overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18
    OverclockZone Member youri's Avatar

Default ขอสอบถามเกี่ยวกับ อุณหภูมิ-CPU เปิด เครื่องมา ขึ้น 70C

ขอสอบถามเกี่ยวกับ อุณหภูมิ-CPU เปิด เครื่องมา ขึ้น 70C
    ซักพัก ขึ้น 89 C (เปิดดูใน Bios ) แล้วเครื่อง ก็ตัดไฟ ................ จอมืด

( ภายในเวลาไม่ถึง 1นาที)

เท่าที่คิดไว้

สาเหตุ อาจจะเกิด จาก 1. ไฟเกิน หรือเปล่า เพราะ เครื่องดับกระทันหันขณะที่ให้งาน

( โดยที่ไม่ ได้ทำการ Overclock )

2. m/B อาจเสียหาย เพราะ เครื่องดับ ครั้ง นั้น
    3. ตัว Cpuเสียหาย เพราะอาจเกิดจาก เครื่องดับครั้งนั้น

......Specเครื่อง

CPU CORE i5 750 LGA1156 2.66GHz 2.5 GT/s L3 8MB

M/B GIGABYTE P55-US3L LGA1156 P55 DDR3 CF

RAM ( ocz DDR3 1333 4GB (2GB X 2)

HDD WESTERN DIGITAL 500GB WD5000AAKS SATA ll /16MB NCQ

VGA his HD 5770 1GB GDDR5 128 BIT 850/4800

DVD LG 22X SATA-Interface

PSU Antec 550W

ช่วยแนะนำ ทีนะครับ

OverclockZone Member youri's Avatar

.... อายุเครื่อง เดือนกว่าๆ เองครับ

เพิ่งซื้อมาประกอบ ได้ไม่ถึง2เดือน

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    เจียงใหม่เจ้า (28-29)

ซิงค์ใส่อาจจะไม่ดีเท่าที่ควร
    ถอดซิงค์ CPU ออกมา ทาซิลิโคลน ใหม่จะดีกว่า

ผมใช้ sinkเดิมนะครับ

ไม่ได้ทำการ ocz

ใดๆ ทั้งสิ้น

แต่ เมื่อ เครื่อง ผมดับไป ครั้ง1แล้ว เมื่อ 89 c (เครื่องดับเพราะเครื่องตั้งตัดไฟไว้หรือเปล่าครับ)

และเมื่อ

ผมปิดคอม ไว้ 1คืน

เมื่อเปิด มา ใหม่หลังจากนั้น C เริ่มต้นที่70 C ซึ่งไม่น่าเชื่อ เพราะเมื่อก่อนเคยเริ่มที่ 35-40 เท่านั้น

(ผมอยาก ได้ คำ ยืนยันที่ แน่นอนให้มั่นใจว่า เกิดกว่า heatsink ของ cpuไม่ดีเท่าที่ควรแน่นอน เพื่อที่จะได้สบาย ใจมากขึ้น

สุดท้ายนี้ ขอบคุณมากๆ นะคับ ที่มาแนะนำ

OverclockZone Member horse's Avatar

ลองทาซิลิโคลนใหม่ หรือถอดซิงค์ออกมาใส่ใหม่ดูครับ อาจใส่ซิงค์ไม่ประกบกับกระดอง cpu ก็เป็นได้ อุณหภูมิเลยขึ้นสูง

พี่ๆ แนะนำ ทีนะครับ

เพราะ ตอนนี้ คอมใช้ งานไม่ได้ เปิด มา 70 C ไม่ถึง นาที วิ่งไปที่ 89 C แล้วเครื่องก็ตัดไฟ
    ( ตอนนี้ ผมใช้ งาน เครื่อง ที่ ร.ร. อยู่นะครับ )

ขอบคุณนะครับ สำหรับคำแนะนำ เดี๋ยวกลับบ้าน ไป ลอง ปฏิบัติดู

ที่ผมมา เพราะ ผมนึกว่ามี อุปกรณ์ ใดๆ เสียหายหรือเปล่า

Quote Originally Posted by horse View Post
    ลองทาซิลิโคลนใหม่ หรือถอดซิงค์ออกมาใส่ใหม่ดูครับ อาจใส่ซิงค์ไม่ประกบกับกระดอง cpu ก็เป็นได้ อุณหภูมิเลยขึ้นสูง
    ใช้วิธีนี้ อุณหภูมิ น่าจะ ลดลง ใช้ ไหมคับ

ตอนนี้รู้สึดไม่ดีมากๆ

OverclockZone Member X-ZaR's Avatar
    อ.สว่างแดนดิน จ.สกลนคร

Quote Originally Posted by youri View Post
    .... อายุเครื่อง เดือนกว่าๆ เองครับ

เพิ่งซื้อมาประกอบ ได้ไม่ถึง2เดือน
    ถ้าเป็นผม ซื้อมาไม่ถึง 2-3 เดือน เอาเข้าร้านอย่างเดียว

ถ้าเกิดมาทำเอง อาจจะเสียหายมากกว่าเดิม

OverclockZone Member audiophile's Avatar

ตัวนี้ผมเคยเป็นครับ i5&US3Lเช่นเดียวกับท่าน ประกอบเครื่องได้3วันลองเช็คในrealtempก็ได้80กว่าถ้ารันเกม3Dก็90-99เลยครับ ในไบออสก็80กว่าๆ วิธีแก้ของผมคือยกไปร้านเปลี่ยนCPUใหม่เลยครับตัวใหม่ก็อยู่ที่30-40กว่าๆครับ ที่ยกไปร้านเพราะผมลองทาซิลิโคนใหม่แล้วก็เหมือนเดิมอุณหภูมิลดลงนิดเดียวเอง

OverclockZone Member

ถ้าซื้อเมนบอร์ดกับCPUมาร้านเดียวกัน ควรยกเครื่องไปร้านเลยครับ เดี๋ยวจะเสียหายมากกว่านี้ ถ้าเป็นที่ซิ้งค์ มันไม่น่าร้อนไวขนาดนี้

..... ขอบคุณสำหรับทุกท่านนะครับ

- ขอต่ออีก หน่อยนะครับ ตอนเย็น

หลังจากได้ กลับมาลอง ปฏิบัติดุอีกครั้ง
    เมื่อกลับมาถึง
    เปิดเครื่องมาเริ่มที่ 34C

ได้ทำการ ถอน Heatsink แล้วทำการ ส่องดูCPU -*- ซิลิโคน มัน แห้งๆ อะครับ ที่sinkด้วย

แล้ว พอ ทำตามคำแนะนำ ว่า อาจใส่ sonkไม่แน่น ผมก็ทำการแก้ไข

แล้วผมก็ลองเปิดเครื่องดู เข้าBios ...... ปรากฏว่า มันก็อยู่ที่ 40-50 แล้วเมื่อ ลองtest ไปเรื่อยๆ มันก็ อยู่ ราวๆนั้น มาเรื่อยๆ นะครับ ประมาณ20-30 นาที

น่าจะหมดปัญหาหรือเปล่าครับ ( มันน่าจะป็นปกติหรือไม่ครับ)

....
    ซึ่งที่ผมคิดๆ ไว้ว่าน่าจะเป็นที่ ตัวSink ของผมมันเดิมๆ ทำได้แค่นี้

ผมกะจะซื้อSInkใหม่ ช่วยแนนะหน่อยนะครับ

ตอนนี้ก็เล่นเครื่องใหม่อยู่นะครับ ปัจจุบัน ผ่านมา 30 นาที ใช้ CPUIDตรวจดู อุณหภูมิ Core 0 1 2 3

ก็น่าจะปกติดี คือ 44-47 ขึ้นๆ ลงๆ อยู่ประมาณนี้ ขึ้นบาง ลงบาง

ขอบคุณมากๆครับที่เข้ามาแนะนำ

Quote Originally Posted by audiophile View Post
    ตัวนี้ผมเคยเป็นครับ i5&US3Lเช่นเดียวกับท่าน ประกอบเครื่องได้3วันลองเช็คในrealtempก็ได้80กว่าถ้ารันเกม3Dก็90-99เลยครับ ในไบออสก็80กว่าๆ วิธีแก้ของผมคือยกไปร้านเปลี่ยนCPUใหม่เลยครับตัวใหม่ก็อยู่ที่30-40กว่าๆครับ ที่ยกไปร้านเพราะผมลองทาซิลิโคนใหม่แล้วก็เหมือนเดิมอุณหภูมิลดลงนิดเดียวเอง
    คือว่าเพิ่งมาเป็นนะครับ มีอยู่วันหนึ่ง ...เปิดนาน มากๆ

OverclockZone Member Yakuza_ขาลีบ's Avatar
    เฮือนข่อยยู่สกล

ให้ร้านประกอบหรือปล่าวคับ ใส่ซิ้งค์ไม่แน่นก็แบบนี้ละคับ เพราะอุณหภูมิขึ้นเรื่อยๆ CPU มันจะตัดการทำงานเองคับ ต้องเซ็คบ่อยๆนะคับเรื่องความร้อน เพราะจะทำให้อายุคอมเราน้อยลง

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

เคยเจอเหมือนกันครับ ประกอบมากดซิ้งไม่แน่น จากร้านใหนไม่ออกนาม

OverclockZone Member meverric's Avatar

แก้ไขได้แล้ว ก้อยินดีด้วยครับ

OverclockZone Member penryn027's Avatar

ซิ้งไม่แน่นครับเจอบ่อย

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by penryn027 View Post
    ซิ้งไม่แน่นครับเจอบ่อย
    + อีกเสียง

Bookmarks

Bookmarks