overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15
    OverclockZone Member mrjsna's Avatar

Unhappy windows 7 ครับ ไม่ว่าจะเปิดใช้งานโปรแกรมอะไรมันก็ถามแบบนี้ตลอด

windows 7 ครับ ไม่ว่าจะเปิดใช้งานโปรแกรมอะไรมันก็ถามแบบนี้ตลอดทุกโปรแกรมเลย เบื่อรำคาญมากๆครับ ท่านใดทราบวิธีแก้ไขบ้างครับ

OverclockZone Member arito's Avatar

ก็เพราะมันเป็นไฟล์รูปสำหรับทำ shortcut ไงคับ มันไม่่รู้ว่าจะเปิดกับโปรแกรมอะไร มันเลยถาม

OverclockZone Member

ลองตั้งค่าตามนี้ดูครับ

1.เข้า Control Panel
    2.เลือก User Accounts and Family Safety
    3.คลิกที่ User Accounts
    4.เข้าไปที่ Change User Account Control Settings
    5.ปรับลากค่าลงไปที่ต่ำสุด (Never notify)
    6.OK ออกมา

แล้วลองดูว่าหายไหมครับ
    ถ้าไม่หาย..ก็รอท่านอื่นต่อครับ..

Captain MiKE's Avatar
    อนุสาวรีย์ชัย(สามเหลี่ยมดินแดง)

ปิด User Account Control (UAC) ครับ
    ลองเสิร์ชข้อมูลโดยใช้คำข้างบนเป็นคีย์ในการค้นหาครับ

ปล. เพิ่งเห็น ตามท่านข้างบนเลยครับ วิธีปิด

OverclockZone Member ppily's Avatar

Quote Originally Posted by Captain MiKE View Post
    ปิด User Account Control (UAC) ครับ
    ลองเสิร์ชข้อมูลโดยใช้คำข้างบนเป็นคีย์ในการค้นหาครับ

ปล. เพิ่งเห็น ตามท่านข้างบนเลยครับ วิธีปิด
    .........
    อย่าปิดเชียวนะครับ มีผลข้างเคียง??

Quote Originally Posted by ppily View Post
    .........
    อย่าปิดเชียวนะครับ มีผลข้างเคียง??
    ผมปิดตลอดครับ

ทันที่ที่ลง Windows เสร็จ
    ก็จะปิดตัวนี้เป็นอันดับแรกเลย
    รำคาญมัน...

ผมก็ปิดมาตั้งแต่ Vista
    จนถึง Win 7 ก็ไม่เคยเห็นมีผลอะไรครับ

อ้อ..ผมมี KIS 2010 + Ad-aware Pro เฝ้าคอมให้นะครับ

OverclockZone Member arito's Avatar

มันเหมือนความปลอดภัยอะ ถ้าปิดไป ความปลอดภัยก็ไม่มี แนะนำ เลือกระดับที่ไม่ทำให้รำคาญก็พอ

User Account Control ผมก็ปิดเสร็จทันที ที่ลงวินโดวส์เสร็จเหมือนกัน

ยังอยู่รอดปลอดภัยดี แต่ต้องทำอะไรด้วยความมีสติ ^_^

Whree there is life,there is hope

ผมก็ปิดเหมือนกัน รำคาญ
    สแกนไวรัสก็ไม่ได้ใช้ หนักเครื่อง

อนุสาวรีย์ชัย(สามเหลี่ยมดินแดง)

Quote Originally Posted by ppily View Post
    .........
    Quote Originally Posted by arito View Post
    มันเหมือนความปลอดภัยอะ ถ้าปิดไป ความปลอดภัยก็ไม่มี แนะนำ เลือกระดับที่ไม่ทำให้รำคาญก็พอ
    ข้อดี คือ เรื่องความปลอดภัย (แต่จุดนี้การลงแอนตี้ไวรัสก็รองรับเรื่องนี้ไว้ในระดับหนึ่งอยู่แล้ว)
    ข้อเสีย มันคงเป็นเรื่องการทำให้รำคาญเวลาขึ้นมาเตือนทุกๆครั้ง

จะเห็นว่าถ้าเราลองค้นหา จากกลูเกิ้ลเรื่องนี้ จะเห็นหลายเว็บสอนวิธีปิดกันเยอะเลย
    นั่นเพราะ เหตุผลตามที่บอกในข้อเมื่อกี้ครับ มันทำให้เกิดความรำคาญ และไม่สะดวกสำหรับผู้ใช้งาน

แต่... ทั้งนี้ทั้งนั้น เปิดไว้ก็ดีครับ โดยเลือกระดับการใช้งานไว้ให้เตือนเมื่อโปรแกรมใดๆทำงานในการเปลี่ยนแปลงข้อมูลเครื่องครับ (เพราะนั่นอาจเป็นการทำงานของไวรัส)
    ส่วนถ้าเป็นผู้ใช้เปลี่ยนแปลงข้อมูลเลือกให้ไม่เตือนก็ได้ครับ

ปล. ส่วนตัวผมเลือกปิดครับ

OverclockZone Member ppily's Avatar

อ้างถึง กรณี ที่โพสเตือน?
    สาเหตุ.-
    "การควบคุมบัญชีผู้ใช้ (User Account Control หรือ UAC) คือคุณลักษณะใน Windows ที่สามารถช่วยป้องกันการเปลี่ยนแปลงที่คอมพิวเตอร์ขอ งคุณโดยไม่ได้รับอนุญาต UAC ดำเนินการโดยการขออนุญาตจากคุณหรือ รหัสผ่าน* ผู้ดูแล ก่อนที่จะดำเนินการที่อาจส่งผลกระทบต่อการทำงานของคอ มพิวเตอร์ หรือที่จะเปลี่ยนการตั้งค่าที่อาจส่งผลต่อผู้ใช้รายอ ื่นๆ เมื่อคุณเห็นข้อความ UAC ให้อ่านอย่างรอบคอบ จากนั้นตรวจสอบให้แน่ใจว่าชื่อของการดำเนินการหรือโป รแกรมที่กำลังจะเริ่มเป็นสิ่งที่คุณตั้งใจจะเริ่ม"
    -แล้วแต่ ล่ะครับ ใครใคร่ ปิด ก็ ปิด ใคร ใคร่ เปิด ก็ ไม่ว่ากัน - ยกเว้น คนใช้ ของแท้ น่าเสียดาย Admin: นะครับ

อ้างถึง กรณี ที่โพสเตือน?
    สาเหตุ.-
    "การควบคุมบัญชีผู้ใช้ (User Account Control หรือ UAC) คือคุณลักษณะใน Windows ที่สามารถช่วยป้องกันการเปลี่ยนแปลงที่คอมพิวเตอร์ขอ งคุณโดยไม่ได้รับอนุญาต UAC ดำเนินการโดยการขออนุญาตจากคุณหรือ รหัสผ่าน* ผู้ดูแล ก่อนที่จะดำเนินการที่อาจส่งผลกระทบต่อการทำงานของคอ มพิวเตอร์ หรือที่จะเปลี่ยนการตั้งค่าที่อาจส่งผลต่อผู้ใช้รายอ ื่นๆ เมื่อคุณเห็นข้อความ UAC ให้อ่านอย่างรอบคอบ จากนั้นตรวจสอบให้แน่ใจว่าชื่อของการดำเนินการหรือโป รแกรมที่กำลังจะเริ่มเป็นสิ่งที่คุณตั้งใจจะเริ่ม"
    -แล้วแต่ ล่ะครับ ใครใคร่ ปิด ก็ ปิด ใคร ใคร่ เปิด ก็ ไม่ว่ากัน - ยกเว้น คนใช้ ของแท้ น่าเสียดาย Admin: นะครับ
    ขอบคุณครับ
    ข้อมูลเป็นประโยชน์มากครับ

OverclockZone Member bizkitshow's Avatar
    Samutprakarn-bkk

ผมก็ปิดมันตลอดนะ เพราะส่วนตัวคิดว่าเรื่องความปลอดภัยนั้นขึ้นอยู่กับผู้ใช้งาน

OverclockZone Member championrpg's Avatar

UAC ช่วยป้องกันไวรัสได้เยอะคับ ผมว่าป้องกันได้เยอะกว่า Anti Virus อีก หลายคนอาจจะรำคาญ แต่ถ้าให้ดี ทนๆเอาจนกว่าจะชินจะดีกว่าคับ มันไม่ได้ขึ้นมาบ่อยขนาดนั้น หรือถ้าโปรแกรมไหนที่เรารู้จักว่ามันไม่ใช่ไวรัส เราก็เลือกให้มันรันในโหมด Administrator ได้ถ้าวรโดยไม่ต้องมี UAC ขึ้นมากวนอีก

OverclockZone Member drmanabae's Avatar
    เทศบาลนครรังสิต

เอาออกเหอแล้วหาสแกนไวรัสดีๆมาลง

Bookmarks

Bookmarks