Announcement

Collapse
No announcement yet.

เสียง onbord กับ X-Fi ต่างกันเยอะไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เหอๆ ผมยังใช้ onboard อยู่เลย

Comment

ลองอ่านบทความพวกนี้ดูครับ

ตัวประมวลผลใน X-Fi XtremeMusic เขาว่าทำงานที่ความเร็ว 400 MHz
      จะเปรียบเสมือนว่ามี CPU ความเร็ว 3.4 GHz อีกตัวติดตั้งเพิ่มเข้ามา และมันที่จะคอยประมวลผลด้านเสียงแบบเพียวๆ
      เขาจัดให้เป็น APU = Audio Processor Unit

ถ้าการ์ดแสดงผลของ NVIDIA จะเรียกว่า GPU = Graphics Processing Unit
      ATi จะเรียกว่า Visual Processing Unit or VPU

X-Fi XtremeMusic
      http://www.quickpc.co.th/pricegrabbe...ive%20X-Fi.htm

http://www.overclockzone.com/pod/Yea...nup/index.html

Comment

x-fi ราคามันแพงกว่า เมนบอร์ดบางตัวซะอิก

Comment

ราคาที่ต่าง ย่อมได้มาซึ่ง คุณภาพที่ต่าง ยกเว้นโดนหลอก นั่นก็อีกเรื่องนึงครับ

Comment

ผมใช้ sound max + saag1000W. ตูมๆๆๆๆๆๆ เบสบานตะเกียง(ไม่แน่น)555

Comment

ของแบบนี้ต้องลองครับ

แต่โดยส่วนตัวผมว่าต่างกันมาก

onboard กับ Audy2 ZS

Comment

Originally posted by ซามูไรศพหมา View Post
                ผมใช้ sound max + saag1000W. ตูมๆๆๆๆๆๆ เบสบานตะเกียง(ไม่แน่น)555
                เหมือนกันครับ Sound Max + Microlab เบสบานเป็นกระด้ง เสียงกลางก็บาน ขนาด Burn-in Microlab จะ 100 ชม. แล้วเนี่ย

Comment

ซื้อไปเถอะครับ ฟังเพลงเคลิ้มขึ้นอีกเยอะเลย

Comment

แถวบ้านเรียก " ลึกลับ "

Comment

ดันๆๆ

Comment

เสียงต่างกันแน่นอนครับ

Comment

Originally posted by พีคุง View Post
                          การ์ดเสียงดีๆ นอกจากได้เสียงที่ดีขึ้นแล้ว

เล่นเกมยังช่วยให้เฟรมเรทดีขึ้นด้วย

เพราะไม่ต้องใช้แรง CPU ในการประมวลผลเสียง
                          อันนี้ใช่เลยครับ เห็นด้วย

Comment

มันอยู่ที่ความพอใจ ผมเคยใช้ Onboard ที่ไม่ใช่ Realtek อ่ะครับ เสียงมันห่วยมากครับ
                            เช่น Sound onboard ที่ใช้ Chip VIA, หรือจะเป็น C-Media ผมก็เคยใช้ครับ จริงอย่างที่ท่านว่าอ่ะครับ มันไม่ได้เรื่องจริงๆ ถ้าท่านใช้ ชิพเหล่านี้อยู่ ก็เห็นควรด้วยอย่างแรงครับ ว่าซื้อ Soundcard สักตัว ดีกว่าครับ

แนะนำให้ซื้อเลยครับ มันต่างกันมากมายซะจนไม่ติดฝุ่น ราคาสัก 3000 กำลังดีครับ ใสปิ๊ง
                            แต่ถ้าท่านใช้ Sound onboard ชิพ Realtek แล้วก็ Driver ก็เป็นของ Realtek AC'97 แบบผม ส่วนตัวแล้วไม่แนะนำให้ซื้อครับ (แต่ถ้าเป็น ชิพ Realtek แต่ดันใช้ Driver C-Media AC'97 ผมถือว่าไม่ใช้ Realtek ของแท้ ผมเคยหาซื้อ Mainboard ให้เพื่อนครับ เสียงมันก็ไม่ได้เรื่องจริงๆ)
                            ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ขึ้นอยู่ที่ลูกเล่นด้วยครับ
                            พูดมากเดี๋ยวจะหาว่าล่อเป้า แค่นี้ดีกว่า

Comment

เกิดมาไม่เคยพบเห็น ชิพ ALC [Realtek] ใช้ driver C-media

Comment

Sound Blaster เท่านั้น
                                ตัวไหนก็ได้ เสียงดีกว่า on board แน่นอน

Comment

Working...
                                X