Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ e2140 วิ่ง 2.6 ไม่เสถียรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ e2140 วิ่ง 2.6 ไม่เสถียรครับ

ผมใช้บอร์ด asrock conroe1333-667 แรม corsair value 512*2 ครับ ปรับแรมที่667 มันไม่ค่อยเสถียรครับ ใช้งานไปรีสตาร์ทเองครับ ผมต้องเพิ่มเติมอะไรบ้างครับ ต้องเปลี่ยนพัดลมซีพียูหรือป่าวครับ เพราะความร้อนขึ้น มาที่ 50-54 จากเดิม 40-43 ครับ แต่ถูกใจที่ความเร็วนี้มากครับ (เคสผมถอดฝาทั้งสองด้านเลยครับ ) ขอความเห็นจากผู้รู้ด้วยครับ ไม่อยากซื้อซีพียูใหม่

ปรกติครับ บอร์ดเค้าไม่ได้ออกแบบมาให้ oc ได้มากซักเท่าไร

Comment

ผมว่าน่าจะเป็นที่ ram มากกว่าครับ เพราะว่า ที่ 2.6 GHz FSB ก็จะประมาณ 325

set ram ไว้ที่ 667 (333) ก็คือใช้ ratio 4:5 อย่างงั้นตอนนี้ ram ก็วิ่งที่ประมาณ 810 (405)

ไม่แน่ใจว่าจะสูงไปสำหรับ ram ตัวนี้หรือเปล่า

ลองปรับไปใช้ที่ 533 (266) หรือว่า set CL ให้มันหลวมกว่านี้ดูก่อนครับ

Comment

mod Bsel อย่างเดียวเลย โดยเฉพาะกับ Mobo ประหยัดแบบ Asrock

Comment

เอ่ ผมว่ มันเสถียร ดีนะครับ ทำไมร้อนไปถึง 40 ซะงั้นละครับ -*-

เสป็ค ผมตาม รูปเลยครับ ผม ตอนยังไม่ OC ร้อน 35 OC แล้วร้อน 39 Over 45 มากสุดครับ -*-
          ซิ้งเดิมๆ เลยครับ ไฟท่านไม่พอรึป่าวครับ หรือว่า ใส่ ซิ้งไม่แน่น ป่าวครับ

Comment

แรมไม่ใช้ แน่ พราะผม 800 4-4-4-12 ไฟแค่ 1.9 เอง สบายๆๆๆๆเลย แรมตัวนนี้ผมว่าอัดสุดๆๆ900+แต่บวกเท่าไรนี้ผมไม่รู้ อิอิ แต่แน่นอน
            ผมว่าน่าจะเป็นที่ MB หรือไม่ก็ ปรับ คอนฟิกไม่ดี

Comment

Working...
            X