overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 32
    OverclockZone Member c0miCal's Avatar

Default AtlonX2 5000+ ร้อนเวอร์มากครับ(จนปัญญา)

ตามรูปเลยครับ จนปัญญาในการแก้ไข เหลืออย่างเดียวคือเอาไปเคลม ไม่ทราบว่าเป็นที่ m/b หรือตัว cpu เพราะ แกะมา ทาซิลิโคนหลายรอบมาแล้วครับ ร้อนตามรูปเลยครับ Full ได้ 2นาทีนิดๆ ล่อซะ ขนาดนี้ ถ้ายังFull ต่อคอมจะดับเองอ่าครับ T^T

ปล. ห้องแอร์ครับ เปิด 23องศา - -"

OverclockZone Member

ทาซิลิโคน ดีหรือเปล่า ครับ อย่าหนาไป บางไป พัดลมซิงค์ มันหมุนดีหรือเปล่า ครับ ประกอบซิงค์กับซ็อคเก็ต ดีใหม
    มันลอยใหม ถ้าเช็คแล้ว ปกติดี ก็เอาไป เคลมครับ หรือก็หา ซิงค์ราคาประหยัด ดีๆซักตัวครับ แต่อาจช่วยได้ไม่มาก

OverclockZone Member Nova'z[x]'s Avatar
    KU, พระยาสุเรนทร์, รามอินทรา

เพี้ยนป่าวท่าน -*- 80-90 องศามันน่าจะปิดตัวเองแล้วน่า ลองปิดเครื่องแล้วรอซักพักแล้วไปแตะๆดูอ่าครับ ว่าร้อนจริงไหม ถ้าเปิดเครื่องแตะแล้วมันร้อนจริงมือพอง -*-

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ถอดซิงค์ CPU ออกมาทาซิลิโคลน ครั้งล่าสุดเมื่อใหร่

OverclockZone Member c0miCal's Avatar

สงสัยเหมือนกันครับว่าเพี้ยนหรือป่าว ซิลิโคนทาบางมากๆแล้วนะครับ - -

ทาครั้งล่าสุดเมื่อวานเองครับ ก่อนหน้านี้ตอนกลางวันนี้ เล่นแค่ cs dota เล่นได้10นาทีคอมดับเลยครับ พอเปิดเครื่องใหม่บอก over temp = =" พอดูในbios ขึ้นไป110องศา โอ้วว....

OverclockZone Member Nova'z[x]'s Avatar

ใช้ซิงค์เดิมหรือซื้อแยกครับ งั้นก็ร้อนจริงครับ -*- แต่มันจะไปได้ถึง 110 เลยหรอครับ -*- เอามือไปจิ้มน้ำเดือดยังดีกว่ามาเเตะ 110 -*-

เอามือจับที่ sink ก็ร้อนพอสมควรเลยนะครับ แต่ก็พอจะจับได้ ถ้าขึ้นอย่างี๊๊ มันก็เหมือนน้ำเกือบเดือดและครับ มันน่าจะร้อนมากกว่านี้ หรือป่าวครับ - - m/b: m2n

ซิ้งเดิมๆของมันเลยครับ

ตอนนี้ IDE ยัง 55องศาเลยครับ ขนาดห้องแอร์ - - ยอมกับ 5000+
    Last edited by c0miCal; 16 Feb 2010 at 19:18:07.

M2N เพื่อนผมใส่กับ 4000+ ซิงค์เดิมแค่ 50-55 เองครับ Full 65-70

5200+ ตัวเก่าใส่กับ AsrockNF6P-VSTA ซิงค์เดิม 45-50 Full 60-65

T^T ตกลงว่าเป็นที่อะไรหรอครับ m/b เซนเซอร์เพี้ยนหรือป่าว - - เพราะประกันยังเหลืออีก1ปี

OverclockZone Member

m2n อ่อ ผมจับมา กับ4800+ ทาซิโคน ที่แถมมา กับซิงค์ มูเก้นII มันแค่38-42 เอง งั้นบอร์ด คงเพี้ยนแล้วมั้งครับ

หรอครับ แล้วงี๊ไปเคลมที่บริษัทนี้ใช้เวลานานมั้ยอ่าครับ

ประกันของอะไรอ่ะครับ ถ้าไปถึงบริษัทของมันเลย ส่วนใหญ่จะได้เลยครับ

อ้อขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member pluvos's Avatar

ของคุณกับผมสลับกันตรงที่cpuร้อนไม่เกิน60องศาผมก็รับได้แต่ว่าเมนบอดผมดิลากหน่อยเดียวความร้อนพุ้งกะชูด80+องศาเครื่องดับเองกลางอากศเลยสงสัยจะมีปัญหาที่เมนบอด ถอยx2 550 ลากไปแค่225*16 ความร้อนเมนบอดตอนเทส65องศาได้ผมลากไปอีกนิดเพิ่มตัวคูณเป็น16.5 3.7mhz อุณหภูมิธรรมดาก็ปาไป52-55แล้ว ตอนเทสEverest Ultimateดับกลางคันเลย ผมอยากทราบว่าถ้าเป็นแบบนี้ถือว่าปกติมั้ยสำหรับความร้อนเมนบอดที่เล่นOC แต่ัมนก็เป็นตั้งแต่ผมใช้cpu ตัวเก่าแล้วนึกว่าเปลี่ยนแล้วจะหายกลายเป็นว่าไม่ใช้และเพราะนึกว่าเอ๋อเหมือนกัน

OverclockZone Member boyro's Avatar

มีครั้งนึงทำซิลิโคนเลอะเมนบรอดแถวๆซ็อคเก็ตCPU อาการคือ มันร้อนตับแล็บครับฟุ่งไป100กว่าองศา ตอนฟูลโหลด เอามือจับซิ้งก็ร้อนแต่พอจับได้ ปิดเครื่องเอาซิ้งออกเอานิ้วแตะที่กระดอง อย่างกะแตะน้ำเดือด สุดท้าย ต้องเอาแอลกอฮอลมาเช็ดซิลิโคนที่เลอะ ผลลัพธ์คืออาการร้อนตับแล๊ปนี่หาย

OverclockZone Member pluvos's Avatar

แอลกอฮอลนี้หมายถึงที่เขาเอาไว้ล้างแผลหรือน้ำยาล้างเล็บอะครับ เพราะปกติผมจะใช้น้ำมันWD40เพราะพอจะรู้ว่าน้ำมันมันไม่เป็นสื่อไฟฟ้าเลยใช้ แอลกอฮอลก็ใช้ได้ใช้มั้ยครับ

เอาอะไรเช็ด ซิลิโคนแบบสะอาดๆได้มั่งครับ จะไปจัดแล้วครับ ไม่ไหวแล้ว

ปล. เป็นตั้งแต่ซื้อคอมมาครั้งแรกแล้วอะครับที่ความร้อนขนาดนี้ แต่ทนใช้เพราะขีเ้ีกียจเอาไปเึคลม - - เพราะจำเป็นต้องใช้ทุกวันเหอะๆ

OverclockZone Member enuyacha's Avatar

Quote Originally Posted by c0miCal View Post
    เอาอะไรเช็ด ซิลิโคนแบบสะอาดๆได้มั่งครับ จะไปจัดแล้วครับ ไม่ไหวแล้ว

ปล. เป็นตั้งแต่ซื้อคอมมาครั้งแรกแล้วอะครับที่ความร้อนขนาดนี้ แต่ทนใช้เพราะขีเ้ีกียจเอาไปเึคลม - - เพราะจำเป็นต้องใช้ทุกวันเหอะๆ
    เอาสำลีชุบน้ำยาล้างห้องน้ำ(เป็ด)ไม่ต้องเปียกมากเช็ดออกที่กระดองกับฐานซิ้งสะอาดแน่ ไม่ได้มุขนะเพราะผมทำอยู่

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks