overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7
    OverclockZone Member JusticeZ's Avatar

Default <<< ทดสอบความเสถียรของโน๊ตบุคของท่านด้วย DPC Latency Checker >>>

เคยไหมครับ ฟังเพลงกระตุก ดูหนังกระตุก หรือเล่นเกมส์แล้วเสียงกระตุกแปลกๆ แล้วมันเกิดจากอะไรบ้างละ เพลงอัดไม่ดีหรือเปล่า แต่มันเป็นเกือบทุกเพลงนะ ดูวีดีโอกระตุกพร้อมเสียง หรือบ้างครั้งคอมฯเรามันดูหน่วงๆ ไม่เสถียร เกิดจากอะไรละ วินโดวส์หรือเปล่า หรือเป็นที่เครื่องเรา วันนี้เราลองมาเช็คกันดูครับ
    DPC Latency Checker เป็นโปรแกรมตัวเล็กๆๆ ที่วิเคราะห์ความสามารถของระบบคอมพิวเตอร์อาจ ช่วย หาสาเหตุสำหรับการขัดจังหวะในแบบเรียลไทม์ ทั้งเสียงและวิดีโอ สามารถใช้กับระบบปฏิบัติการวินโดวส์ Windows 2000, Windows XP, Windows XP x64, Windows Server 2003, Windows Server 2003 x64, Windows Vista, Windows Vista x64, Windows 7, Windows 7 x64. ได้หมด วิธีก็ง่ายมากครับ

โหลดโปรแกรมก่อนเลย
    Code:
    http://www.thesycon.de/dpclat/dpclat.exe
    หลังจากนั้นเปิดมันขึ้นมาครับ (โปรแกรมไม่ต้องลงนะครับ เปิดใช้ได้เลย)

หน้าตาก็เป็นยังงี้ครับ

วีธีตรวจสอบก็แค่เปิดทิ้งไว้ครับ จะทำอะไรต่อก็ตามใจท่าน แล้วสักพักค่อยมาดูอีกทีว่า ผลเป็นยังไง

วิธีตรวจสอบนะครับ ดูว่ากราฟมันขึ้นไปถึงไหนถ้าอยู่ในระดับสีเขียวกับเหลืองก็ดีครับ หากขึ้นไปสีแดง ระบบท่านไม่เสถียรแล้วครับ จังหวะที่เกิดสีแดงนั้นหากท่านฟังเพลงอยู่ก็จะได้ยินเสียงกระตุกขึ้นมาทันที

ดังรูปสีเขียวหมดเลยครับ ค่าต่ำมาก เครื่องท่านเสถียรแน่นอนครับ ฟังเพลงไม่กระตุกแน่นอน
    Last edited by JusticeZ; 15 Feb 2010 at 23:20:05.

OverclockZone Member JusticeZ's Avatar

ต่อนะครับ

หากเครื่องท่านเทสแล้วได้กราฟสีแดงขึ้นแล้วข้อความตรงบล๊อคข้างล่างเปลี่ยน แสดงว่าเครื่องหรือระบบท่านไม่เสถียรแล้วครับ

แล้ววิธีแก้ละมีหรือเปล่า สังเกตบล๊อคข้างล่างนะครับเขาบอกวิธีแก้ไว้คร่าวๆแล้ว ว่าให้ท่านลองปิด Lan , Wireless , Modem , Internal Sound หรืออื่นๆใน Device Manager ดูครับ แล้วลองดูว่าเปลี่ยนแปลงอย่างไรบ้าง

ส่วนที่ห้ามปิดในเว็บก็บอกไว้ว่า

Warning: Don't disable devices that are essential for your computer to function!

You should not disable:

* any device listed in Device Manager under System devices or Computer,
    * the hard disk that contains the system partition,
    * the IDE/ATAPI or SATA controller this hard disk is connected to,
    * the system keyboard,
    * the mouse, track point or touch pad device,
    * the USB controller external keyboard and/or mouse devices are connected to,
    * the display controller listed under Display adapters.

ข้อความและรูปบ้างส่วนมาจากเว็บ เจ้าของโปรแกรมครับ

Code:
    http://www.thesycon.de/deu/latency_check.shtml

ส่วนเจ้า Lenovo B450 เปิดทิ้งไว้ก่อนเขียนบทความนี้ครับ เป็นดังรูปเลยครับ

นานๆจะแดงมาสักที มาทีเพลงกระตุกเลย ก่อนหน้านี้ผมลองลงวินโดวส์ใหม่ ไม่ได้ลงไดร์ฟเวอร์หรือโปรแกรมใดเลยหลังจากลงวินโดวส์เสร็จ ก็ลองเปิดดูครับ ก็เป็นเหมือนกันครับ แสดงว่าเครื่องเราไม่เสถียรแล้วหรือนี้

OverclockZone Member chawin007's Avatar

ลองแล้ว 555

ผมรู้อยู่แล้วว่าเครื่องผมไม่เสถียร อิอิ แดงเยอะ
    โปรแกรมมันเช็คการ delay ของ CPU เลย เหมือนกับ Ping ของ internet เลย

แจ่ม ครับ thx

ของผมแดงเยอะ แต่ก็ ดูหนังไม่กระตุก เพลงไม่แลค นะ สงสัยตอนนี้ทำงานหนักไปหน่อยแดงเยอะ

BORKED

ลองดูคลิปนี้ครับ ไปเจอมาลองสังเกตเสียงนะครับ จะกระตุกแบบในคลิปแหละครับตอนที่แดงขึ้นมา หุหุ

Quote Originally Posted by chawin007 View Post
    ลองแล้ว 555

ผมรู้อยู่แล้วว่าเครื่องผมไม่เสถียร อิอิ แดงเยอะ
    โปรแกรมมันเช็คการ delay ของ CPU เลย เหมือนกับ Ping ของ internet เลย

แจ่ม ครับ thx

ของผมแดงเยอะ แต่ก็ ดูหนังไม่กระตุก เพลงไม่แลค นะ สงสัยตอนนี้ทำงานหนักไปหน่อยแดงเยอะ
    นึกว่าผมจะแดงคนเดียวซะแล้ว ไม่ทราบว่าโน๊ตบุคหรือคอมท่านชุดไหนครับ PCผมนิ่งเขียวตลอดเลยครับ

OverclockZone Member fatal's Avatar

ลองแล้วเปิดมาแดงหมดเลยกำเพิ่งลงวินนะเนี้ย

Bookmarks

Bookmarks