเหตุ

โปรแกรมที่ใช้ไม่ได้ตัวเดิมทั้งหมด เช่น Antivirus และอื่น ๆ ตัวใดตัวหนึ่ง หรือเครื่องโดน Virus

ยกตัวอย่างนะครับ

OverclockZone Member sacoolza's Avatar
    13.803007,100.577474

เครียขยะในเครื่อง ยัดRamเข้าไป เพิ่มHDD แค่นี้เครื่องก็ลื่นๆแล้วครับ แต่คงยังเอามาเทียบกับตระกูล2หัว 4หัวไม่ได้

OverclockZone Member littlefish's Avatar

ไม่ใช่เพราะ CPU หรอกครับ.. เป็นเพราะซอฟท์แวร์มากกว่าครับ..

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

format ลงวินโดวส์ใหม่ครั้งสุดท้ายวันใหน
    ของผมเมื่อ 4-5 วันที่แล้วเอง ^^

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

ไม่จริงครับมันเท่าเดิม ที่ช้าลงเพราะApplicationต่างๆ มันใหม่ขึ้นกินทรัพยากรมากขึ้น ทั้งOS Game หนัง รูปภาพ

OverclockZone Member sweeteyes's Avatar
    บางกรวย นนทบุรี

ลองลงวินโดว์ใหม่

แรงปรื้ดแน่

555555555+

OverclockZone Member natiejung's Avatar

คิดว่าไม่จริงเลยค่ะ ที่ Cpu จะทำงานช้าหรืออืดลง.....

เวลาเราลงวินโดว์ใหม่ๆมันจะทำงานเร็วก็เพราะว่าในเครื่องยังไม่มี ขยะ+โปรแกรมต่างๆนาๆสักเท่าไหร่... เวลาใช้งานไปทุกวันๆ ก็จะมีไฟล์ขยะเพิ่มขึ้น+เวลาเราลงโปรแกรมเพิ่มขึ้นก็ทำให้เครื่องทำงานช้าลงเป็นปกติ โดยเฉพาะโปรแกรมที่มัน Autorun ตอนที่ logon เข้ามาวินโดว์ค่ะ....

ถ้า Format เครื่องใหม่ๆแล้ว Cpu ทำงานอึดๆค่อยมาหาสาเหตุอีกทีว่าเป็นเพราะอะไร อันนี้แหละที่ผิดปกติแล้ว....

OverclockZone Member HomeAudioSystem's Avatar
    คลองสาม คลองหลวง

เป็นที่ widows

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    format ลงวินโดวส์ใหม่ครั้งสุดท้ายวันใหน
    ของผมเมื่อ 4-5 วันที่แล้วเอง ^^
    เห็นด้วยครับ

OverclockZone Member sanpinkaew's Avatar

รู้สึกเหมือนกันเลยครับ แต่ก่อนใช้ Celeron D จำได้ว่าเมื่อ 5 ปีที่แล้วมันเร็วกว่านี้ แต่ตอนนี้ช้าลงเห็นชัดๆเลย

จะบอกว่าเป็นที่ Windows หรือ Application ก็ไม่ได้ เพราะว่าใช้แผ่น Restore ของ Toshiba แค่บูทวินโดว์อย่างเดียว ยังนานเลยครับ

OverclockZone Member brighttp's Avatar

ผมว่ามีส่วนจริงนะครับ เคยใช้แพนเที่ยม4เปิดตลอด ใช้มาประมาณ5ปีวินโดวส์ไม่อืดแน่นอนครับ เพราะผมรู้สึกว่ามัน

อืดลงมากๆเลยลงใหม่ตลอด เทียบกับตอนซื้อมาและเทียบกับเครื่องน้องรุ่นเดียวกันที่เปิดวันละ1-2ชม ต่างกันชัดมากๆเลยครับ

ตอนเล่นเกมก็เฟรมตกลงดูหนังดีวีดีกับโปรแกรมพาเวอร์ดีวีดียังกระตุกเลย ไปลองเครื่องน้องแล้ว...ไวกว่ามากครับ

นี่เป็นความเห็นส่วนตัวผมนะที่พิสูจน์ได้ด้วยความรู้สึก

อีกค่ายเป็นหรือป่าวน่ะ

OverclockZone Member huntexman's Avatar
    ปราจีนบุรี.คลองหก.ฟิวเจอรังสิต

ไม่น่าใชนะครับ

เล่นของแรงจนชินอะเปล่าครับ
    Last edited by huntexman; 15 Feb 2010 at 20:06:55.

OverclockZone Member IBM User's Avatar

เสื่อมไปตามอายุการใช้งานครับ

OverclockZone Member jomnut's Avatar
    เบญจมฯ นครศรีธรรมราช

Quote Originally Posted by IBM User View Post
    เสื่อมไปตามอายุการใช้งานครับ

OverclockZone Member luxkyguy's Avatar

ฮาร์ดดิสก์ตัวเก่ามั้ยครับ มันยิ่งกว่า cpu ตั้งเยอะ ลองเปลี่ยนตัวใหม่ดูดิ

OverclockZone Member Pikba's Avatar

เล่นแรกๆ มันก็แรงทุกสเปคแหละครับ.. มันอยู่ที่ความรู้สึกของเราเองครับ

ตอนผมไำด้ คอมเครื่องแรก เป็น celeron มาใช้ก็ เฉยๆ ครั้งแรกได้มีคอม

ต่อมาได้ P4 มาเล่น เ้ห้ยมานแรงวุ้ย..(แต่พอใช้ได้สัก 2เดือน ก็เริ่มรู้สึกว่า มันไม่แรงหละ) เริ่มชิน

คราวนี้กระโดด มาเล่น i5 เลย โหวๆๆๆ สุดยอด แรงชิหายยยเลยหวะ.. ตอนนี้ใช้มา 2 เดือนแล้วครับเริ่มรุ้สึกว่ามันธรรมดาไปแล้วครับ..

ปล. แต่ถ้าจะให้กลับไปใช้ celeron เหมือนเดิมคงตอบว่าไม่อะครับ...

OverclockZone Member ALO's Avatar

ไม่รู้สิครับ อยากลอง ก้แค่ ลงวินโด้ใหม่

เทส super pi 1 m แล้วใช้งานตามปกติ

อีก 5 ปี ก้ลองลงวินโด้ตัวเดิมใหม่แล้ว

pi 1 m แล้วรอดูครับ จะเป็การทดสอบ

ที่ใช้เวลา ยาวนานที่สุดใน โลก แต่จิงๆ

ถ้าคิดว่ามันแรง มันก้แรงครับ

OverclockZone Member quake_the_rock's Avatar
    ชลบุรี, กรุงเทพ (บางสัปดาห์)

ความรู้สึกล้วนๆ

อุปกรณ์มันก็เร็วเท่าเดิมของมันนั่นแหละ

Page 1 of 6 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks