overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21
    OverclockZone Member chokkans's Avatar

Default อาการแบบนี้ เมนบอร์ดพังรึป่าวค่ะ

เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อ เดือนก่อน ทางมหาวิทยาลัยเขาส่งไฟเข้าหอพักเกิน ทำให้ คอมเกิดมีควั่นออกมา (ตอนนั้นไม่ได้อยู่ห้องค่ะ เพื่อนเล่าว่าแบบนั้น) กลับมาดูก็ไม่มีอะไรไหม้นะค่ะ
    แต่เปิดคอมไม่ได้ อาการคือ
    เปิดคอมแล้ว พัดลม psu มันหมุนซัก สิบ วิ ก็ดับไป ไฟแสดงสถานะตรงบอร์ดยัง ติดอยู่ เลย พอถอดเอาแรมออก บอร์ดก็ร้อง ตามปกติ

เลยคิดว่า psu เสีย วันนี้เลยไปซื้อ psu 530wมาเป็น w แท้ มาใส่

อาการมันก็เหมือนเดิม หนักกว่าเดิมอีก ทีนี้ เปิดไม่ขึ้นอะไรเลย

ปล. ลองหาแรมอันอื่นมาใส่แทนก็มีอาการเหมือนเดิมค่ะ

OverclockZone Member koyjung's Avatar

ตรวจสอบดูที่บอร์ด ดูครับว่าบอร์ดมีรอยไหม้ หรือปล่าว แต่ที่จริงบอร์ดไม่น่าจะเสียนะคัรบ เพราะปรกติพาวเวอร์ซัพพลาย จะมีวงจรป้องกันไฟเกิน หากว่าเกินกว่าที่ตัวมันจะรับไหวมันก็จะระเบิด แต่มันจะไม่ส่งผลต่อบอร์ดนะครับ
    ยังไง ลองเชคพาวเวร์ที่ซื้อมาไหม่ดูครับ ไม่ได้ก็มาปรึกษาผมได้ koy.mos@hotmail.com

OverclockZone Member bome1987's Avatar

รอผู้รู้...
    มาเม้มให้

OverclockZone Member chokkans's Avatar

Quote Originally Posted by koyjung View Post
    ตรวจสอบดูที่บอร์ด ดูครับว่าบอร์ดมีรอยไหม้ หรือปล่าว แต่ที่จริงบอร์ดไม่น่าจะเสียนะคัรบ เพราะปรกติพาวเวอร์ซัพพลาย จะมีวงจรป้องกันไฟเกิน หากว่าเกินกว่าที่ตัวมันจะรับไหวมันก็จะระเบิด แต่มันจะไม่ส่งผลต่อบอร์ดนะครับ
    ยังไง ลองเชคพาวเวร์ที่ซื้อมาไหม่ดูครับ ไม่ได้ก็มาปรึกษาผมได้ koy.mos@hotmail.com
    เช็คแล้วค่ะ บอร์ดไม่มีรอยไหม้เลย พาวเวอร์ซัพพลาตัวเก่า เป็นตัวที่มากับเคส(เกี่ยวไหม)
    แต่ตัวใหมไม่มีปัญหา ค่ะ

ไม่อยากให้พังเลย ไม่อยากเอาเงินซื้อกล้องไปซื้อคอม แอบเซ็ง

OverclockZone Member koyjung's Avatar

ออนเอ็มได้ไหมครับ จาดูไห้

Quote Originally Posted by koyjung View Post
    ออนเอ็มได้ไหมครับ จาดูไห้
    ออนผ่านเว็บอะค่ะ ผ่าน msn ไม่ได้ แต่แอดไปละนะ
    ถ้าไม่ได้ ยังไงแอดมานะ natto_n@hotmail.com

OverclockZone Member rockerman's Avatar

ลองใส่ psu เดิมอีก ที แล้วtestดูว่า อาการเป็นเหมือนเดิมอีกไหม,ดูพัดลม cpu มันหมุนไหม ?
    Last edited by rockerman; 16 Feb 2010 at 23:21:10.

Quote Originally Posted by rockerman View Post
    ลองใส่ psu เดิมอีก ที แล้วtestดูว่า อาการเป็นเหมือนเดิมอีกไหม,ดูพัดลม cpu มันหมุนไหม ?
    เทสแล้วค่ะ พัดลม cpu หมุน อาการยังคงเดิมค่ะ

OverclockZone Member rockerman's Avatar

เทสแล้วเปิดคอมแล้ว พัดลม psu มันหมุนซัก สิบ วิ ก็ดับ?หรอ เปิดไม่ขึ้นอะไรเลย ?

ผมพิมไป ในเอ็มแล้ว ไม่มีคนตอบ

งั้นโทรหาผม ละกัน 0871477624

OverclockZone Member

ี้นี้อาจไม่ใช่คำตอบสุดท้าย..ครับ
    ฟันธงยาก..เพราะเป็นได้หลายอาการ..อาจต้องไล่เช็คกันเลยทีเดียว...
    ต้องขอโทษถ้าหากคำตอบดูเหมือนหว่านแห...ครับ
    ๑.หาก PSU ไหม้ก็อาจทำให้อย่างอื่นเสียหายไปด้วย..ได้..เคยเป็น...
    ๒.ควันออกอาการสาหัสมาก ต้องดูว่าไหม้อยู่ที่ไหน..ใช้สายตาดูหรือถอดมาเช็คครับ
    ๓.อาจถึงขนาดต้องรื้อแล้วเสียบใหม่ สุดท้ายก็คือการไล่เช็ค..ดูนั่นเองต้องอาศัยผู้เชี่ยวชาญครับ
    ๔.ลองปรึกษาช่างให้ช่วยดูครับ (มีหลายคนอาสาแล้ว..)
    ..ทำใจว่าหากอะไรเกิดขึ้นก็พร้อมรับมัน...แค่นั้นเอง..ขอให้โชคเข้าข้าง..

OverclockZone Member truesanu's Avatar

งั้นโทรหาผม ละกัน 0871477624
    หลอกขอ msn ขอเบอร์โทรนี่นา รู้น่ะ อิอิ

OverclockZone Member MadDog99's Avatar
    I don't go Pantip

เคย PSU ระเบิดพอเปลี่ยนใหม่แล้วก็ใช้ได้นะ

OverclockZone Member fbig7's Avatar

หน้าไบออสก็ไม่ขึ้นหรอครับ
    แปลกจัง ลองเคลียร์ไบออสดูสิครับเผื่อได้อาการคล้ายๆOCแล้วรันไม่ขึ้นเลย
    ออกแนวมั่วๆหน่อยนะครับ ผมไม่เก่ง

OverclockZone Member HERO-NUT's Avatar
    SINGBURI , Chachoengsao

ลองหาการ์ดจอใบใหม่มาลองใส่ดูครับ

PSU ก็ใส่ตัวใหม่ด้วยนะครับ

OverclockZone Member atmusic's Avatar

หาที่มาของควันให้ได้ก่อนครับ ถ้ายังหาไม่ได้ก็จะไม่ทราบสาเหตุครับ
    แยกส่วนออกมาดูทีละชิ้น ตรวจด้วยตาและจมูกดมด้วยครับ อย่าลืมดูhdd เพราะมีรายที่ไหม้ที่ hdd ครับ ถ้าhdd ไหม้เวลาเปิดคอมพ์ไฟจะตีกลับทำให้psu ตัด เวลาเปิดใหม่ก็จะเป็นเหมือนเดิมก็เป็นได้ ลองดูนะครับ
    Last edited by atmusic; 17 Feb 2010 at 06:19:29.

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ตอนเเรกเข้ามาดูนึกว่ากระทู้จีบกัน

เอ่อ.. ที่ควันขึ้น ขึ้นที่ micro ic ซะส่วนใหญ่ที่ตัวเล็ก ๆ จิ๋วๆนั้นเเหละส่วนมากจะขึ้นที่เเรมหรือไม่ก็ เมนบอร์ดถ้าไฟเกินเครื่องยังไม่ติดต้องดูที่ supply เเต่ถ้าเปิดเครื่องอยู่ต้องดูที่ เเรม การ์ดจอ เมนบอร์ด
    เเต่ถ้าเปิดเเล้วดับน่าจะเกี่ยวที่เมนบอร์ดเเละ cpu ครับ
    เพราะเเรมถ้าเสียมันจะร้องเตือน
    การ์ดจอก็จะร้องเตือน
    ต้องดูเมนบอร์ดเเล้วละครับ

พีเอ็มรูปถ่ายหน้าตรง พร้อมเบอร์โทรศัพท์ เดี๋ยวไปดูให้ถึงที่เลยครับ

//ล้อเล่นครับ

//น่าจะบอร์ดนะครับ

OverclockZone Member phimarn's Avatar
    จ.นครนายก อ.เมือง

จากอาการที่ว่ามาแล้วผมว่าอาจมั2ส่วนที่จะไปก็คือPSUแต่คุณได้ทำการเปลี่ยนแล้วก้ไม่หาย และสุดท้ายก้ที่Mainboard เพราะว่าเจ้า2ตัวนี้ถ้ามันไหม้ควั้นขึ้นแน่นอนครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks