overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16
    OverclockZone Member nukzahaha's Avatar
    ใต้สะดือ สาวๆ * - -

Default ช่วยเลือก HDD ทีครับ SEAGATE VS WESTERN

1. 500 GB WESTERN 16Mb WD5000AAKS Blue 7200 RPM SATA II B/F 16 MB. [Synnex/WPG] 5-Y 1,670

2. 500 GB WESTERN 32Mb WD5000AADS Green 7200 RPM SATA II B/F 32 MB. [Synnex/WPG] Green 5-Y 1,720

3. 500 GB SEAGATE 7200 RPM 3-Y 7200 RPM SATA II B/F 16 MB. [Synnex/WPG] 3-Y 1,770

4. 500 GB. SEAGATE SATA (Pipeline) 7200 RPM 16 MB. 3-Y 7200 RPM SATA II B/F 16 MB. [Dcom/Synnex] (Pipeline) 3-Y 1,870

คิดยากเหลือเกิน

ชอบ Buffer 32 จริงๆ ยังไม่เคยใช้เลยครับ

OverclockZone Member Sn0w_Man's Avatar
    ปทุมธานีครับ..!!

WESTERN DIGITAL 500GB WD5001AALS SATA ll / 32MB = 2100.-

OverclockZone Member birtbirt_p's Avatar

เอาตัวแรกครับ
    ตัว 2 B/F 32 MB ก็จริงๆ แต่รุ่น Green มันเหมาะกับเอามาใช้เป็น เอ็กเทอนอลมากกว่า
    ส่วน SEAGATE แพงกว่า แถมประกันแค่ 3ปี

OverclockZone Member nukzahaha's Avatar
    ใต้สะดือ สาวๆ * - -

ไอ่เราก็นึกว่ากรีนมันดี

พี่ เอกบอก มันประหยัดอะเลยช้า

OverclockZone Member Jopang's Avatar

AAKS

OverclockZone Member teamdell's Avatar
    สุเหร่าคลองหนึ่ง 13 ครับ

AAKS ระวังเป็นเหมือนผมเจ๊งไม่เป็นท่า เพิ่งเอาไปเครมมา ใช้ไม่ถึงเดือนเลยคับ ลองดู 640GB WDคับ ไม่ค่อยเห็นมีปัญหาสักเท่าไหร่ ที่ดูจากกระทู้ที่ผ่านมาคับ (เป็นห่วงเพื่อนชาวโอเวอร์คล็อคคับ หรือผมดวงไม่ดีเอง)

OverclockZone Member pathong's Avatar

ยืนยันอีกคน

AAkS 500 GB จากร้าน JIB ตอนนี้ของผมก็ส่งเครมอยู่ --->หนึ่งอาทิตย์แล้วยังไม่ได้ของเลย<------จิ๊บจ๋า ไวไวหน่อย

ซื้อมาลงวินโดว์ไม่ผ่าน เอาไปใส่เครื่องอื่น มองไม่เห็น HD ซะง้านรีบกลับไปร้าน ที่ร้านก็มองไม่เห็นเหมือนกัน

QC.เฮงXXX หรือว่า ผมไม่น่าซื้อตัวนี้ก็ไม่รู้.....เฮ้อ

OverclockZone Member Pochiko's Avatar

ซื้อมาลง OS -->
    Samsung 503SJ เพราะน่าจะแรงสุด ถูกสุด และประกันยาวสุด(5ปี) ในทุกยี่ห้อแล้วมังครับ แต่ติดที่ถ้ามีปัญหาก็น่าจะเคลมกันเป็นเดือน เพราะคุ้นๆว่าเขาต้องส่งไปเคลมนอก
    WD Blue ก็อย่างที่ท่านอื่นๆระบุว่าช่วงนี้คนใช้ดวงไม่ดีกันเยอะ...

ซื้ิอมาเก็บข้อมูล -->
    WD Green เพราะมันประหยัดไฟครับ ค่อนข้างเย็นด้วย

OverclockZone Member wham2539's Avatar

เห้นคนแนะ aaks จังเลย เลยกะจะถอยมาต้นเดือนหน้าครับผม พอเจอกระทู้นี้ไป ขอลองกลับไปคิดสักคืน 55+

OverclockZone Member birtbirt_p's Avatar

ผมว่าอยู่ที่ดวงมากกว่าครับมันก็มีเสียทุกยี้ห้ออยู่แล้ว

ของผม 500AAKS 2ตัว Raid0 ใช้ได้ปกติดีครับ

ปีกว่าแล้ว

OverclockZone Member krison_2526's Avatar

ตอนนี้ WD Blue 640 Gb BAD เอาไปเคลมได้อาทิตย์กว่าแล้วยังไม่ได้เลย Synnex Zeer Rangsit

OverclockZone Member
    สะพานสูง ชานเมืองกรุง

เอ.. สงสัยจัง คือผมใช้ AAKS อยู่ 3 ตัว (ก็ทั้งหมดที่มีนั่นแหละ) ใช้มานานแร๊ะ ไม่เห็นมันมีปัญหาอะไรเลย ที่เลือกใช้ก็ง่ายๆ ไม่ได้ซับซ้อนหรือยึิดติดคิดว่ามันเลิศเลออะไร 1.ประกัน 5 ปี ซินเน็ก ใกล้บ้าน, 2.เร็วกว่ากรีนถูกว่าแบล็ค 3.มีตัวที่ 1 ใช้ไม่มีปัญหาก็เลยซื้อตัวที่ 2 แล้วต่อมาก็ตัวที่ 3 อีกทั้งจะได้เป็นเซทกันไปเลย ไม่ต้องคิดมากลองของอื่นให้ซับซ้อนเพราะไม่ใช่นักเขียนบทความเพื่อหาประสบการณ์หลากหลายไปทำรีวิว

ท่่านที่ประสบปัญหา hdd เสียนั้น (ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ) ไม่ทราบว่า ได้ใช้ UPS + ต่อกราว์ดลงดินหรือเปล่าครับ รวมถึง PSU ที่ใช้ว่ามาตรฐานมากน้อยเพียงใด

ผมเข้าใจว่า การที่ Hdd จะเสียได้นั้น มีปัยจัยอยู่หลายอย่างเหมือนกันน่ะครับ คร่าวๆ ก็
    1. ผู้ผลิต ผลิตไม่ดีจริงๆ (ซวยคนซื้อ)
    2. ลักษณะการใช้งานของผู้บริโภค สำคัีญก็เรื่อง ไฟตก ไฟกระชาก นี่แหละ เคยเจอตอนสมัยทำงานบริษัท วินโดว์แฮงค์ หญิงชายท่านชักปลั๊กปิดเครื่องตลอด Hdd เปลี่ยนให้กี่ตัวๆ ก็พังโหม๊ดด...

ที่นี้เมื่อตัดเรื่องพฤติกรรมผู้บริโภคออกไปได้ (ใช้งานถูกมาตรฐาน) เราก็ค่อยไปโทษผู้ผลิต เพื่อใช้เป็นข้อมูลตัดสินใจเลือกซื้อ

---------------------------------------------------

1. มา อนุสสเวนะ อย่าได้เชื่อถือตามถ้อยคำที่ได้ยินได้ฟังมา
    2. มา ปรัมปายะ อย่าได้เชื่อถือตามถ้อยคำสืบๆ กันมา
    3. มา อิติกิรายะ อย่าได้เชื่อถือโดยตื่นข่าวว่าได้ยินอย่างนี้
    4. มา ปิฎกสัมปทาเนนะ อย่าได้เชื่อถือโดยอ้างตำรา
    5. มา ตักกเหตุ อย่าได้เชื่อถือโดยเดาเอาเอง
    6. มา นยเหตุ อย่าได้เชื่อถือโดยคาดคะเน
    7. มา อาการปริวิตักเกนะ อย่าได้เชื่อถือโดยความตรึกตามอาการ
    8. มา ทิฎฐินิชฌานักขันติยา อย่าได้เชื่อถือโดยชอบใจว่าต้องกันทิฐิของตัว
    9. มา ภุพพรูปตายะ อย่าได้เชื่อถือโดยเชื่อว่าผู้พูดสมควรจะเชื่อได้
    10. มา สมโณ โน ครูติ อย่าได้เชื่อถือว่าสมณะนี้คือครูของเรา

เมื่อใดพึ่งรู้ด้วยตนเองว่าธรรมเหล่านั้นเป็นอกุศล เป็นกุศล มีโทษ ไม่มีโทษ เป็นต้นแล้ว จึงควรละหรือเข้าถึงธรรมตามนั้น

OverclockZone Member A_kunG's Avatar

Quote Originally Posted by pathong View Post
    ยืนยันอีกคน

AAkS 500 GB จากร้าน JIB ตอนนี้ของผมก็ส่งเครมอยู่ --->หนึ่งอาทิตย์แล้วยังไม่ได้ของเลย<------จิ๊บจ๋า ไวไวหน่อย

ซื้อมาลงวินโดว์ไม่ผ่าน เอาไปใส่เครื่องอื่น มองไม่เห็น HD ซะง้านรีบกลับไปร้าน ที่ร้านก็มองไม่เห็นเหมือนกัน

QC.เฮงXXX หรือว่า ผมไม่น่าซื้อตัวนี้ก็ไม่รู้.....เฮ้อ
    ผมว่าไม่ได้เป็นที่AASKอย่างเีดยวหรอกครับ ท่านซื้อร้านJIBอะต้องดูของดีๆนะ ดูไม่ได้พลาดโดนฟังหัวแบะเลยนะครับ

ผมเคยโดนมันโกงสินค้า ราคาเป็นหมื่นมาแล้ว เลยสืบระบบมันดีๆได้รู้อะขึ้นเยอะ เลิกกันเลยครับร้านJIB

Quote Originally Posted by bw1971 View Post
    เอ.. สงสัยจัง คือผมใช้ AAKS อยู่ 3 ตัว (ก็ทั้งหมดที่มีนั่นแหละ) ใช้มานานแร๊ะ ไม่เห็นมันมีปัญหาอะไรเลย ที่เลือกใช้ก็ง่ายๆ ไม่ได้ซับซ้อนหรือยึิดติดคิดว่ามันเลิศเลออะไร 1.ประกัน 5 ปี ซินเน็ก ใกล้บ้าน, 2.เร็วกว่ากรีนถูกว่าแบล็ค 3.มีตัวที่ 1 ใช้ไม่มีปัญหาก็เลยซื้อตัวที่ 2 แล้วต่อมาก็ตัวที่ 3 อีกทั้งจะได้เป็นเซทกันไปเลย ไม่ต้องคิดมากลองของอื่นให้ซับซ้อนเพราะไม่ใช่นักเขียนบทความเพื่อหาประสบการณ์หลากหลายไปทำรีวิว

ท่่านที่ประสบปัญหา hdd เสียนั้น (ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ) ไม่ทราบว่า ได้ใช้ UPS + ต่อกราว์ดลงดินหรือเปล่าครับ รวมถึง PSU ที่ใช้ว่ามาตรฐานมากน้อยเพียงใด

ผมเข้าใจว่า การที่ Hdd จะเสียได้นั้น มีปัยจัยอยู่หลายอย่างเหมือนกันน่ะครับ คร่าวๆ ก็
    1. ผู้ผลิต ผลิตไม่ดีจริงๆ (ซวยคนซื้อ)
    2. ลักษณะการใช้งานของผู้บริโภค สำคัีญก็เรื่อง ไฟตก ไฟกระชาก นี่แหละ เคยเจอตอนสมัยทำงานบริษัท วินโดว์แฮงค์ หญิงชายท่านชักปลั๊กปิดเครื่องตลอด Hdd เปลี่ยนให้กี่ตัวๆ ก็พังโหม๊ดด...

ที่นี้เมื่อตัดเรื่องพฤติกรรมผู้บริโภคออกไปได้ (ใช้งานถูกมาตรฐาน) เราก็ค่อยไปโทษผู้ผลิต เพื่อใช้เป็นข้อมูลตัดสินใจเลือกซื้อ

---------------------------------------------------

1. มา อนุสสเวนะ อย่าได้เชื่อถือตามถ้อยคำที่ได้ยินได้ฟังมา
    2. มา ปรัมปายะ อย่าได้เชื่อถือตามถ้อยคำสืบๆ กันมา
    3. มา อิติกิรายะ อย่าได้เชื่อถือโดยตื่นข่าวว่าได้ยินอย่างนี้
    4. มา ปิฎกสัมปทาเนนะ อย่าได้เชื่อถือโดยอ้างตำรา
    5. มา ตักกเหตุ อย่าได้เชื่อถือโดยเดาเอาเอง
    6. มา นยเหตุ อย่าได้เชื่อถือโดยคาดคะเน
    7. มา อาการปริวิตักเกนะ อย่าได้เชื่อถือโดยความตรึกตามอาการ
    8. มา ทิฎฐินิชฌานักขันติยา อย่าได้เชื่อถือโดยชอบใจว่าต้องกันทิฐิของตัว
    9. มา ภุพพรูปตายะ อย่าได้เชื่อถือโดยเชื่อว่าผู้พูดสมควรจะเชื่อได้
    10. มา สมโณ โน ครูติ อย่าได้เชื่อถือว่าสมณะนี้คือครูของเรา

เมื่อใดพึ่งรู้ด้วยตนเองว่าธรรมเหล่านั้นเป็นอกุศล เป็นกุศล มีโทษ ไม่มีโทษ เป็นต้นแล้ว จึงควรละหรือเข้าถึงธรรมตามนั้น
    เห็นด้วยกับท่านนี้ครับ

OverclockZone Member wham2539's Avatar

Quote Originally Posted by A_kunG View Post
    ผมว่าไม่ได้เป็นที่AASKอย่างเีดยวหรอกครับ ท่านซื้อร้านJIBอะต้องดูของดีๆนะ ดูไม่ได้พลาดโดนฟังหัวแบะเลยนะครับ

ผมเคยโดนมันโกงสินค้า ราคาเป็นหมื่นมาแล้ว เลยสืบระบบมันดีๆได้รู้อะขึ้นเยอะ เลิกกันเลยครับร้านJIB
    ขนาดนั้นเลยหรอครับผม

OverclockZone Member Sniperz's Avatar
    Ladkrabang BKK.

อืมมม ถ้า UPS อีกตัว นี่ก็อีกหลายตังอยู่เหมือนกัน -*-
    ถ้าไม่ใช้ HDD ก็เสียชีวิตง่ายอย่างนี้แล มีแต่เรื่องเสียตัง อิอิ

Bookmarks

Bookmarks