overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: ช่วยด้วยครับ คอมผมพังคร้าบบบบ

OverclockZone Member TheYooHoo's Avatar

Unhappy ช่วยด้วยครับ คอมผมพังคร้าบบบบ

คือผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าเป็นเพราะอะไรอ่ะครับ
    แต่อาการตอนนี้คือ เปิดเครื่องแล้วไม่เข้า BIOS ไม่มีเสียงใดๆ ให้ได้ยิน เป็นไปได้หรือเปล่าว่า MB ผมพัง เพราะว่าผมถอดปลั้กของ Power Supply แล้วเสียบใหม่แต่ว่าผมไม่ได้ปิดสวิตซ์ที่อยู่ด้านหลัง Power Supply อ่ะครับ
    เป็นไปได้หรือไม่ว่าไฟมันจะกระชากทำให้ MB ของผมพังไปแล้ว
    ผมควรจะทำอย่างไรดีครับ จะตรวจสอบเบื้องต้นยังไงดีครับ

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

มันคงไม่พังง่ายขนาดนั้นมั้งครับ แก้ไขเบื่องต้นเลยนะครับ
    เสียบปลั้กไฟเข้าไปแล้วดูว่าไฟบนบอร์ดติดหรือป่าว ถ้าติดลองเปิดดูครับ(ถ้าไม่ติดแสดงว่าไฟไม่เข้า)
    พอเปิดแล้วยังนิ่ง พัดลมซีพียูไม่หมุน ก็ลองถอดสายไฟออกให้หมดแล้วเสียบใหม่ แล้วเปิดใหม่อีกที
    ต่อมาถ้าพัดลมหมุนแต่ไม่ขึ้นจอ ลองถอดแรมแล้วเสียบใหม่
    รึไม่ก็ลองเอา PSU เครื่องอื่นมาใช้ดูอาจจะเปงที่ PSU ก็ได้
    ลองดูครับ อาการแบบนี้เปงไปได้ 108 แหละครับ

OverclockZone Member ZERO-G's Avatar

ผมว่า PSU มีปัญหามากกว่านะครับ ถ้าไฟกระชากเมนบอร์ดพัง มันต้องมีร่องรอย เสียง หรือกลิ่นแล้วนะครับ ลองเปลี่ยน PSU ดูครับ ถ้าไม่มีหรือไม่ชัวร์ก็ยกไปให้ช่างเค้าลองซ่อมดุครับ

OverclockZone Member TheYooHoo's Avatar

รายงานผลเบื้องต้นครับ
    ผมได้ลองทำการเอา power supply เครื่องอื่นมาทดสอบแล้วครับ แน่นิ่งเหมือนเดิม แต่ว่าไฟเข้านะครับ คือ power supply อันเก่าไฟมันก็เข้าเหมือนกันอ่ะครับ ไฟเข้าในที่นี้หมายถึงพัดลมหมุนหมด ทั้ง CPU และ ของตัว case ในที่นี้ผมใช้ MB ของ Asus P5B-E Plus ครับ จะบอกว่าไฟบอกสถานะมันทำงานปกติอ่ะครับ บอกสถานะได้แม่นยำดี

เอาวะ ให้ชัวร์ลองเอา power supply ตัวเองไปลองกับเครื่องอื่นก็ได้ฟะ ผล -> เครื่องอื่นที่ว่า boot ขึ้นลื่นเบล๋อเลยคร้าบบบบ

ปัญหาที่ Power Supply ตกไป
    การทดสอบขั้นต่อไปผมจะลองถอดทุกอย่างดูครับ เหลือแค่ board กับ CPU ดูครับ

ผลเป็นอย่างไรต่อไปจะมาเล่าให้ฟังต่อครับ ท่านที่มีคำแนะนำอะไรเชิญเข้ามาได้เลยนะครับ ขอบคุณสำหรับทุกๆ คำแนะนำครับ

ตอนนี้ได้ทดลองถอดทุกอย่างให้เหลือแค่ MB กับ CPU แล้วครับผลปรากฏว่า ยังเป็นอาการเดิมครับ เปิดติดแต่ ไม่มีเสียงและไม่เข้า BIOS พูดง่ายๆ ว่าไม่ผ่านขั้นตอนการ POST อ่ะครับ อย่างนี้ผมสามารถสรุปได้มั้ยครับว่าเสียที่ MB รบกวนผู้รู้ทีครับ

OverclockZone Member ZERO-G's Avatar

ลองถอดถ่าน MB เคลียร์ Bios ดูรึยังครับ ลองทำดูก่อนถ้าไม่หายจริงๆก็ลองส่งเคลมดีกว่าครับ ถ้าเข้า Bios ไม่ได้ น่าจะมีปัญหาจริงๆแล้วครับ

Bookmarks

Bookmarks