Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการแบบนี้ เมนบอร์ดพังรึป่าวค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการแบบนี้ เมนบอร์ดพังรึป่าวค่ะ

เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อ เดือนก่อน ทางมหาวิทยาลัยเขาส่งไฟเข้าหอพักเกิน ทำให้ คอมเกิดมีควั่นออกมา (ตอนนั้นไม่ได้อยู่ห้องค่ะ เพื่อนเล่าว่าแบบนั้น) กลับมาดูก็ไม่มีอะไรไหม้นะค่ะ
    แต่เปิดคอมไม่ได้ อาการคือ
    เปิดคอมแล้ว พัดลม psu มันหมุนซัก สิบ วิ ก็ดับไป ไฟแสดงสถานะตรงบอร์ดยัง ติดอยู่ เลย พอถอดเอาแรมออก บอร์ดก็ร้อง ตามปกติ

เลยคิดว่า psu เสีย วันนี้เลยไปซื้อ psu 530wมาเป็น w แท้ มาใส่

อาการมันก็เหมือนเดิม หนักกว่าเดิมอีก ทีนี้ เปิดไม่ขึ้นอะไรเลย

ปล. ลองหาแรมอันอื่นมาใส่แทนก็มีอาการเหมือนเดิมค่ะ

ตรวจสอบดูที่บอร์ด ดูครับว่าบอร์ดมีรอยไหม้ หรือปล่าว แต่ที่จริงบอร์ดไม่น่าจะเสียนะคัรบ เพราะปรกติพาวเวอร์ซัพพลาย จะมีวงจรป้องกันไฟเกิน หากว่าเกินกว่าที่ตัวมันจะรับไหวมันก็จะระเบิด แต่มันจะไม่ส่งผลต่อบอร์ดนะครับ
    ยังไง ลองเชคพาวเวร์ที่ซื้อมาไหม่ดูครับ ไม่ได้ก็มาปรึกษาผมได้ koy.mos@hotmail.com

Comment

รอผู้รู้...
      มาเม้มให้

Comment

Originally posted by koyjung View Post
        ตรวจสอบดูที่บอร์ด ดูครับว่าบอร์ดมีรอยไหม้ หรือปล่าว แต่ที่จริงบอร์ดไม่น่าจะเสียนะคัรบ เพราะปรกติพาวเวอร์ซัพพลาย จะมีวงจรป้องกันไฟเกิน หากว่าเกินกว่าที่ตัวมันจะรับไหวมันก็จะระเบิด แต่มันจะไม่ส่งผลต่อบอร์ดนะครับ
        ยังไง ลองเชคพาวเวร์ที่ซื้อมาไหม่ดูครับ ไม่ได้ก็มาปรึกษาผมได้ koy.mos@hotmail.com
        เช็คแล้วค่ะ บอร์ดไม่มีรอยไหม้เลย พาวเวอร์ซัพพลาตัวเก่า เป็นตัวที่มากับเคส(เกี่ยวไหม)
        แต่ตัวใหมไม่มีปัญหา ค่ะ

ไม่อยากให้พังเลย ไม่อยากเอาเงินซื้อกล้องไปซื้อคอม แอบเซ็ง

Comment

ออนเอ็มได้ไหมครับ จาดูไห้

Comment

Originally posted by koyjung View Post
            ออนเอ็มได้ไหมครับ จาดูไห้
            ออนผ่านเว็บอะค่ะ ผ่าน msn ไม่ได้ แต่แอดไปละนะ
            ถ้าไม่ได้ ยังไงแอดมานะ natto_n@hotmail.com

Comment

ลองใส่ psu เดิมอีก ที แล้วtestดูว่า อาการเป็นเหมือนเดิมอีกไหม,ดูพัดลม cpu มันหมุนไหม ?
              Last edited by rockerman; 16 Feb 2010, 23:21:10.

Comment

Originally posted by rockerman View Post
                ลองใส่ psu เดิมอีก ที แล้วtestดูว่า อาการเป็นเหมือนเดิมอีกไหม,ดูพัดลม cpu มันหมุนไหม ?
                เทสแล้วค่ะ พัดลม cpu หมุน อาการยังคงเดิมค่ะ

Comment

เทสแล้วเปิดคอมแล้ว พัดลม psu มันหมุนซัก สิบ วิ ก็ดับ?หรอ เปิดไม่ขึ้นอะไรเลย ?

Comment

ผมพิมไป ในเอ็มแล้ว ไม่มีคนตอบ

Comment

งั้นโทรหาผม ละกัน 0871477624

Comment

ี้นี้อาจไม่ใช่คำตอบสุดท้าย..ครับ
                        ฟันธงยาก..เพราะเป็นได้หลายอาการ..อาจต้องไล่เช็คกันเลยทีเดียว...
                        ต้องขอโทษถ้าหากคำตอบดูเหมือนหว่านแห...ครับ
                        ๑.หาก PSU ไหม้ก็อาจทำให้อย่างอื่นเสียหายไปด้วย..ได้..เคยเป็น...
                        ๒.ควันออกอาการสาหัสมาก ต้องดูว่าไหม้อยู่ที่ไหน..ใช้สายตาดูหรือถอดมาเช็คครับ
                        ๓.อาจถึงขนาดต้องรื้อแล้วเสียบใหม่ สุดท้ายก็คือการไล่เช็ค..ดูนั่นเองต้องอาศัยผู้เชี่ยวชาญครับ
                        ๔.ลองปรึกษาช่างให้ช่วยดูครับ (มีหลายคนอาสาแล้ว..)
                        ..ทำใจว่าหากอะไรเกิดขึ้นก็พร้อมรับมัน...แค่นั้นเอง..ขอให้โชคเข้าข้าง..

Comment

งั้นโทรหาผม ละกัน 0871477624
                          หลอกขอ msn ขอเบอร์โทรนี่นา รู้น่ะ อิอิ

Comment

เคย PSU ระเบิดพอเปลี่ยนใหม่แล้วก็ใช้ได้นะ

Comment

หน้าไบออสก็ไม่ขึ้นหรอครับ
                              แปลกจัง ลองเคลียร์ไบออสดูสิครับเผื่อได้อาการคล้ายๆOCแล้วรันไม่ขึ้นเลย
                              ออกแนวมั่วๆหน่อยนะครับ ผมไม่เก่ง

Comment

Working...
                              X