overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15
    OverclockZone Member sophon's Avatar

Default ช่วยแนะนำทีครับ Fujifilm FinePix S2500HD ผมซื้อมาเมื่อวาน มี Dead Pixelซะละ

ซื้อมาจากร้านชื้อดังครับ ร้านเค้ามาสาขาทั้วเมืองไทยจำชื่อไว้ชัดๆ .... ประกัน ศูนย์ 1ปี ราคา 9,990 มีปัญหา 7วัน แจ้งได้

แต่เมื่อวานเข้าไปที่ร้านก่อนซื้อออกมาก็ให้เค้าเช็คให้แล้วนะครับ ว่ามีไหม Dead Pixel เนี่ยผมก็รีบๆก็เลยไม่ดู

พอผมเห็น ก็รีบโทรไปเลย ว่าพี่ครับ กล้อง ผมมี Dead Pixel ที่จอ 1จุด เค้าก็เลยบอกว่า ทางฟูจิเเจ้งมาว่า เปลี่ยนไม่ได้ครับ เพราะมันไม่ใช่ จุดซีเรียจ (แต่คนซื้อของมาซีเรียจนะครับ)

ก็เลยถามไปว่ามีวิธีแก้ไหมพี่เค้าก็บอกว่า ไม่เป็นไรใช้ได้ บอกว่าถ้ามันขึ้นแถวๆกลางจอเปลี่ยนตัวใหม่ได้ แต่ถ้าขึ้นแบบนี้ก็ทำอะไรไม่ได้เเล้ว ผม ??? เพิ่งหัดเล่นกล้องด้วยอะครับ เฮ้อ ไม่มีอะไรหรอกครับก็แค่ อยากถามเพื่อนๆว่า ซื้อกล้องมาใช้สักตัว เป็นแบบนี้แล้วเพื่อนๆคิดยังไงครับแล้วจะทำยังไง แนะนำผมทีครับ หรือไม่เป็นไรต้องทำใจ แนะนำทีนะครับ

ขอบคุณครับ

นี่ครับรูป จุดเดียวด้านบนที่ผมวงไว้

pwt's Avatar

อยากให้แนะนำอะไรอ่ะ?

จะเอาไปเปลี่ยน ก็เปลี่ยนไม่ได้ ก็ไม่ต้องทำไรครับ ใช้ไปนั่นแหละครับ ไม่ต้องไปใส่ใจ

ซื้อกล้องมาใช้สักตัว เป็นผม ผมไม่คิดไรครับ ซื้อกล้อง ไม่ได้ซื้อจอดูหนัง

สมัยก่อน ผมก็เคยเป็น นะ อาการแบบ ไม่อยากให้มี dead pix ตอนซื้อจอ LCD ตัวแรก หมื่นกว่าบาท เช็คแล้วเช็คอีก จนมั่นใจ แล้วจึงซื้อ

จนมาเจอกับตัว โนตบุคผม ซื้อมา ไม่ได้เช็ค มาเจอ dead pix ที่บ้าน 3จุด เลยเอาไปขอเปลี่ยน
    พอเปิดดูอีก 3เครื่อง ที่ร้าน ปรากฎว่า มี dead ทั้งหมด ก็เลยเอาตัวที่เจอจุดเดียวมา ตอนนี้ ใช้มา 3ปีแล้ว ก็ยังไม่มีปัญหาอะไร
    (ซื้อโนตบุค ไม่ได้ซื้อจอดูหนัง)

ก็เลย จะแนะนำว่า ใช้ไปเหอะ อย่าไปใส่ใจ

OverclockZone Member Badman999's Avatar
    Hat Yai, Thailand

ที่สภาพแสงปกติ มี dead pix หรือป่าว
    แล้วเวลาถ่ายรูป dead pix มันติดในรูปรึป่าว
    ถ้าไม่มี dead pix ทั้ง 2 กรณี แสดงว่ามันไม่ใช่ dead pix หรอก
    มันเป็นเรืื่่องปกติครับ

OverclockZone Member narastaya9's Avatar
    อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

อย่างว่านะ ของมันเสียเงินชื้อ จะให้ไม่ซีเรยสก็ไม่ได้ แต่มันก็ไม่มีผลต่อภาพ ใช้ให้คุ้ม พังคามือไปเลยครับ ฝีมือมันติดตัว เราไม่ได้ติดกับอุปกรณ์

OverclockZone Member sophon's Avatar

Quote Originally Posted by pwt View Post
    อยากให้แนะนำอะไรอ่ะ?

จะเอาไปเปลี่ยน ก็เปลี่ยนไม่ได้ ก็ไม่ต้องทำไรครับ ใช้ไปนั่นแหละครับ ไม่ต้องไปใส่ใจ

ซื้อกล้องมาใช้สักตัว เป็นผม ผมไม่คิดไรครับ ซื้อกล้อง ไม่ได้ซื้อจอดูหนัง

สมัยก่อน ผมก็เคยเป็น นะ อาการแบบ ไม่อยากให้มี dead pix ตอนซื้อจอ LCD ตัวแรก หมื่นกว่าบาท เช็คแล้วเช็คอีก จนมั่นใจ แล้วจึงซื้อ

จนมาเจอกับตัว โนตบุคผม ซื้อมา ไม่ได้เช็ค มาเจอ dead pix ที่บ้าน 3จุด เลยเอาไปขอเปลี่ยน
    พอเปิดดูอีก 3เครื่อง ที่ร้าน ปรากฎว่า มี dead ทั้งหมด ก็เลยเอาตัวที่เจอจุดเดียวมา ตอนนี้ ใช้มา 3ปีแล้ว ก็ยังไม่มีปัญหาอะไร
    (ซื้อโนตบุค ไม่ได้ซื้อจอดูหนัง)

ก็เลย จะแนะนำว่า ใช้ไปเหอะ อย่าไปใส่ใจ
    ขอบคุณครับ ที่ให้แนะนำก็เผื่อเพื่อนๆมีวิธี พูดจา แบบว่าไม่ยอมๆอะไรแบบนี้ เพราะเห็นเค้าบอก มีปัญหาภายใจ 7 วันเปลี่ยนให้ แล้วไหงมี Dead Pixel ไม่ให้เปลี่ยนอิอิ

Quote Originally Posted by Badman999 View Post
    ที่สภาพแสงปกติ มี dead pix หรือป่าว
    แล้วเวลาถ่ายรูป dead pix มันติดในรูปรึป่าว
    ถ้าไม่มี dead pix ทั้ง 2 กรณี แสดงว่ามันไม่ใช่ dead pix หรอก
    มันเป็นเรืื่่องปกติครับ
    มันคือ Dead Pixel ครับ เกิดที่จอ เยย ตอนนี้ช่างมันละครับ

Quote Originally Posted by narastaya9 View Post
    อย่างว่านะ ของมันเสียเงินชื้อ จะให้ไม่ซีเรยสก็ไม่ได้ แต่มันก็ไม่มีผลต่อภาพ ใช้ให้คุ้ม พังคามือไปเลยครับ ฝีมือมันติดตัว เราไม่ได้ติดกับอุปกรณ์
    ขอบคุณครับ ใช่ๆครับท่าน ของเราซื้อมาเสียเงินไป ก็อยากได้เเจ่มๆ เอาแบบที่ท่านว่าเลย ใช้ๆถ่ายๆไปอิอิ

OverclockZone Member

ลองถ่ายหลาย ๆ สภาพแสงมาดูสิครับ ... ถ้ามันมีปัญหา เดทจิง ๆ

มันมักจะเป็นที่จุดเดียวกันทุกภาพ และทุกสภาพแสงนะ

แต่ถ้าเปิดชัตเตอร์นาน ๆ แล้วมีเดท เช่น 1/1" ใน iso สูง ๆ เช่น 400 ขึ้นไป

ผมว่าปรกติอ่ะครับ ..

OverclockZone Member independent131's Avatar

เดทที่จอ ไม่ต้องไปใส่ใจถ้าไม่มีผลกับภาพ วัตถุประสงค์ของกล้องคือเราต้องการภาพที่ถ่าย ไม่ได้ใช้มันมาดูหนังสักหน่อยครับ

pwt's Avatar

Quote Originally Posted by sophon
    ช่วยแนะนำทีครับ Fujifilm FinePix S2500HD ผมซื้อมาเมื่อวาน มี Dead Pixelซะละ
    อ่ะ คุณFinePix S2500HD ครับ จุดตรงนั้น เรียกว่า Dead Pixel นะครับ

แล้วก็ เจ้า Dead Pixel ... เอ็งน่ะ อยู่บน คุณFinePix S2500HD เค้านะ

ทำความรู้จักกันไว้นะ อย่าตีกัน จะได้อยู่กันนานๆ...
    เอ้อ แล้วก็ ไม่ต้องมาเพื่อนมาDead เพิ่ม นะ เกรงใจคุณFinePix S2500HD เค้า

...

อ่ะ ผมช่วยแนะนำให้ละ ...
    ปล. มุขคนอื่นเขา ผมยืมมาเล่นเฉยๆ อย่าซีเรียสนะ

OverclockZone Member lookkaew_lechery's Avatar

เปลี่ยนได้ครับ ถ้ามีปัญหา
    แต่ที่เล่ามา ทางร้านไม่ถือเป็นปัญหาครับ 1 จุดจาก 2-3 แสนจุดบนจอ เป็นมาตรฐานที่ผู้ผลิตยอมรับได้ (แต่ลูกค้าเกินจะยอม)
    สรุปว่าทำอะไรไม่ได้ครับ แต่ถ้ายังไม่รับออกมาจากร้าน ถึงจะปฏิเสธไม่รับกล้องตัวนี้ได้

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ตอนนี้ กำลังศึกษาไปเรื่อยๆ ไม่ซีเรียจละครับ เดี๋ยวเล่นๆเป็นมากๆก็อัพใหม่ละถ้า มีฝีมือกว่านี้อิอิ ขอบคุณครับ

OverclockZone Staff มหาชะนี's Avatar

ผมว่าถ้าเป็น dead ที่อยู่บนภาพ ถ้าไม่ให้เครม ผมเอากล้องปาหน้ามันเลย
    แต่ถ้าเป็น dead ที่จอ ไม่ให้เปลี่ยนก็ไม่เป็นไรครับ

OverclockZone Member Badman999's Avatar
    Hat Yai, Thailand

Quote Originally Posted by มหาชะนี View Post
    ผมว่าถ้าเป็น dead ที่อยู่บนภาพ ถ้าไม่ให้เครม ผมเอากล้องปาหน้ามันเลย
    แต่ถ้าเป็น dead ที่จอ ไม่ให้เปลี่ยนก็ไม่เป็นไรครับ
    งั้น ขอยืมกล้องท่านมหาชะนี ไปปาหน้าร้านเลย

แซวๆๆ

Quote Originally Posted by มหาชะนี View Post
    ครับผม เป็นแต่ที่จอครับ ภาพปกติ ผมไม่เคยซื้อกล้องใช้อะครับครั้งแรกก็เลยไม่รู้ว่าอะไรเป็นอะไร เลยมาตั้ง กระทู้ ขอความคิดเห็นใน OCZ นี้ละครับ ขอบๆคูณๆทุกๆคนครับที่แนะนำ

OverclockZone Member addpkt's Avatar

Quote Originally Posted by sophon View Post
    ครับผม เป็นแต่ที่จอครับ ภาพปกติ ผมไม่เคยซื้อกล้องใช้อะครับครั้งแรกก็เลยไม่รู้ว่าอะไรเป็นอะไร เลยมาตั้ง กระทู้ ขอความคิดเห็นใน OCZ นี้ละครับ ขอบๆคูณๆทุกๆคนครับที่แนะนำ
    เห็นว่าต้องอัพเฟิร์มแวร์ด้วย ที่ร้านอัพให้หรือยังครับ

Quote Originally Posted by addpkt View Post
    เห็นว่าต้องอัพเฟิร์มแวร์ด้วย ที่ร้านอัพให้หรือยังครับ
    อัพ เป็นเวอรชั่นล่าสุดเเล้วครับอิอิ

Bookmarks

Bookmarks