overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member parkkheang's Avatar

Default PSU จ่ายไปไม่พอ แนะทีครับ

ผมเจอปัญหาคอมดับ รีสตาร์ทเองบ่อยๆครับ เลยคิดว่าเป็นเพราะ psu ที่ใช้อยู่จ่ายไฟไม่พอแล้ว(หรือเปล่า)?

spec ครับ

Athlon x4 620
    Asrock 785gm-le 128
    Hdd 4 ลูก
    - IDE 40 Gb (ถอดออกแล้วแต่เสียบเป็น external บ้างเวลาต้องใช้ข้อมูลในนั้น)
    - Sata 80 Gb
    - Sata 320 Gb
    - Sata 500 Gb
    DVD
    VGA GF7900GS
    PSU Enermax 460W ใช้มา 4 ปีแล้ว

สรุปคือไฟไม่พอใช่มั้ยครับ ก่อนหน้านี้ผมต่อ HDD 3 ตัวโดยที่ยังไม่มี sata 500 Gb เครื่องก็ปกติ
    ไม่เคยวูบหรือดับเลย แต่มาช่วงหนึ่งผมลอง clock นิดหน่อย มันก็เริ่มมีอาการดับเอง บูตช้า ค้าง อะไรแบบนั้นครับ

พี่น้องช่วยผมหาสาเหตุหน่อยครับ เวียนหัวแล้ว อีกอย่างต้องใช้คอมทำงานด้วย เคยเจอดับทั้งๆที่ยังไม่ได้เซพอ่ะ แทบคลั่งเลย

OverclockZone Member scops's Avatar

Scythe Chou Riki 600W TKcom 3400 บาท อยู่แน่นอน +3.3V กับ +5V เฟสละ 30A เหมาะกับเครื่องที่ใส่ HDD เยาะมากเป็นพิเศษครับ

Enermax 460W 4ปี ถ้าประกันยังไม่หมดขายในนี้ได้ครับได้พันกว่าๆ

นิดนุงนะลืมดูเรื่องความร้อนหรือป่าวลองเทสความร้อนให้เครื่องด้วยครับอีก 1 สาเหตุที่ดับ

OverclockZone Member NorthKung's Avatar

Scythe Chou Riki 600W - 3400
    Scythe Kama RiKi 650W - 2,950
    Scythe Gou Riki 600W - 2200

เลือกเอาซักตัวครับ แนะนำสองตัวแรก เพราะมัน 80+ ประหยัดไฟกว่า

OverclockZone Member parkkheang's Avatar

Quote Originally Posted by scops View Post
    Scythe Chou Riki 600W TKcom 3400 บาท อยู่แน่นอน +3.3V กับ +5V เฟสละ 30A เหมาะกับเครื่องที่ใส่ HDD เยาะมากเป็นพิเศษครับ

Enermax 460W 4ปี ถ้าประกันยังไม่หมดขายในนี้ได้ครับได้พันกว่าๆ

นิดนุงนะลืมดูเรื่องความร้อนหรือป่าวลองเทสความร้อนให้เครื่องด้วยครับอีก 1 สาเหตุที่ดับ
    ผมก็กำลังมองหา สัก 550W อัพอ่ะครับ

ความร้อนไม่น่าจะมีปัญหาครับ เพราะใช้ในห้องแอร์ 22-25 องศาครับ

cpu ไม่เคยร้อนเกิน 52 องศา (full load)
    mb ไม่เคยร้อนเกิน 45 องศา (เคยลองตอน full load)
    อื่นๆ ระบบทางเดินอากาศก็เก็บเรียบร้อยดีครับ มีพัดลมดูดเข้าหน้าเคสตัวนึง หลังเคสแบบมีไฟ 2 ตัว

ปล. usb ต่อตลอด 2 port ครับ

up

OverclockZone Member ploynut's Avatar

ซื้อพาวเวอร์ใหม่หละครับ ตัวเก่ามันใช้มานานเเล้ว มันคงเสื่อมสภาพตามเวลาของมัน
    และก็ลองถอดทำความสะอาดดูบ้างครับ(ควรทำบ้างนะคอมจะได้สะอาด อุอุ) มาขัดๆถูก ปัดฝุ่น หน่อย แล้วประกอบใหม่

OverclockZone Member joykajaa's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

ลองถอดพัดลมมีไฟออกซักตัว จะลดการบริโภคไฟ ไปพลางๆก่อนนะคะ ถ้าซื้อ PSU ใหม่แล้วค่อยเสียบเหมือนเดิมคะ

Quote Originally Posted by ploynut View Post
    ซื้อพาวเวอร์ใหม่หละครับ ตัวเก่ามันใช้มานานเเล้ว มันคงเสื่อมสภาพตามเวลาของมัน
    และก็ลองถอดทำความสะอาดดูบ้างครับ(ควรทำบ้างนะคอมจะได้สะอาด อุอุ) มาขัดๆถูก ปัดฝุ่น หน่อย แล้วประกอบใหม่
    ผมเพิ่งปัดเป่าฝุ่นก่อนตรุษจีนนี่เองครับ แต่เดี๋ยวจะลองดูให้ละเอียดอีกทีครับ

Quote Originally Posted by joykajaa View Post
    ลองถอดพัดลมมีไฟออกซักตัว จะลดการบริโภคไฟ ไปพลางๆก่อนนะคะ ถ้าซื้อ PSU ใหม่แล้วค่อยเสียบเหมือนเดิมคะ
    อดมีแสงเลย เดี๋ยวจะลองดูครับ

OverclockZone Member oomiN's Avatar

ไฟพอ ยืนยัน.!!

ที่ว่ามาไฟพอเหลือหลาย สำหรับ Enermax 460W (ถ้ามันไม่เสีย จ่ายไฟดร็อปนะ)

เห็นบอกว่า OC เพิ่ม เพิ่มแล้วนิ่งมั้ย ..?

มีอุปกรณ์ตัวไฟไหนกระชากไฟมั้ย พวกสาย Y ทั้งหลาย กับ พัดลมรอบสูง ..?

แน่ใจว่าไม่ได้มากจาก Software ..?

ทำหมดทุกอย่างแล้ว ไม่หายเอา PSU ไปเคลม ยังมีประกันหนิ มันเสีย ไม่ใช่ไฟไม่พอ

Quote Originally Posted by oomiN View Post
    ไฟพอ ยืนยัน.!!

ที่ว่ามาไฟพอเหลือหลาย สำหรับ Enermax 460W (ถ้ามันไม่เสีย จ่ายไฟดร็อปนะ)

เห็นบอกว่า OC เพิ่ม เพิ่มแล้วนิ่งมั้ย ..?

มีอุปกรณ์ตัวไฟไหนกระชากไฟมั้ย พวกสาย Y ทั้งหลาย กับ พัดลมรอบสูง ..?

แน่ใจว่าไม่ได้มากจาก Software ..?

ทำหมดทุกอย่างแล้ว ไม่หายเอา PSU ไปเคลม ยังมีประกันหนิ มันเสีย ไม่ใช่ไฟไม่พอ
    ลองลง os ใหม่แล้วครับ พัดลมธรรมดา แล้วก็ตอนนี้ไม่ได้ oc ครับ

จริงๆก่อนหน้านี้ก็ oc แล้วก็ปกติดี นิ่งครับเปิดทิ้งไว้ก็ำไม่มีปัญหาอะไร แต่พอผมเปลี่ยนบอร์ด มันก็เอ๋อเลยครับ

ปล. ตอนเปลี่ยนบอร์ดไม่ได้ oc ครับ

OverclockZone Member disstat's Avatar

ตามนี้ครับ คำนวณไฟฟ้าว่าเครื่องเราใช้ปริมาณไฟ กี่ watts บังเอิญผ่านมาครับ แนะนำเผื่อเป็นประโยชน์

http://support.asus.com/powersupplyc...Language=en-us

Quote Originally Posted by disstat View Post
    ตามนี้ครับ คำนวณไฟฟ้าว่าเครื่องเราใช้ปริมาณไฟ กี่ watts บังเอิญผ่านมาครับ แนะนำเผื่อเป็นประโยชน์

http://support.asus.com/powersupplyc...Language=en-us
    ขอบคุณครับ

Bookmarks

Bookmarks