Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผลของการต่อหลอด LED ครั้งแรก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผลของการต่อหลอด LED ครั้งแรก

ช่วยแนะนำลายวงจรแบบขนานหน่อยคร๊าบบผมต่อแล้วมานเป็นแบบนี้ รับไม่ได้เลย ดีนะบอร์ดไม่เจ้งไปด้วย

ของท่านยังดีนะครับ ของผมต่อแบบอนุกรม กดPowerปั๊ป เสียงดังแปร็บๆๆๆๆๆๆ แล้วควันก็ขึ้นโขมงเลย เล่นเอาหลอดดำทุกหลอดเลยครับ ดีนะ MBกะ PSUไม่ลาโลก
    Last edited by Beaver_XT; 29 Jun 2007, 22:20:57.

Comment

กำ เสี่ยงจริงๆเลย

Comment

12V ต่อ 5K ohm ไปเลย จะไม่ไหม้ รึป่าว ผมก็ไม่แน่ใจ อิ ๆ

Comment

เยี่ยม ฝีมือล้วน ๆ อิอิ

Comment

ใครเซียนๆก้อวาดแผงแผ่นปริ้นวิธีต่อด้วยนะครับ ผมใช้4หลอดต้องใช้ค่าต้านทานเท่าไร ขอบคุณครับบ

Comment

560 Ohm

Comment

อ่ะเอาไปลองเล่นละกัน

ปล.ดู บวก/ลบ ดีๆนะครับ เพราะมันไม่เหมือนกันทุกยี่ห้อจริงๆครับ

บางยี่ห้อมันแนวเกินใคร ก็เลยทำกลับกับชาวบ้านมาซะงั้น

Check ง่ายๆโดยเอาถ้าน Mainboard หรือ AA 1.5V มาลองหาขั้วก่อนก็ดีครับ ( กันพลาดนิดนึงนะครับจะได้ไม่เสียดาย )

Comment

^_^

Comment

ขอบคุณครับพี่ทิ้วว

Comment

มืออาชีพทั้งน้านเลยแฮะ....เยี่ยมๆ

Comment

ขอบคุณด้วยครับ

Comment

อยากรู้เรื่องแต่ไม่เป้น

Comment

ไม่ควรต่อ LED ให้ขนานกันครับ เพราะ R จะรับกระแสที่ไหลทั้งหมด ของ LED แล้วจะทำให้ LED ขาดไปตามๆกันครับ
                            ควรต่อ อนุกรม 2หลอดแล้วเอา R 470 Ohm มาดรอบ จากนั้นก้อนำไปต่อกับไฟ +12 และกราวด์ (เช็คขั้วด้วย) หรือหากจะต้องการความสว่างให้มากขึ้น ก้อ ทำอย่างนี้มาหลายๆชุด แ้วเอามาต่อขนานกันทีหลัง
                            ตามรูปนะครับ

ลองดูผลการต่อที่นี่ครับ
                            http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=76489
                            Last edited by gsvc; 7 Jul 2007, 02:22:59.

Comment

ต่อแยก R1K ต่อ1หลอดไปเลยครับ แล้วก็เอามาต่อกับไฟ12v มันจะได้สว่างเท่าๆกัน

Comment

Working...
                              X