overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11
    OverclockZone Member mangosteen's Avatar

Default ซื้อ X-Fi แต่ใช้ SPDIF ต้มพิณเผากระเรียนหรือปล่าวเนี่ย?

จากบทความ >> http://www.overclockzone.com/pod/Yea...nup/index4.htm

พระเจ้า อะไรจะ High fildality ขนาดนั้นนะนั้นหน่ะ ..

เดิมผมมีปัญหา Sound on board ชอบตบตีกับ Video Card .. มันตีกันแต่คนเหนี่อยคือผม

ด้วยความโมโห เลยโทรศัพท์ไปสั่ง X-fi กะจะเสียบแทน แล้วDisable On board ซะเลย
    แล้วก็คงยังต่อ SPDIF เข้า Soken HT980 เหมือนเดิม เพราะไม่มีชุดอื่นให้เสียบอีก 55

พออ่าน Spec อันแสนอลังการของเจ้าการ์ดตัวนี้ ผมเลยสงสัยและอยากถามท่านๆว่า
    ถ้าผมใช้ SPDIF Pass throught ก็หมายความว่าผมไม่ได้ใช้ความสามารถการแปลง DTS,
    การทำงานของ DSP ,การใช้ DAC ของ X-fi
    แต่กลับพาสข้อมูลดิจิตอลไปให้ Soken HT980 ตัวน้อยถอดรหัสเอง

อย่างนี้ผมก็ทำไม่ถูกใช่มั๊ย ความอลังการก็ถูกลดลงไปเท่าOn boardเดิมที่ปล่อยSPDIFเท่านั้นหรือปล่าว

ควรไปหาลำโพงที่มีภาคขยายสามารถรับสัญญานอนาล๊อก 5.1, 7.1 มาเผาใน(Burn in)เล่นจะดีกว่าใช่มั๊ย

หรือ SPDIF ที่ X-Fi ส่งออกมาก็ไม่ธรรมดา หึหึหึ

ช่วยตอบผมทีครับ ^^

OverclockZone Member hahatheone's Avatar

ประมาณนั้นครับถ้า x-fi มี 3 โหมด ถ้าฟังเพลงแนะนำให้ปรับเป็น audio แล้วใช้ aiso ในตัวการ์ด หรือแล้วแต่จะใช้ตัวไหนตามใจชอบ

และมีอีก 2 โหมดคือ หนังและเกมส์ ถ้าใช้ 2 โหมดนี้เราสามารถจูนเสียงผ่าน spdif แต่จะไม่เป็น bitperfect หรือเปล่าอันนี้ไม่แน่ใจ เพราะผมใช้ ผ่านการ์ดไป dac ฟังเพลงผมใช้ audio ดูหนังใช้ ฟังคอนเสิร์ต ผมใช้ โหมดหนัง เกมส์กดโหมดเกมส์ เสียงเปลี่ยนแปลงอย่างเห็นได้ชัด ซึ่งทั้ง 3 โหมดนี้เหมาะสมในหน้าที่ของมันครับ ใครไม่รู้ก็ลองดูนะครับสำหรับคนรู้แล้วอย่าว่ากัน
    Last edited by hahatheone; 16 Feb 2010 at 22:05:47.

OverclockZone Member dimensions's Avatar
    Rangsit University

ไอ้ที่ว่าตีนี่คีตีกันยังไง

ที่นี่คนเก่งเยอะแก้ได้แน่นอน

แก้ที่ต้นเหตุดีกว่า

OverclockZone Member mangosteen's Avatar

Quote Originally Posted by dimensions View Post
    ไอ้ที่ว่าตีนี่คีตีกันยังไง

ที่นี่คนเก่งเยอะแก้ได้แน่นอน

แก้ที่ต้นเหตุดีกว่า
    ตีกันที่ Driver ครับ ATI vs Realtek ผมลองทำตามจากข้อมูลหลายแหล่ง ก็จะหายเป็นพักๆ
    คือ จะเกิดตอนโหลด Dirver หลัง start up คอยลุ้นว่าวันนี้เปิดเครื่อง แล้วจะมี Error อ่ะป่าว ^^

แต่ถอย X-FI Extreme gamer มาแล้วครับ ยังงัยขอลองซะหน่อย

ว่าจะถอย Energy RC-micro แต่ถ้าต้องใช้ Controler soken ตัวเดิม ไม่ถอยดีกว่า
    ตอนแรกคิดว่า Sub woofer จะเสียบ 5.1 และ ดันออกลำโพงเอง แต่ดูเหมือนจะต้องออกมาจาก Pre Am แยกมาให้ เล่นไปเล่นมา กลัวจะบานปลายหายนะ

OverclockZone Member Takumigrit's Avatar

มันตีกันยังไง ผมไม่เคยเจอเคสนี้เลย
    ของผมก็ realtek กะ ATI
    ลง driver Sound กับ Driver ATI HDMI Audio ใช้ได้ปรกติ

OverclockZone Member Morn Ing's Avatar

คำถามเชิงที่ว่า สัญญาณ digital ที่ถูกส่งออกมาโดยใช้สายสัญญาณหรูๆ กับสายธรรมดา
    ซาวด์การ์ดราคาแพงกับออนบอร์ด มันแตกต่างกันหรือไม่ เสียงออกมาต่างกันไหม มีออกจะบ่อย
    แล้วก็กลายเป็นประเด็นให้ถกเถียงกันเกือบทุกทีที่มีการถาม
    ว่าแต่ แล้วพวกบริษัทผลิตสายสัญญาณชื่อดังต่างๆจะทำสาย Coaxial หรือ HDMI ที่อ้างว่า
    คุณภาพสูง รุ่นใหม่ ราคาสูง ออกมาขายกันทำไมนะ ^^

OverclockZone Member fenderfree's Avatar

คอมผมมี sound reltek onbord/ATI HDMI/X-fi audio/Live 1140 ไม่เห็นมันตีกันเลยครับ อิอิๆๆ

OverclockZone Member Error_Pc's Avatar

เข้ามาหาความรู้เพิ่มครับ

OverclockZone Member

Cool

Quote Originally Posted by hahatheone View Post
    ประมาณนั้นครับถ้า x-fi มี 3 โหมด ถ้าฟังเพลงแนะนำให้ปรับเป็น audio แล้วใช้ aiso ในตัวการ์ด หรือแล้วแต่จะใช้ตัวไหนตามใจชอบ

และมีอีก 2 โหมดคือ หนังและเกมส์ ถ้าใช้ 2 โหมดนี้เราสามารถจูนเสียงผ่าน spdif แต่จะไม่เป็น bitperfect หรือเปล่าอันนี้ไม่แน่ใจ เพราะผมใช้ ผ่านการ์ดไป dac ฟังเพลงผมใช้ audio ดูหนังใช้ ฟังคอนเสิร์ต ผมใช้ โหมดหนัง เกมส์กดโหมดเกมส์ เสียงเปลี่ยนแปลงอย่างเห็นได้ชัด ซึ่งทั้ง 3 โหมดนี้เหมาะสมในหน้าที่ของมันครับ ใครไม่รู้ก็ลองดูนะครับสำหรับคนรู้แล้วอย่าว่ากัน
    เห็นด้วยอย่างยิ่ง
    แต่เห็นหลายคนชอบใช้ entertainment mode มันปรับ bass treble ได้ ทั้งดูหนังฟังเพลง
    (ผมว่าไม่เหมาะเอามาฟังเพลงเลยโหมดนี้ ถ้าเอามาเทียบก็ตัวอื่น มันผิดกับการ์ดอื่นไปคนละโลกเลย การ์ดอื่นเขามาธรรมดาๆไม่ปรุงแต่งมาก x-fi ปรับโหมดนี้ปุ๊บ มันปรุงแต่งหมดเลยแม้กดปิด cmss 24bit crystalizer)

OverclockZone Member BZZ's Avatar

^
    ^
    งงอยู่ตรง entertainment mode มันบอก for the highset quality music and movie
    ส่วน audio creation มันว่าสำหรับ recording, mixing .... แม้จะใส่ aiso ได้จากโหมดนี้
    แต่มันไม่ได้บอกสำหรับฟังเพลงนี่ครับ หรือยังไง
    ทำไมเห็น entertainment mode ตะหากที่มันบอกไว้ฟังเพลง
    หรือเพราะมันปรุงแต่งเกินไปเหรอครับ

OverclockZone Member

ปรุงแต่ง ไม่เป็นธรรมชาติ ไม่ตรงไปตรงมา อย่าเชื่อคำโฆษณา
    เมื่อใช้ audio c mode ให้เช็ค bit-matched playback ด้วย ไม่งั้นจะยังปรุงแต่ง
    นั่นเป็นสาเหตุว่าทำไมเหมาะสำหรับ recording, mixing ....
    เพราะเรื่องพรรค์นี้ มันต้องการความถูกต้อง แม่นยำ ชัดเจน ของเสียง ครับ
    (ใช้ asio ของตัวมัน จะใช้ได้กับโหมดนี้เท่านั้น แต่ asio for all ใช้ได้หมดงง แต่เสียงมันไม่ใช่ แปลกดี)

ปล. บางลำโพงพอปรับแบบนี้ กลายเป็นไม่เข้าท่า แต่ลำโพง ดีๆ หลายตัว ปรับแบบนี้ เข้าท่าเสียงดีเหมาะกับมันที่สุด( บางคนชอบแบบนี้ )

Bookmarks

Bookmarks