Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าใช้GTS250 แล้วเปิดคอมทิ้งไว้ทั้งคืน ค่าไฟจะต่างกับออนบอร์ดแค่ไหนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าใช้GTS250 แล้วเปิดคอมทิ้งไว้ทั้งคืน ค่าไฟจะต่างกับออนบอร์ดแค่ไหนครับ

เช่นถ้าไม่เล่นเกมแต่เล่นเนต โหลดบิต เปิดทิ้งไว้เพื่อฟังเพลง ข้ามวันข้ามคืน ค่าไฟจะต่างกับออนบอร์ดมากไหมครับ

GTS250 บางรุ่น เวลา idle ไม่ยอมลด clock ลงมา ก็กินไฟกว่ามากหน่อย คงราว 20-30W ก็น่าจะประมาณเหมือนเปิดไฟนีออนทิ้งไว้

Comment

Originally posted by Ammer View Post
      GTS250 บางรุ่น เวลา idle ไม่ยอมลด clock ลงมา ก็กินไฟกว่ามากหน่อย คงราว 20-30W ก็น่าจะประมาณเหมือนเปิดไฟนีออนทิ้งไว้
      แล้วเราจะรู้ได้ไงครับว่ารุ่นไหนลด clock หรือไม่ลดตอน idle ต้องดูหรือสังเกตุจากตรงไหนครับ

อย่างGTS250 มียี่ห้อไหนไหมครับที่ไม่ลด clock ตอน idle

แล้วถ้าอย่าง GTS250 ตอน idle ข้ามวันข้ามคืน มันกินไฟต่างกับออนบอร์ดซักแค่ไหน ท่านใดพอจะเปรียบเทียบให้เข้าใจเพื่อใช้ไปคำนวนความสิ้นเปลืองได้บ้างครับ
      Last edited by TNKxxx; 16 Feb 2010, 01:34:48.

Comment

ไม่รู้เหมือนกันคับ เรื่องค่าไฟ
        แค่ Speed ต่างๆ ไม่เคยปรับลง
        ปรับขึ้นอย่างเดียว ทั้ง CPU VGA RAM ^^
        เพื่อความแรงในการ โหลด bit

Comment

Originally posted by Ammer View Post
          อย่างกรณีใช้คอมแค่เปิดเวบวิทยุไว้ทั้งคืน แบบนอนฟังหลับหน้าคอม มันจะกินไฟต่างจากออนบอร์ดประมาณที่ท่านว่า ไม่เกินนี้ใช่ไหมครับ หรือใครมีข้อมูลว่าถ้าทำอย่างที่ผมบอก(นอนฟังหลับหน้าคอม)แล้วกินต่างกันมากกว่านั้นครับ

Comment

?

Comment

ดัน.... อยากรู้

Comment

ถ้าเล่นเกม มันก็จะกิน มาก เพราะมันดึงพลัง ถ้าไม่เล่นก็กินไม่มาก

Comment

เท่ากัน เพราะเปิดทั้งคืน เปิดแค่กลางคืน
                  แต่ถ้าเปิด ข้ามวันข้ามคืน ประหยัดมากๆ เพราะเปิดแล้วข้ามอย่างเดียว

แต่ถ้าเปิด 24 ชม 7วัน ต่อสัปดาห์ ค่าไฟต่างกันจนสังเกตุได้

ป.ล. อย่าคิดมาก ผมกวน ฮาๆ

Comment

มันน่าคิด....

Comment

ดันๆ รอผู้รู้

Comment

เล่นเกม ก็ตก ชม ละประมาน 1บาทหรือ2บาทเห็นจะได้ถ้าเล่นเกมหนักๆๆ แต่ถ้าเปิดเฉยๆก็ ประมาน 25ซะตาง อ่า น่าจะประมานนี้ ผม HD4670 เล่นเกม 70% เปิดไว้ 30% ค่าไฟ ตกแค่ค่าคอมประมาน 200กว่าบาทต่อเดือน รวมทั้งร้าน(ร้านซีดี) 1000กว่าบาท เปิดพัีดลม ทั้งวัน คอมวันละประมาน10ชม พัดลมใหญ่เพดาน ตอนกลางวันทั้งวัน ทีวี ทั้ง วัน 1 เหอะๆประมานนี้

Comment

Originally posted by Iqvcd1234 View Post
                          เล่นเกม ก็ตก ชม ละประมาน 1บาทหรือ2บาทเห็นจะได้ถ้าเล่นเกมหนักๆๆ แต่ถ้าเปิดเฉยๆก็ ประมาน 25ซะตาง อ่า น่าจะประมานนี้ ผม HD4670 เล่นเกม 70% เปิดไว้ 30% ค่าไฟ ตกแค่ค่าคอมประมาน 200กว่าบาทต่อเดือน รวมทั้งร้าน(ร้านซีดี) 1000กว่าบาท เปิดพัีดลม ทั้งวัน คอมวันละประมาน10ชม พัดลมใหญ่เพดาน ตอนกลางวันทั้งวัน ทีวี ทั้ง วัน 1 เหอะๆประมานนี้
                          ขอบคุณครับที่ให้ข้อมูล

Comment

เรียนทุกท่านครับ ที่ผมมาตั้งกระทู้เพราะความอยากรู้เพื่อเอาไปดัดแปลงคิดหาวิธีการใช้คอม เพราะบางเวลาผมก็อยากใช้งานเล่นเกมแรงๆหนักๆ และก็บ่อยมากที่เปิดคอมแค่ฟังเพลงจนหลับ และคิดว่าหลายๆท่านคงทำคล้ายผม จึงคิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์ครับ

Comment

ซื้อวิทยุ fm เล็กๆ ตัวละ 300 กว่าบาทนอนฟังคุ้มกว่าครับ

Comment

Working...
                              X