overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22
    OverclockZone Member freedom007's Avatar

Default ช่วยด้วย เผลอไปลบ ซิลิโคน ตรง CPU !!

พอดีผมแกะคอมมาทำความสะอาดอ่ะครับแล้วก็ลองแกะ ซิ้งตรง CPU แล้วดเห็นอะไรก็ไม่รู้สีเทาๆตรงซิ้งกะ CPU ผมก็เลยเช็ดมันซ่ะ แต่ลองมาอ่านๆดูมันน่าจะเป็นซิลิโคน นะ
    แล้วผมเช็ดออกไปแล้ว จะส่งผลเสียอ่ะไรต่อ คอม ผมบ้างครับ ?

แล้วยังนี้ คอม มันร้อนไปไหมครับ ?

ต้องให้ร้อนไม่เกินเท่าไร่ ?

แล้วจะแก้ไข้ยังไร ?

OverclockZone Member Godstep's Avatar

ซิลิโคน ถูกแล้วล่ะครับ ซื้อมาทาใหม่เลย และไม่ควรใช้ตอนที่ยังไม่ได้ทาซิลิโคนด้วยนะครับ

OverclockZone Member

หาซิลิโคนใหม่มาทาซะครับ เพื่อความร้อน+ปลอดภัย

OverclockZone Member Snake's Avatar

ถ้าหน้าสัมผัสของCPU กับ Heatsink ไม่เรียบนักก็จะให้เกิดช่องว่าง มีอากาศเข้าไปแทนที่
    อากาศเป็นฉนวนความร้อน ทำให้ความร้อนถ่ายเทจาก CPU ไป Heatsink ได้ไม่ดีเท่าที่ควร
    ซิลิโคนที่ว่ามีไว้เพื่ออุดช่องว่างเหล่านั้นนั่นเอง

ถ้าไม่มีก็คือ CPU จะร้อนขึ้น พัดลม CPU ก็ต้องทำงานหนักขึ้น เสียงดังรบกวน
    แต่ถ้าไม่ได้ OC หนักก็ยังพอใช้งานไปก่อนได้
    แต่ควรจะหามาใส่ครับ
    Last edited by Snake; 17 Feb 2010 at 02:39:13.

OverclockZone Member freedom007's Avatar

แล้วต้องซื้อมาทาเองหรอครับ ต้องทาที่ ซิ้ง อย่างเดียว หรือ ที่ CPU ด้วยครับ

แล้ว ถอดไปให้ร้านทาได้ไหม อิอิ

ไม่ทา ซิลิโคน เล่นๆไปเครื่องอาจจะดับได้เพราะร้อน เกิน ตะกี้ผมก็ พึ่งเป็น เลยทาใหม่

OverclockZone Member Gradeavaii's Avatar

ถอดออกมาเช็ดได้ กะ ทาเองโลดจัดไป
    ซื้อแบบดีหน่อน ซิลิโคลน ช่วยได้เยอะ

OverclockZone Member fbig7's Avatar

33องศา กับ 245 ซื้อถูกๆก็พอท่านไม่ได้ OCนิ ดูจะมือใหม่ด้วย ซื้อแพงเดี๋ยวทาไม่เป็นไม่คุ้ม

OverclockZone Member X-ZaR's Avatar
    อ.สว่างแดนดิน จ.สกลนคร

Quote Originally Posted by freedom007 View Post
    แล้วต้องซื้อมาทาเองหรอครับ ต้องทาที่ ซิ้ง อย่างเดียว หรือ ที่ CPU ด้วยครับ

แล้ว ถอดไปให้ร้านทาได้ไหม อิอิ
    ถ้าไม่มั่นใจในฝีมือ ยกไปทั้งเคสเลยคัฟ

OverclockZone Member touchz's Avatar

เวลาซื้อ อย่าซื้อ ซิลิโคลน ยาแนว นะครับ ^^

OverclockZone Member Vibrato's Avatar

ถอด cpu ออกมา แล้วหยดซิลิโคนที่ cpu ตรงกลางเป็นเม็ดเล็ก ๆ แค่ถั่วเขียวพอครับ ทาที่เดียวพอนะ ที่ซิงค์ไม่ต้องทา แล้วประกอบเลยครับ เดี๋ยวมันจะกระจายตัวเอง ลองทำดูครับ

Quote Originally Posted by Vibrato View Post
    ถอด cpu ออกมา แล้วหยดซิลิโคนที่ cpu ตรงกลางเป็นเม็ดเล็ก ๆ แค่ถั่วเขียวพอครับ ทาที่เดียวพอนะ ที่ซิงค์ไม่ต้องทา แล้วประกอบเลยครับ เดี๋ยวมันจะกระจายตัวเอง ลองทำดูครับ

ขอบคุนทุกๆคนเลยนะครับ เดี๋ยวไปซื้อมาละ แต่คอมผมอัดพัดลมไป5ตัวละ วะจะซื้ออีก 2 ตัวมาเป่่าแรม อิอิ เอาให้น้ำแข้งขึ้นไปเลย

OverclockZone Member deeeeluxe's Avatar

บิด (CPU)
    ชิมครีม (ซิลิโคน)
    แล้วจุ่มนม (ไม่ใช่ละ... )

ถ้าเอาซิลิโคนออกไปแล้ว มีปัญหาเรื่องความร้อนแน่เลยคับ

ทางที่ดี เอามาให้ผมทั้ง CPU ทั้งเมนบอร์ด แล้วไปซื้อใหม่ดีกว่าคับ

ไม่งั้นอาจเกิดอันตรายได้คับ ๆ

ปล. หาสาระได้มั่งมั้ยเนี่ย (ก็คนอืนเค้าตอบไปหมดแล้วนิ )

OverclockZone Member pleman111's Avatar

25 บาท พันทิปใช้ประจำ อิอิอิ

เรียบร้อยแล้วครับ แต่ไม่รู้ว่าหยอดเยอะไปไหม

ถามอีกเรื่องนึงนะครับ ไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่

ผมซื้อพัดลม มาติด เพิ่ม 5 ตัว ในคอม ไฟมันจะพอไหมครับ

ตัว ละ 30 กว่าบาท 12.V

ซัพพายผม

กลัวติดมากเกินแล้วมันไหม้ ซวยเลย

ใครมีวิธีคำนวนช่วยคำนวนให้หน่อยนะครับ

Last edited by freedom007; 17 Feb 2010 at 15:54:54.

ใครคำนวนได้ช่วยหน่อยนะครับ กลัวไฟมันจะไม่พอเดี๋ยวมันไหม้แล้วไม่คุ้ม

OverclockZone Member manmemore's Avatar
    ช่างกลพระนครเหนือ,พระราม7,Phuket City

ไหง บัสแรม 2 ตัววิ่งไม่เท่ากันอ่ะครับ
    - -*

PSUท่าน ไฟน้อย อย่าต่อมากเลยครับ มันจะร้อน

OverclockZone Member rungrod's Avatar
    สะพานใหม่ กรุงเทพมหานคร สุไหกโก-ลก น

รีบชื้อมาใส่ด่วน

Quote Originally Posted by manmemore View Post
    ไหง บัสแรม 2 ตัววิ่งไม่เท่ากันอ่ะครับ
    - -*
    ไม่รู้ซิครับ ซื้อมาคนละที่กัน ช่องแรก 2G.B

ช่องที่สอง 1G.B

แล้วมันจะเปงไรไหมครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks