overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19
    OverclockZone Member mathburn's Avatar

Default Uncharted 2:Among Thieve รีดขุมพลังของ PS3 มาได้แค่ 30-40% เท่านั้น

ผมมีโอกาสไปอ่านพวกกระทู้เก่าๆ ที่วิจารณ์กันว่า เครื่องไหนภาพเจ๋งกว่า

และก็มีเกม ex เข้าไปเกี่ยวด้วยเป็นส่วนนึง อย่างเกม Uncharted 2:Among Thieve

ที่มีแฟนบอยของ Xbox360 พูดไว้ว่า มีเกมนี้เกมแรกแหละที่รีดพลังของ PS3 ได้ถึง 100%

ซึ่งเข้าใจผิดโคตรๆ ครับ เพราะทางทีมงาน Naughty Dog ออกมากล่าวว่า เกมนี้รีดพลังของ Ps3

ออกมาได้ 30-40 Percent เท่านั้น ขณะที่แค่ 30-40 เปอ นี้ คนที่เคยเล่นก็จะรู้ว่า ภาพนี่มันเห้ไร

วะเนี่ย ทำออกมาได้ขนาดนี้ ยังกับภาพของหนัง hollywood เลย ความรู้สึกเหมือนดูหนัง

ซึ่งถ้าหากมีค่ายไอพวกที่ชอบเสี่ยงอะ ทำได้ถึง 100% คิดดูดิครับภาพมันจะ โค-ตะ-ระ ขนาดไหน

ซึ่งตัวผมเองได้ยืนอยู่ฝั่ง PS3 แต่ก็ไม่ได้ดูถูกฝั่ง Xbox360 นะครับ เพราะ Xbox360 ก็เจ๋งไม่แพ้

กัน ผมเองถึงจะอยู่ฝั่ง Sony ก็ยังติดใจว่าทำไมเกมมัลติแพลตฟอร์มภาพไม่สวยเท่าของ Xbox360

วะ แต่ก็ไม่ได้ติดใจอะไรครับ เล่นเอามันส์ ถึงเป็น ex บางเกมก็ด้อยกว่านิดหน่อย(ไม่ได้เยอะนะเว้ย

เห้ย)

ก็ที่บอกมานี้ก็เพื่อให้คนซื้อมีโอกาสตัดสินใจครับ ว่าจะซื้ออะไรซึ่ง เครื่องทั้ง 2 นี้ ก็ไม่ได้ต่างกันราว

ฟ้ากับเหว (แต่ราคาแผ่นอาจจะนิดหน่อย Xbox360<Ps3 แน่นอน) ก็อยู่ที่เกมแล้วล่ะครับ ชอบเกม

ไหนนอนไปกับเกมนั้น เครื่องนั้น ไม่งั้นยึดแต่ภาพสวย สเปคแรง เกินไปจะเสียใจภายหลังครับ

*************สำหรับคนที่ยังไม่รู้นะครับ ผู้รู้แล้วหลายๆท่ายก็ขออภัยด้วยครับ************************

OverclockZone Member clasher's Avatar

pc แวะมาดู อิอิ

OverclockZone Member 645ci's Avatar

แรกๆ Sony บอกว่า Uncharted 2 จะรีดประสิทธิภาพเครื่องออกมา 100% ในขณะที่ Killzone 2 ใช้ไปเพียง 40% เท่านั้น

สำหรับผม มันก็แค่ โฆษณาชวนเชื่อ
    แล้วเมื่อไหร่แม้มจะ 100 ซั้กที เห็นแบบนี้หลายเกมละ
    -
    เกม Ex ของ ฝั่ง Xbox360 เค้าไม่เห็นจะขี้คุยแบบนี้เลย สำหรับผม ไม่บอกไม่รู้นะเนียว่าเกมนี้ รีดออกมาเท่าไหร่ๆ
    ถ้าเป็นเกม Multi ก็รู้ๆกันอยู่ ฝั่ง Xbox360 เหมือนจะดีกว่าเกือบทุกเกม
    -
    แต่เรื่องความงามของภาพ PC is the BEST
    Last edited by 645ci; 16 Feb 2010 at 19:22:17.

OverclockZone Member warhead's Avatar

โว้ เบื่อแล้วคำพูดคน ยังไงสู้เครื่อง I7 ไม่ได้หรอกครับ ผมเห็นพี่ที่ร้านเล่น COD WF2 พร้อมทั้งโหลดหนังX

และไรท์แผ่นพร้อมกันด้วย ผมนี้งงเลย เกมมันสามารถรีด HardWare ออกมาได้ทั้งหมด อยู่แล้ว

แต่ถ้าเราสามารถเล่นเกมคอมโดยไม่ใช้ระบบ window s เอาแบบใส่แผ่นเล่นเลยซิ

core i7 980EX +ati radeon 5970 สงสัย ภาพออกมาแบบ AVATAR เลยมั่ง55555555

OverclockZone Member Fullbar's Avatar

เหอ ๆ ...uncharted 2 นี่ผมว่า เกิน 100 % ของเครื่องไปนานแล้วล่ะครับ

คนเล่นดูก็น่าจะรู้ครับ ... ผมนับถือทีมงานมากกว่าตัวเครื่องเกมส์มากกว่าครับเกมส์นี้ ...

ต้องคิดเผื่อไว้ด้วยว่า ถ้าทำลง xbox ...ภาพทางนั้นก็คงไม่ด้อยไปกว่ากันหรอกครับ

แต่เบื่อพวกข่าวออกมา อวยของ sony มากน่ะครับ ว่าเกมส์นี้ยังไม่ 100% ของเครื่องเลย อะไรประมาณนั้น ...

เพราะผมก็คิดว่าพวกค่ายเกมส์คนทำ เขาทำเต็มที่ของเขาแล้วล่ะครับ เป็น100% ของเขาแล้วล่ะ ... ส่วนมันจะออก

มาสวยดูดีมั้ย มันเป็นเรื่องของเทคนิค และ ประสบการณ์ + เงิน แล้วล่ะครับ ...เพราะใช่ว่าคนพัฒนาเกมส์อื่น ๆ

เป็นมือใหม่ซะเมื่อไหร่ ..ก็ยอดฝีมือในวงการทั้งนั้นแหละครับ ...

ปล. คอนโซลทั้งสองเครื่อง ไม่ว่าจะมีเกมส์ไหนมัลติมาดีกว่า หรือ มีเกมส์ไหนที่ภาพดูดีกว่า แต่ก็เป็นเครื่องจาก
    Gen เดียวกันแหละครับ ... เชื่อว่าคุณภาพของภาพ ไม่ได้แตกต่างกันเท่าไหร่ ...
    (แต่ยอมรับว่า uncharted 2 เป็นเกมส์ของคอนโซล ที่ให้ภาพน่าตื่นตาตื่นใจที่สุดอยู่ตอนนี้ครับ) ^^

OverclockZone Member

ก๊ากกกกกกก อะไรนะ 30-40%
    มิน่าเฟรมเรทตก รันที่ 30fps
    เห็นใจคนซื้อแผ่นไปเล่นหน่อยนะพัฒนาแค่ 30-40% ดูถูกคนซื้อมาก คิดว่าคนซื้อโง่หรือไง
    ก๊ากกกกกกก

Mac Addict User tassapon's Avatar

ผมว่า เกิน 50% อีกมั้ง คนที่เคยเล่นน่าจะรู้ เปิดเกมได้ไม่นานพัดลมเครื่องก็เร่งรอบสูงสุดแล้ว ทั้งที่เกมอื่น (ที่บอกใช้ 30% ไม่เห็นจะเร่งรอบพัดลมเลย)

ถ้าคิดว่า UC2 ภาพสวยนี่ผมว่า คิดผิดไปนิดนะ มันไม่สวยขนาดนั้น ตอนนี้ผมว่า heavy rain ยังสวยกว่าอีก (แล้วก็ไม่เห็นจะออกมาบอกว่าใช้แค่ 30 40 %)

สรุปว่า เจ้าของกระทู้ต้องการจะสื่อว่าที่บอกว่า " Uncharted 2 PS3! ที่ว่าสวย

แล้วเข้าใจว่าใช้งาน100 เปอร์ฯแล้ว ตามจริง ยังแค่ 30-40 เปอร์เท่านั้นละโว้ย !!! "

OverclockZone Member Kimonox's Avatar

อาจจะเป็นที่ CPU ก้อได้มั้งครับ
    มี8หัว PC 4 หัว ยังใช้ไม่เต็ม100 เลย ถ้าไม่เอาไปเล่นเกม+แปลงหนัง+ไรท์ DVD

OverclockZone Member Pillow43's Avatar

จขกท ต้องการจะสื่ออะไรอ่ะ??
    ps3 hardwareมันดีจริง แต่softwareมันก็ไม่ไหวน่ะ พัฒนาไม่ออก(จนเขาไม่ค่อยทำกัน)

OverclockZone Member tonzeero's Avatar

อย่าไปฟังมาก รู้มากก็ปวดหัวมาก เล่นไปสนุกๆ ไม่ต้องเครียดดีกว่า

OverclockZone Member mathburn's Avatar

ไม่ถึง 100%

อีกอย่าง Sony ไม่ได้ออกมาบอก

แต่เป็นค่ายพัฒนาเกมบอกครับ ยังจะเข้าใจผิดกันอีก

แล้วที่ผมบอกนี้ผมไม่ได้ไปเปรียบเทียบกันเกมไหนนะครับ

แก้ข้อเข้าใจผิดเรื่องเกมนี้เท่านั้นเอง ส่วนดูถูกคนซื้อหรือไม่นั้น

ส่วนตัวว่าไม่ ทำได้แค่นี้ก็ดีถม ใครเก่งกว่าก็ไปทำเองละกัน ทำได้ดีกว่า

แล้วค่อยมาพูดกันครับ พูดไม่จริง+ไม่รักษาคำพูด ไม่ใช่ลูกผู้ชาย คิดก่อนพูดครับ

OverclockZone Member

เอาเเค่มีเกมหนุกๆลงก็พอเเล้ว

จะไปสนใจทำไม 100 - 50 - 40 - 30 เปอร์ฯ ถ้าเกมส์สนุก คุณก็ลืมไปแล้วละเรื่องนั้น

OverclockZone Member Fullbar's Avatar

บอกอย่างเดียวเลยครับ จขกท ... อย่าไปสนใจเรื่องข่าวบลั๊ฟกันพวกนี้มากเลยครับ ...

วัดกันที่เกมส์ดีกว่าครับ ... ถ้ามันออกมาแจ่ม ก็ว่ากันไปตามเนื้อผ้า ... แต่ถ้าเป็นคำอ้างโน่นอ้างนี่

ก็ฟัง ๆ ไว้ แต่ไม่ต้องไปเชื่ออะไรมากน่ะครับ ... รวมถึงข่าวด้านลบ ๆ อีกด้านหนึ่งด้วยเหมือนกันนะครับ

เฮีย ฮิเดโอะ ก็เคยออกมาบอกเหมือนกันว่า MGS4 ทำไม่ถึงตามที่คิดไว้ เพราะศักยภาพของเครื่องPs3ไม่พอ ...
    แล้วมีข้อจำกัดอยู่

แล้วทาง นอทตี้ ด๊อก ... ก็ออก UC2 มาซึ่งทำภาพได้แจ่มกว่าอีกแล้วบอกว่า 40% ทั้ง ๆ ที่เล่นไปมีค้าง มีดับ เฟรมร่วงซะอีก ... ถาม จขกท ว่าอันนี้จะเชื่ออันไหนครับ ...

สรุปคือ เชื่ออะไรไม่ได้ครับ ... เพราะฉะนั้น มันเป็นแค่ข่าว เป็นแค่ตัวเลขเด้อ ...ไม่มีผลกับการเล่นเกมส์ให้สนุก

ถ้าจะ คอมเพตติชั่น กราฟฟิคในเกมส์กัน ...ก็เอาภาพในเกมส์จริง ๆ มาวัดกันเลยครับ

เพราะ ประโยคที่แบบว่า ..."เครื่องนี้ ยังไม่ถึง 100% เลยนะโว๊ย"
    ไม่ต่างกับการเล่นเกมส์วินนิ่งกับเพื่อน มันแพ้ แล้วก็บอกว่า "เฮ้ย ...กูยังไม่ได้เอาจริงเลยสาด " เลยซักนิดครับ

OverclockZone Member netsurfz's Avatar

ขอบคุณจ้า เคยเล่น demo แล้วภาพสวย+สนุก จนเก็บเงินซื้อแผ่นเลย

Tanoi2006's Avatar

#ผมเองถึงจะอยู่ฝั่ง Sony ก็ยังติดใจว่าทำไมเกมมัลติแพลตฟอร์มภาพไม่สวยเท่าของ Xbox360 #
    อันนี้โดนอย่างแรง ซื้อ RE5 มาเล่น ชั่วโมงเดียว ขาย ps3 ทิ้งเลย ทำมาได้ xbox สวยภาพกว่า pc ยิ่งแล้ว
    ความแตกต่างมันเยอะเกินจนรับไม่ได้ เพราะผมเล่น pc มาก่อน

OverclockZone Member kenqji's Avatar
    ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์

GPU อะตันไปนานแล้ว
    ที่มัน30-40% มันคือCPU

OverclockZone Member myung's Avatar
    ลาดกระบัง กรุงเทพฯ

เอาอะไรกับพวกนักประชาสัมพันธ์ขี้โม้ครับ

ฟังหูไว้หูดีกว่า

Bookmarks

Bookmarks