overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 6 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 111
    GFX 3D Addict parmafc's Avatar
    Future Park Rangsit

Default ชุดโฮมเธียเตอร์ บ้าน ประยุกต์มาใช้กับ computer เสียงที่ได้จะเป็นอย่างไร?

คือไปที่ Piyanas zeer Rungsit มา

ไปฟังมาแล้ว ด้วยตัวเอง ติดใจในเรื่องเสียงที่เป็นธรรมชาติ และความหนักแน่นเวลาที่ดูหนัง หรือดู Concert สด ๆ

ทั้งชุดประกอบด้วย รีซีฟเวอร์ ของ ONKYO TX-SR 606+ ลำโพง JAMO 606HCS3+Sub
    ดังรายละเอียดด้านล่าง
    http://www.piyanas.com/webboard/detail.php?id=5626

กำหนดติดตั้งวันเสาร์นี้

แต่อยากสอบถามเพื่อน ๆ ใน OCZ ก่อนว่า ถ้าหากต้นกำเนิดเสียงเราใช้เป็น computer ในการดูหนังและฟังเพลง เสียงที่ได้จะแตกต่างกับการใช้ ชุดเครื่องเล่น DVD-Cd Audio อย่างเช่นพวก Pioneer, marant,magnet มากน้อยแค่ไหนครับ?

โดยชุดคอมที่คาดว่าจะนำมาต่อกับชุดนี้ก็คือ

i7-860
    MB EVGA P55 FTW 200 ไม่มี ช่อง S/PDIF
    VGA HD5970 ใช้สาย HDMI ต่อไปยังจอ monitor คิดว่าจะเอา HDMI ไปต่อเข้า ONKYO
    HD seagate 500x2
    PSU Tagan BZ-900
    Monitor LED LG 22"

โครงการที่คิดไว้คือ ต้องการใช้ HDMI ที่แต่เดิมต่อเข้ากับ monitor LG จะนำไปต่อเข้า HDMI input ที่ตัว Onkyo และจะใช้ windows7 64 bit ปรับ Driver ให้ใช้เสียงจาก HD5970 เป็นต้นกำเนิด ส่งผ่านเสียงไปให้ ภาคขยายของ Onkyo เป็นตัวขับออกลำโพง Jamo 5.1

การต่อแบบลักษณะนี้ ถามว่า จะให้เสียงที่ออกมาตามต้นฉบับ แผ่น หรือ หนังที่เราเปิดทุกเรื่องเลยใช่มั้ยครับ?

เช่น แผ่น ที่อัดมาในรูปแบบ DTS Surround เมื่อต่อลักษณะดังกล่าว จะส่งผ่านจาก HDMI ไปยัง ONKYO ตาม source DTS อย่างต้นฉบับ โดยไม่ต้องปรับที่ AMP ONKYO เลยใช่มั้ยครับ

คือที่ผ่าน ๆ มาเคยต่อกับพวก เครื่องเล่น DVD-CD ทั่วไปอ่ะครับ ไม่เคยต่อผ่านคอมเลย

เลยอยากรู้ว่าต้องปรับแต่งหรือติดตั้งอย่างไรให้ได้เสียงที่ดีที่สุด

ขอบคุณทุก ๆ ท่านครับ

OverclockZone Member Innocentz's Avatar

ผมไม่รู้
    ผมมาดัน

Mac Addict User tassapon's Avatar

เค้าก็ทำกันเยอะแยะไปครับ HTPC อ่ะครับ แต่งได้เหมือนใช้เครื่องเล่นเลยครับ ชอบแบบไหนเอาแบบนั้น

OverclockZone Member naraklive's Avatar

Ram 24 g ป่ะท่าน

OverclockZone Member qubely's Avatar

computer ถูกสร้างมาอีกอย่าง
    อุปกรณ์ไฟฟ้าเต็มไปหมด ผู้ผลิตไม่สนใจเรื่องไฟกวนด้วย supply harddrive สารพัด
    แม้ soundcard ดี แต่บางทีก็เอาไม่อยู่ เร่ง vol เข้าแอม ยังมีเสียง หึ่งๆเบาๆในบางชุด (ไม่เปิดเพลง แล้วลองเร่งแอมให้เยอะๆดิ)

ยังไม่รวมถึง ความเพี้ยน สูง ถ้าเร่ง volumn มากๆ

ถ้าเครื่องเล่น DVD ที่ดีๆ ปรีเอ้าจะแรง dynamic หนักมาก (แผ่น audioหรือ DVD) ช่วงเงียบก็สงัดเลย ไม่มีกวน
    ยิ่งพวกคนชอบฟังเพลง เค้าถึงกะมานั่งใช้ตัวกรองไฟ ถ้ามาใช้ pcเจอ harddisk กำลังปั่นทำรอบ หูเทพคงส่ายหัว

(เครื่องเล่น cd ไม่เกิน 15000 บาท แทบเจ้ง เพราะ เครื่องเล่น DVD ที่มียี่ห้อ 3-4 พันบาท เล่น เพลง,หนัง ได้เพราะมากๆ)

ถ้าชอบดูหนัง

1.Hidef Box 5 พันกว่าบาท ไม่รวม Harddrive ส่ง DTS ได้ เข้า แอมดูหนัง http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=108336

2. เครื่องเล่น bluray เช่น philip ตัว Promotion 7500 บาท (bdp3000) ซื้อแผ่นblurayเถื่อน 300 บาท ภาคเสียงก็เข้าแอมไป

ทั้งสองแบบภาพสดชัด เสียง หมดที่ติ ยิ่งเรื่องฟุ้งๆ ไม่แน่นแบบ pc เพราะ soundcard ไม่แรง ยิ่งไม่มี

ช่วงนี้ผมไปลอง มาหลายแบบ รู้สึกว่า PC ดูหนัง ของผม เป็นเรื่อง ขี่ช้างจับตักแตน แถมไม่เสถียร

ก็แต่ก่อน Hidef box มันแพงนี่หว่า
    Last edited by qubely; 17 Feb 2010 at 16:41:26.

GFX 3D Addict parmafc's Avatar

^
    ^
    ^
    แรมแค่ 4 GB เองคับ

OverclockZone Member xmodule's Avatar

ลองหาอ่านเรื่องเกี่ยวกับ Bit Perfect กับ ถอด DTS ในบอร์ดนี้ดูก่อนนะครับ
    มีคนเขียนกันเยอะแล้ว

OverclockZone Member chattmv's Avatar

i7 มันเกินความจำเป็นไป i3 ก้เหลือแล้ว ถ้าไม่ได้ทำอย่างอื่น เอาเงินส่วนต่างชื้อชาวการ์ด ดีๆๆ HDD เก็บหนังดีกว่า

OverclockZone Member BlackDrago's Avatar

Quote Originally Posted by qubely View Post
    1.Hidef Box 5 พันกว่าบาท ไม่รวม Harddrive ส่ง DTS ได้ เข้า แอมดูหนัง http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=108336
    เข้าไปอ่านรีวิวกับราคาแล้วน่าซื้อมาก เมื่อปีที่แล้วดูไว้หลายตัวส่วนใหญ่หมื่นอัพทั้งนั้นแถมลูกเล่นน้อยกว่านี้มากด้วย

OverclockZone Member Takumigrit's Avatar

- ดูหนัง ถ้าออกไปเป็นดิจิตอล เข้า AVR แล้วละก็ แหล่มโป๊ะครับ โหลด Hi def มาดู กระหึ่ม ไม่แพ้เครื่องเล่นเลย(แต่อย่าไปเที่ยบกะเครื่องเล่นแพงๆ ก็แล้วกัน) ที่เหลือ ก็การจัดวาง , สายสัญญาน, ห้อง, จุดนั่งฟังของท่านแล้วละครับ

- ฟังเพลง ต่อเข้า AVR นี่ ต้องยอมรับว่ามันสู้ amp 2 ch ที่เกิดมาเพื่อฟังเพลงไม่ได้ อยู่ที่ความพอใจละครับอันนี้ ถ้าฟังแล้วชอบ ก็จบ แต่ถ้าอยากอัพเกรดก็
    1. เพิ่ม Dac ดีๆ อีกซักตัว แล้วต่อ Analog มาที่ AVR
    2. ถ้าเอา AVR ตัวเดียวเลยลองหันไปมอง AVR ของ NAD เจ้านี้เขา Music First ช่วยได้เหมือนกัน

- เรื่องเสียง ถามว่าต่างจากเครื่องเล่น CD ไหม ? > ต่างครับ อันนี้ต้อง อาศัย DAC เข้าช่วย (แต่ก็ไม่เหมือนอยู่ดี) แต่ก็ไม่ได้แปลว่าเสียงจะไม่ดีนะ

ของงี้ต้องลองครับ สิบปากว่าไม่เท่าลองฟัง ใช้คอมเล่น สะดวก แต่ก็มีข้อด้อยบ้าง

ขอบคุณทุก ๆ ท่านมากเลยครับ ได้ idea ขึ้นมาอีกเพียบเลย

สรุปก็คือคงต้องลองต่อดูเองล่ะ

ไว้ติดตั้งเสร็จเมื่อไหร่ จะมาเล่าประสบการณ์ การฟังเพลง และดูหนัง สำหรับชุดนี้ให้ฟังกันนะครับ

OverclockZone Member Takumigrit's Avatar

Quote Originally Posted by parmafc View Post
    ขอบคุณทุก ๆ ท่านมากเลยครับ ได้ idea ขึ้นมาอีกเพียบเลย

สรุปก็คือคงต้องลองต่อดูเองล่ะ

ไว้ติดตั้งเสร็จเมื่อไหร่ จะมาเล่าประสบการณ์ การฟังเพลง และดูหนัง สำหรับชุดนี้ให้ฟังกันนะครับ
    อย่าลืมมาเล่าไห้กันฟังบ้าง รอฟัง ความคิดเห็นจ่าโม่อยุ่ ราคาน่าคบหา สำหรับ คนไม่บ้าพลัง

OverclockZone Member sleipnir's Avatar
    OCZ CopyRight Club

พี่ผมทำอยู่ครับ

มันเเพงค่าเเอมครับ

ความเห็นจากประสบการตรงของผมนะครับ

ถ้าจะทำจริงๆ งบต้องราวๆ4หมื่นครับ

เพราะถ้าเเอมไม่เทพ เสียงที่ออกก็สู้ลำโพงคอมเทพๆเพียวๆไม่ได้ครับ ลำโพงคอมเทพๆ ที่หามาได้ในราคาหมื่นต้นๆก็เยอะครับ

ถ้าเเอมเทพ ลำโพงไม่เทพ ก็เน่าอีก ลำโพงเทพที่ว่าคือลำโพง 5.1เเท้ รหัส Dolby DTS ที่มีราคา 15000 อับ (ประมาณนะครับ มี +- เเล้วเเต่ยี่ห้อ)

สรุป จะทำทั้งที เอาให้คุ้ม งบต้องราวๆ35000 ขั้นต่ำครับ ในกรณีที่ต้องการ 5.1 นะครับ ไม่งั้นเล่นลำโพงคอมเทพๆเถอะครัยบ เสียงดีกว่าเยอะ

คือ ถ้าจะเอาโฮมเทียเตอร์มาต่อ เเต่เอาลำโพงถูกๆ เเอมล่างๆมาต่อ ทำมา ก็สู้ลำโพงคอมเทพๆอย่าง Xfi-Titanium+Z-5500 หรือ Bose C5 ไม่ได้หรอกครับ ที่สำคััญ สองคู้ที่พูดมาราคาเเค่ 2 หมื่นต้นๆเองครับ พื้นที่ก็ไม่กินเลยด้วย

ฉะนั้น ถ้าจะทำให้เทพกว่าลำโพงคอม ผมเเนะนำ งบ 4 หมื่นอับ กรณี 5.1 ครับ
    Last edited by sleipnir; 17 Feb 2010 at 17:36:27.

^
    ^
    ชุดที่ จขกท จัดมา ถ้า ห้องดี เซตดี เสียง***งกับลำโพงคอมที่ท่านว่ามา หลายช่วงตัวนะคับ ทั้ง มิติ เวทีเสียง ด้านกว้าง ลึก สเกลเสียง

OverclockZone Member qubely's Avatar

Quote Originally Posted by BlackDrago View Post
    เข้าไปอ่านรีวิวกับราคาแล้วน่าซื้อมาก เมื่อปีที่แล้วดูไว้หลายตัวส่วนใหญ่หมื่นอัพทั้งนั้นแถมลูกเล่นน้อยกว่านี้มากด้วย
    วันก่อนเข้าไป set ภาพให้น้องคนนึง เค้าซื้อบ๊อกhdตัวนี้มา

ดูหนัง hidef ที่โหลดมา set tv แบบ ปล่อยสดๆ แทบไม่แต่ง ทำ sparpen นิดหน่อย เร่งสีโทนอุ่นนิดๆ
    (TV LG 42 นิ้ว เสปคตลาดๆ)ภาพออกมาเหลือเชื่อ แสง เงา ความมันวาว ของโลหะ หนังเหี่ยวทีนกา

เรื่องเสียงก็เยี่ยม (coaxial out ไป แอม ถอดรหัส)

ชุดลำโพงก็ประมาณ ที่ จขกท ว่า คือชุดสำเร็จทั่วไป (jamo ที่ จขกท ว่า ดีกว่าอยู่แล้ว)

5 พันกว่า ลืม pc ไปเลยครับ ตอนนี้มี pc อยู่ ก็จะเอาเจ้า box นี่อีก (เซ้ง pc ออกขาย)
    Last edited by qubely; 17 Feb 2010 at 18:18:41.

OverclockZone Member sleipnir's Avatar
    OCZ CopyRight Club

Quote Originally Posted by Takumigrit View Post
    ^
    ^
    ชุดที่ จขกท จัดมา ถ้า ห้องดี เซตดี เสียง******งกับลำโพงคอมที่ท่านว่ามา หลายช่วงตัวนะคับ ทั้ง มิติ เวทีเสียง ด้านกว้าง ลึก สเกลเสียง
    ก็ผมบอกเเล้วไงครับ ว่าถ้าราคาไม่ถึง 35000 ผมไม่เเนะนำ

เเต่ที่ จขกท จัดมา มัน 40000 กว่านะครับ ถ้าราเต็มก็เเพงไปอีก ได้้อ่านครบมั้ยครับเนี่ย - -

OverclockZone Member chattmv's Avatar

ชอบดูหนังมันๆๆ แน่ะนำ harman kardon 360 ไปดูเที่ยบกับ ONKYO TX-SR 606 หนักแน่นกว่าเยอะ แต่ Concert ด้วย ตัวนี้ก็น่าเล่น ถ้าชอบแบบบรรยากาศโอมล้อมเล่นยามมาฮ่า เสียงจะบาง แต่ไม่เพลงไม่เพราะ

งบประมาณ 35000 นิดๆๆ ก็ได้ชุดดีๆๆ ชุดดูหนังครับ แต่สำหรับห้องเล็ก หรือถ้างบไม่ถึง ชื้อ AVR กับ คู่หน้าก่อนก็ได้

KLIPSCH : QUINTET III=10,900

HARMAN KARDON : AVR-160 17,900 ONKYO TX-SR507 15900

SUB INFINITY Primus PS28 6900

ชื้อร้ายแถวคลองเตยได้ถูกว่านี้อีกครับ
    Last edited by chattmv; 17 Feb 2010 at 19:20:54.

OverclockZone Member Morn Ing's Avatar

ใช้ชุดนี้ เลือกสายสัญญาณที่ช่วยเรื่องความอิ่มของเสียงกลางเข้ามาในชุดด้วย
    จะช่วยเพิ่มอรรถรสทั้งการดูหนัง คอนเสิร์ท ครบครันเชียวละ
    ต่อกับคอมผ่าน S/Pdif เข้า AVR ถ้ายอมๆ เรื่องปกติของ PC
    สัญญาณรบกวนเล็กน้อยเวลาเปิดเสียงดังไปได้ก็สุขอุราคณานับ

อ่า เพิ่งสังเกตุว่ามีบางท่านกำหนดประสิทธิภาพจากราคาเป็นหลักด้วย ^^

สายลำโพง Left+Right+Center ผมใช้ของ IN-AKUSTIK Exzellenz silver ของ GERMANY ครับ
    ให้เสียงกลางที่นุ่นนวล อุ่น ๆ

ส่วนสาย Sub ใช้ RCA ของ Audio Patmos ของ IN-AKUSTIK เหมือนกัน ซึ่งไม่ค่อยแพงมาก แต่ให้
    มวลเนื้อเบสที่ไม่บวม แต่กระชับ เสียงเบสดีดตัวได้ดี จากที่ลองที่ร้านมา

ส่วน Surround เดี๋ยววันที่มาติดตั้ง ช่างเค้าจะนำติดตัวมาอีกที ก็คงเป็นสายธรรมดา เมตร ละ 150 กว่าบาทนั่นแหล่ะ ชุดหลังไม่เน้นเท่าไหร่

สรุปชุดนี้ทั้งหมด ก็หมดไปประมาณ 44000 กว่าบาท ล่ะครับ

ไม่รู้เสียงจะออกมายังงัย เมื่อจับคู่กับคอม เพราะตอนที่ลองฟังในห้อง เค้าจับคู่กับ DVD-Pioneer

ขอบคุณทุกท่านมากครับที่เข้ามา comment

OverclockZone Member leahlover's Avatar

เสียงจากคอม เพราะกว่าเสียงจาก เครื่องเล่นดีวีดีเยอะครับ ไม่เชื่อลองดู

Page 1 of 6 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks