Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมใช้ ATI 5850 ทำมัยมันดูหนังแล้วไม่ชัดเท่า Nvidia รุ่นต่ำๆเลยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

มันไม่ชัดก็กลับไปใช้ Nvidia รุ่นต่ำๆ สิ

Comment

มันไม่คม งั้นมาเเลกกับผมนะ

Comment

รับเทินครับ ผมมี8600GT ดูหนังชัดมาก ผมยอมขาดทุนเลยครับไม่ต้องเพิ่มเงินให้ผมนะครับ แลกpmมาเลยนะครับ

ผมไม่อยากให้ท่านต้องฝืนดูหนังแบบไม่ชัดอีก

Comment

^^" พอเข้าไปปรับ พวกสี พวกความคมชัดก็พอดูได้ จ้า แต่ เกมนี้ แจ่ม ครับ

Comment

Originally posted by IBM User View Post
            งั้นเป็นเพราะความรู้สึกแล้วล่ะครับ
            ผมก็ซื้อการ์ด ATI มาต่อคอมดูหนัง จำพวก D5 , D9 , .kmv และ .avi เป็นต้น
            ต่อกับ LCD TV และ Plasma TV ภาพออกมาชัดไม่แตกต่างจาก Nvidia
            แต่ผมกลับไม่ชอบแบบคนส่วนใหญ่ที่ชอบใช้ ATI ดูหนัง เพราะภาพมันสว่าง
            เหมือนไปแรงแสง Contrast และสีแป๊ดๆ ใช้ไปไม่ถึง 10 วัน ขายทิ้งเลย
            ส่วนตัวผมปรับเวลาดูทีวี แสงน้อย Contrast กลาง สีซีดนิดๆ ความคมชัดกลางๆ
            ซึ่งมันใกล้เคียงกับการแสดงผลของ Nvidia ครับ ตอนนี้เลยใช้ 9800GT , GT220
            ดูหนัง เล่นเกมใช้ GTX275
            คล้ายๆผมเลย เวลาดูหนัง ชอบใช้ nvidia มากกว่า แล้วเวลาดูทีวี Contrast เยอะๆ ดูไม่มันเลย
            ผมชอบแค่ขนาดในโรงหนัง เพราะเด๋วนี้ LCD LED ใหม่ๆ เน้นสีจัดๆกันทั้งนั้นเลย ผมรู้สึกว่าไม่ได้บรรยากาศ มันเว่อร์ไป

Comment

เอามาแลกกับ GTS250 มั้ยถ้าไม่ชอบโทนสีของ ATI อิอิ

Comment

ของแพงกว่าก็ต้องดีกว่า เป็นเรื่องธรรมดา

Comment

Originally posted by khin7710 View Post
                  รับเทินครับ ผมมี8600GT ดูหนังชัดมาก ผมยอมขาดทุนเลยครับไม่ต้องเพิ่มเงินให้ผมนะครับ แลกpmมาเลยนะครับ

ผมไม่อยากให้ท่านต้องฝืนดูหนังแบบไม่ชัดอีก

Comment

Originally posted by IBM User View Post
                    ผมชอบอะไรง่าย ๆ ไม่ชอบไปปรับโน้นปรับนี่
                    และในเมื่อ Default ของ Nvidia มันตรงกับความชอบอยู่แล้ว
                    ไม่รู้จะไปปรับทำไม
                    ไม่ชอบปรับ ก็กลับไปใช้อะไรที่มันถูกกับจริตท่านดีกว่า

ส่วนตัวผม ปรับมันให้ออกมาดูดีมากที่สุด การ์ดจอกากๆ อย่าง x1950pro256mb ภาพก็สวยได้

Comment

งั้นเป็นเพราะความรู้สึกแล้วล่ะครับ
                      ผมก็ซื้อการ์ด ATI มาต่อคอมดูหนัง จำพวก D5 , D9 , .kmv และ .avi เป็นต้น
                      ต่อกับ LCD TV และ Plasma TV ภาพออกมาชัดไม่แตกต่างจาก Nvidia
                      แต่ผมกลับไม่ชอบแบบคนส่วนใหญ่ที่ชอบใช้ ATI ดูหนัง เพราะภาพมันสว่าง
                      เหมือนไปแรงแสง Contrast และสีแป๊ดๆ ใช้ไปไม่ถึง 10 วัน ขายทิ้งเลย
                      ส่วนตัวผมปรับเวลาดูทีวี แสงน้อย Contrast กลาง สีซีดนิดๆ ความคมชัดกลางๆ
                      ซึ่งมันใกล้เคียงกับการแสดงผลของ Nvidia ครับ ตอนนี้เลยใช้ 9800GT , GT220
                      ดูหนัง เล่นเกมใช้ GTX275

+1 นึกว่าจะมีแต่ผมนะที่คิดคนเดียว...
                      ผมมี 4650 กับ 9600Gt ผมแยกไม่ค่อยออกนะว่า ATI สวยกว่า ขนาดไหน พยายามปรับ k-lite ตามที่เพื่อนๆ ในเว็ปทำกันอยู่ แต่ผลลัพธ์ คือ ผมดันชอบ เขียวมากกว่านี่สิ ไม่ได้อคติไรนะครับ ผมลองอ่านลองศึกษาดูมีแต่คนบอกว่า ATI ดูหนังแจ่มกว่า สีสด สมจริง(อันนี้ก็งงอยู่ ว่าสีสด มันเกี่ยวอะไรกับสมจริง) จนได้ไปซื้อ 4650 มาลองดู ..
                      .......อย่าถือสาห์ไรผมมากนะครับ ผมมันเกรียนทดลองงานอยู่

ผมว่าเรื่องภาพสวย ไม่สวยหนิ มันวัดที่ความรู้สึกชอบของคนดูมากกว่า เข้าใจเจ้าของกระทู้ครับ แต่ผมว่าลองปรับไปเรื่อยๆ หรือศึกษากระทู้นี้ไว้เป็นแนวทางดูครับ
                      http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=354750
                      http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=306440

สู้ๆครับ

Comment

ผมชอบอะไรง่าย ๆ ไม่ชอบไปปรับโน้นปรับนี่
                        และในเมื่อ Default ของ Nvidia มันตรงกับความชอบอยู่แล้ว
                        ไม่รู้จะไปปรับทำไม
                        ถูกต้องที่สู๊ด....ตรงใจผมเลย

Comment

เคยเอา 3650 กับ 9800gtx มาเปิดหนังดู และเล่นเกมส์
                          ต่างกันริบเลย เขียวสีจะนวลๆไม่สด (ไม่ปรับ driver อะไร ค่า Default ปกติเลย)
                          พอใส่ แดงปุ๊บ สีสด คมชัด (ไม่ปรับอะไรเช่นกัน)

ผมว่าคงไม่ใช่เพราะความรู้สึก หรืออุปทานหมู่หรอก แต่ตาคนเรามันมองหรือประสาทตาและรสนิยมในการมอง มันไม่เหมือนกัน

แต่ผมก็เชื่อว่า การ์ดแต่ละค่าย มันย่อมมีค่า Default และสีแตกต่างกันอยู่แล้วละคับ เพราะใช้ชิพคนละตัว การผลิตหรือการแสดงผลของสี ผมว่าก็ย่อมแตกต่างกัน

ให้มองแบบกลางๆก็คือ

คุณชอบอะไรก็ใช้อันนั้นเถอะคับ

Comment

มันเป็นที่ความรู้สึกจริงๆ

เคยใช้เขียว ดูไฮเดฟ ปวดตา ภาพมัวนิดๆ
                            เปลี่ยนแดง สวยคม ชัด มีมิติ อิอิ

Comment

1920*1200

5850 เหมือนกัน

คมดีแล้ว

Comment

ขอบคุณ คุณ royyime คับ^^ เดี๋ยวก็ชินมัง ยังใหม่อยู่

Comment

Working...
                                X