Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าจะOC X2 5200+ นี่ควรจะOCยังไงอ่ะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าจะOC X2 5200+ นี่ควรจะOCยังไงอ่ะคับ

มือใหม่OC กลัวชิปจะเดี้ยง ถามรุ่นเก๋าหน่อยคับ อุณหภูมิปกติที่39-45 ตอนนี้ใช้บอร์ดasrock

am2nf6g-vsta ออโต้คล็อค*13 อยู่ที่2.71GHz อยากถามว่าลากอีกได้ป่าวคับ

วานใครมาฟันธงให้ที ขอบคุณล่วงหน้าคับ

ของแรง มันต้องไปได้ไกลกว่านี้ซิครับ อิอิ

Comment

ของมันแรงอยู่แล้วครับ

เดิมๆยังได้

Comment

ขอพูดตรงเลยนะคับ CPU ขนาดนี้ผมว่าไม่ค่อยคู่ควรกับบอร์ดระดับนี้สักเท่าไรครับ

Comment

ตกลงคูณเท่าไหร่ดีคับ ส่วนบอร์ดคงยังไม่เปลี่ยนหรอกคับ เพราะทำraid0 อยู่ด้วย

ถ้าเปลี่ยนบอร์ดเรื่องใหญ่ เปลี่ยนแต่cpuพอแล้ว หาคนรู้เรื่องOC คูณเท่าไหร่ ไฟเท่าไหร่ดีคับ

Comment

มีรายละเอียดมั้ย เช่น แรมอะไร บัสเท่าไร แต่เท่าที่ผมเคยลาก ที่ 3GHz ไฟนิ่งๆ สำหรับซีพียู อยู่ที่ 1.475v *10 11 12 หรือ 13 ก็ได้ ครับ แรม 4-4-4-12 2.2v ลด HT เหลือ 4x หรือ 5x ก็ไหวครับถ้าชิ้นส่วนอื่นๆขอฃคุณมันเอาด้วย แต่ผมว่าบอร์ดคุณไม่น่าจะเอื้อเท่าไรครับ

Comment

แรงแล้วงับ

Comment

HTT 220 พอไหวกระมังครับ คงตันที่ 3.0 GHz พอๆกับ core เดียวกัน

Comment

Originally posted by eXzato View Post
                  ขอพูดตรงเลยนะคับ CPU ขนาดนี้ผมว่าไม่ค่อยคู่ควรกับบอร์ดระดับนี้สักเท่าไรครับ
                  คนเค้ารักกันจิงๆ ต้องมองที่ความเหมาะสมด้วยเหรอคับ หัวโบราณจังเรยนะครับ อิอิ (นอกเรื่องแหละตู) โทดก๊าบบบบ

Comment

Originally posted by nawachookit View Post
                    คนเค้ารักกันจิงๆ ต้องมองที่ความเหมาะสมด้วยเหรอคับ หัวโบราณจังเรยนะครับ อิอิ (นอกเรื่องแหละตู) โทดก๊าบบบบ
                    เห้นด้วยครับ

Comment

อย่าเถียงกันคับ ผมทิ้งบอร์ดไม่ได้จิงๆ เพราะติดraid0 ถ้าไม่ทำraid0ก็อีกเรื่อง

แต่คิดว่าไม่อยากเปลี่ยนอ่ะคับ แต่บอร์ดมันเซทไฟตรงไหนก็ไม่รู้อ่ะสิ ปัญหาคับ

Comment

ถ้าจำไม่ผิด บอดตัวนี้มันปรับไม่ได้อ่ะคับ รู้สึก -.-!

Comment

Originally posted by _d View Post
                          มีรายละเอียดมั้ย เช่น แรมอะไร บัสเท่าไร แต่เท่าที่ผมเคยลาก ที่ 3GHz ไฟนิ่งๆ สำหรับซีพียู อยู่ที่ 1.475v *10 11 12 หรือ 13 ก็ได้ ครับ แรม 4-4-4-12 2.2v ลด HT เหลือ 4x หรือ 5x ก็ไหวครับถ้าชิ้นส่วนอื่นๆขอฃคุณมันเอาด้วย แต่ผมว่าบอร์ดคุณไม่น่าจะเอื้อเท่าไรครับ
                          ขอถามนิดนึงครับ ที่ว่า ลด HT เหลือ 4x กะ 5x มันแล้วยังไงอ่า ใช่ที่ไปปรับบัสแรมรึป่าว จาก 667 เหลือ 533 อะไรยังงี้ป่ะครับ ผมเข้าใจถูกป่ะ หรือ เค้าเรียกว่าอะไร พอดีพึ่งหัดคล๊อก

Comment

บอร์ดตัวนี้ก็แรงพอตัวนะครับ

ผมลองกะ x2 3600 ได้ที่ 2.85 นิ่ง ๆ แรมชิพคิงตั้น
                            แต่ถ้าเอาอัดเต็มสูตรแรมเทพก็น่าจะได้สัก 2.9-2.96 ครับ

เท่าที่ดูแล้วบอร์ดตัวนี้มันจะอัด bus ได้ที่ 300 +-10% ครับลองลด ht แล้วทดแรมแล้วก็อัดบัส cpu โล้ดครับตัวคูณผมว่า 300*10 กะลังสวย แต่บอร์ดตัวนี้ให้ระวังเรื่องชิพเซตร้อนครับลอง oc แล้วจับดูว่าร้อนแค่ไหน

Comment

บอร์ดตัวนี้เพิ่มไฟซีพียูไม่ได้ครับ

Comment

Working...
                              X