ขออภัย ไปตั้งในจัด spec แล้วแต่ยังไม่ได้คำตอบครับ คงไม่ตรงหมวด เลยขอย้ายมาในนี้แทน

i5 750
P55-US3L
5770
G.Skill TD x2
HDD x3
Powerex 600W
120 Fan LED x2
120 Fan x3
140 Fan x1
USB x4
LCD 23" (low power)
router
ลำโพง

ตามชุดนี้ผมต้องใช้ UPS ขนาดเท่าไรครับ W, VA แล้วแนะนำรุ่นไหนดีครับ เอาที่ว่าไฟตกแวปเดียวก็ไม่วูปตามอะครับ แล้วรุ่นไหนที่มันมีช่องเสียบเป็นปลั๊กธรรมดาบ้างครับ (ไม่ใช่แบบที่ต่อเข้า PSU)
แล้วก็อยากได้ที่อายุการใช้งานทนทาน เปิดใช้งาน 24 ชม ก็ไม่เสื่อมง่ายๆอะครับ (ได้ซัก 1-2 ปีจะดีมาก) แล้วก็สามารถเปลี่ยนไส้ได้โดยง่ายโดยไม่ต้องซื้อใหม่ (ไส้แบตมันอันเท่าไรหรอครับ)
งบ ยังไม่มีเลยครับ แล้วก็ไม่ได้หาเงินง่ายๆด้วย แต่ว่าจะเก็บเงิน ก็เก็บได้เดือนละ 1k โดยประมาน ช่วยแนะนำทีครับ ยี่ห้อไหน รุ่นอะไร ราคาเท่าไร จะใช้งานได้ซักแค่ไหน

อันนี้เพื่อนฝากถามมา มันจะซื้อ socket 1156 แล้วมันถามว่า M/B ตัวไหนดีบ้าง ต่างกันยังไง
งบมันเหลืออยู่หลายพันครับ แต่ยิ่งถูกก็ยิ่งดี มันจะเอาเงินไปซื้ออย่างอื่นต่อ
ข้อกำหนดก็มี OC ง่ายๆ ไปได้ไกล, Bios ปรับง่ายๆ, ไม่ร้อน, ฟังก์ชั่นเพียงพอต่อการใช้งาน,sound card onboard ก็พอ, ยี่ห้อไรก็ได้, อะไรที่แถมของไม่จำเป็นแล้วแพงกว่าก็ไม่เอา
ประมานนี้อะครับ ควรใช้ตัวไหนดี รู้สึกว่าจะใช้กับ i7 นะครับ

M/B ของ Gig 1156 ตัวไหนที่มีภาคจ่ายไฟดีๆบ้างครับ แล้วก็มีการนะบายความร้อนที่ดี ขอเป็นตัวที่ถูกสุดแล้วใกล้เคียง (เผื่อจะยุให้หันไปทาง gig)