overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11
    OverclockZone Member Peerapot's Avatar

Default รบกวนด้วยนะครับพี่ๆ

สืบเนื่องจาก http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=741720
    (ตอนใส่ผมระวังอย่างดีมากๆครับ)

ผมได้ถ่ายรูป CPU มา 3 ตัว ที่ผมมีอยู่ที่ห้องครับ เพื่อเปรียบเทียบขนาดความหนาของแผ่นปริ้น(ใช่หรือป่าวไม่ทราบครับถ้าเรียกผิดผิดขออภัยนะครับ)

สังเกตุดู ตัว E7500 จะบางสุดเลยครับ

ผมมีคำถามจะรบกวนหน่อยนะครับ

1. เป็นแบบนั้นแล้วหมดประกันใช่ไหมครับ (ซึ่งตอนที่พิมพ์ ผมใส่ E7500 อยู่ ใช้ได้ตามปกติครับ)

2. รบกวน พี่ๆที่มีรูป E7500 หรือ รุ่นใกล้เคียง ที่ถ่ายไว้ ผมรบกวนพี่โพสให้ดูทีนะครับ

รอยที่เกิดขึ้นผมสังเกตุว่า มันเกิดจากการที่ เมื่อเรากดแขนล๊อค(บนบอร์ด) ฝาล๊อคCPU(ไม่รู้เรียกถูกป่าวครับ) ก็จะกดทับ cpu ซึ่งฝาล๊อคเขาออกแบบมาให้เอียงๆ(เหมือนงอ) เมื่อกดแขนล๊อคแล้วจะทำให้cpuเลื่อนไปทางด้านที่มีตุ่มรองรับสองตุ่มบนบอร์ด (ตุ่ม ขอโทษนะครับผมไม่รู้จะเรียกอะไรดี) จึงทำให้เกิดรอยดังกล่าวขึ้น

รอยที่เกิดขึ้น อาจจะเกิดจากบอร์ดผมมันกดแรงเกินไปหรือความบอบบางของแผ่นปริ้นCPU หรือทั้งสองอย่างรวมกัน (เพราะผมใส่ E6600 กับ E8400 ก็ไม่มีปัญหาครับ)

(พอดีผมเรียนทางด้านเครื่องกล เลยลองตั้งข้อสังเกตุดูครับ ผิดพลาดประการใดกราบขออภัยนะครับ)

ปล. ผมไม่ได้มีเจตนาใดๆทั้งนั้นครับ เพียงเพื่อ ต้องการขอคำชี้แนะและความเห็นจากพี่ๆเพียงเท่านั้นครับ ขอกราบขอบพระคุณอย่างสูงครับ _/\_
    รูป รูป

OverclockZone Member Peerapot's Avatar

รูปบอร์ดตัวนี้เป็นของเครื่องเพื่อนผมนะครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member Ammer's Avatar

CPU ปลอมรึเปล่าเนี่ย !!! หุๆๆ
    สมัย Duron กดกันซะจนคอร์บิ่น ยังใช้งานกันได้ แค่มีรอยที่ PCB ไม่น่ามีปัญหา
    แต่เอ ตัวบางกว่าดันมีรอยซะงั้น

OverclockZone Member Dickies9's Avatar

หรือว่าจะเป็นเพราะ Socket ของ Foxcon เจ้าปัญหาอีกหว่า....

OverclockZone Member vibe's Avatar
    รับของ พาลาเดียม ไอที ประตูน้ำ

ไม่น่าจะมีปัญหาตอนเคลมนะครับ แต่ผมก็ไม่เคยเป็นนะรอยแบบนี้

ps000000
    Guest

แปลกโคตรๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แผงวงจร บางๆๆๆๆๆๆ

หรือว่า มันเป็นอย่างนั้นทั้งล๊อต

Quote Originally Posted by Ammer View Post
    CPU ปลอมรึเปล่าเนี่ย !!! หุๆๆ
    สมัย Duron กดกันซะจนคอร์บิ่น ยังใช้งานกันได้ แค่มีรอยที่ PCB ไม่น่ามีปัญหา
    แต่เอ ตัวบางกว่าดันมีรอยซะงั้น
    มันกดแล้วดันไปด้วยนิดๆอ่ะครับ พี่ ^_^ ขอบคุณมากๆครับ

Quote Originally Posted by Dickies9 View Post
    หรือว่าจะเป็นเพราะ Socket ของ Foxcon เจ้าปัญหาอีกหว่า....
    ผมใช้บอร์ด DFI ครับ ตัว UT ^_^ ขอบคุณมากๆครับ

Quote Originally Posted by vibe View Post
    ไม่น่าจะมีปัญหาตอนเคลมนะครับ แต่ผมก็ไม่เคยเป็นนะรอยแบบนี้
    ผมลองไปอ่านประกันของ D-COM เหมือนๆกับว่าจะหมดประกันครับ T-T เลยอยากลองถามพี่ๆที่อาจจะพอมีประสบการ์แบบนี้บ้าง ^_^ ขอบคุณมากๆครับ

Quote Originally Posted by ps000000 View Post
    แปลกโคตรๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แผงวงจร บางๆๆๆๆๆๆ

หรือว่า มันเป็นอย่างนั้นทั้งล๊อต

ผมก็งงๆครับว่า ทามไมมันถึงบาง อยากรู้เหมือนกันครับพี่

ยังรอฟังคำแนะนำจากพี่ๆอยู่ครับ
    ปล. ถ้าพี่คนไหนมีรูปอยู่ ผมรบกวนโพสทีนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

OverclockZone Member MSI's Avatar
    เมืองแห่งดอกบัวงาม แม่น้ำสองสี มีปลาแซบหลาย (สุดเขตชายแดน อิอิ)

ใครใช้ E7500 เอารูปมาดูด่วนๆเลย

OverclockZone Member rungrod's Avatar
    สะพานใหม่ กรุงเทพมหานคร สุไหกโก-ลก น

แปลกแหะ

OverclockZone Member tanakom18's Avatar
    เคยเป็นหัวเขียว

ท่านที่ใช้ E7500ช่วยมาออกความเห็นหรือแนะนําที่เป็นประโยชน์แก่น้องเขาหน่อยครับ

Quote Originally Posted by MSI View Post
    ใครใช้ E7500 เอารูปมาดูด่วนๆเลย
    ขอบคุณมากๆครับ

Quote Originally Posted by rungrod View Post
    แปลกแหะ
    ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by tanakom18 View Post
    ท่านที่ใช้ E7500ช่วยมาออกความเห็นหรือแนะนําที่เป็นประโยชน์แก่น้องเขาหน่อยครับ
    ขอบคุณมากๆครับพี่

Bookmarks

Bookmarks