Announcement

Collapse
No announcement yet.

ข้อมูลการ oc Alive+x2 3600+ ของกระผมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ข้อมูลการ oc Alive+x2 3600+ ของกระผมครับ

สืบเนื่องมาจากกระทู้ m2n-e ผมก็ได้ย้ายมาเล่น alive (ไม่ใช่ว่ามันไม่แรงนะ) แต่พอดีผม mod ซิงค์ติด chip set ให้กับ alive ไว้ตั้งแต่สมัยซื้อ am2nf6 แล้ว

ย้ายจาก am2nf6(ดันใส่ x700 ไม่ได้)>>m2n-e (ดันไม่มีออนบอร์ด)>>alive (เสียดายซิงค์ที่โมไว้เลยย้ายมา)

งานนี้เห็นเพื่อน ๆ บ่นกันเยอะเหลือเกินว่าลากไม่ไปวันนี้น้อง spellreal มาพิสูจน์กันให้เห็นจะ ๆ กับแรม ddr2 533 ชิพ kington บ้าน ๆ 1G 2แถว

System ที่ใช้ทดสอบ
    Asrock Alive
    x2 3600
    1G*2 533 chip kington
    psu nmb ของคุณนิว
    asus x700pro ddr3

ทดสอบเบื้องต้น+config ชมที่ rep3
    ผลทดสอบแบบละเอียดจะทยอย ๆ ลงให้นะครับ(พร้อมรูปภาพ)

Mini TEST ON air 2.9G มาแว้วจ้า
    http://forums.overclockzone.com/foru...ewpost&t=80425

Sink Chipset Mod for Alive
    http://forums.overclockzone.com/foru...221#post826221
    Last edited by spellreal; 20 Jul 2007, 11:38:44.

รองชมอยู่

Comment

ทดสอบเบื้องต้นได้ดังนี้ครับ

1.mode ประหยัดไฟ vcor1.150@2.47@824 (4 4 4 12 16) temp 38-49 sink original

2.mode อัดแรม vcor1.300@2.70@900 (5 5 5 15 25) temp 45-55 sink original

3.mode อัดcpu vcor1.300@2.85@820 (4 4 4 12 16) temp 45-55 sink original

ปล.ทดสอบห้องปกติไม่มี air นะครับ เนื่องจากใช้ sink เดิมและแรมชิพบ้าน ๆ จึงยังไม่ได้อัดแบบเต็มสูบเลยแต่ลองแหย่ ๆ เล่นดูได้ 2.92-2.96 แต่ไม่เสถียรเพราะไม่ได้ปรับไรนอกจากบัสแรมกะ cpu ปลีกย่อยว่าง ๆ จะลองปรับแบบละเอียดดูครับไม่รู้จะมีบุญได้ถึง 3G กะเค้าป่าวกับแรมบ้าน ๆ ชิพคีงตั้น

mode 1 นี้ใช้ปัจจุบันครับเสถียร+เย็นดีว่าจะลองเปิด q ดูถ้าใช้ได้คงเย็นจับจิตยิ่งกว่านี้

mode 2-3 เทสยังไม่เต็มที่นะครับลองขำ ๆ แต่เทส super pi 32m ผ่านแต่ยังไม่ได้ลองเสถียรภาพอื่น ๆ (ปกติจะรัน 3dmark03-05 ข้ามวันข้ามคืนถึงจะถือว่าเสถียร) แต่ก็ถือว่าสัก 70-80% น่าจะใช้ได้เลย
      Last edited by spellreal; 2 Jul 2007, 09:18:20.

Comment

แว๊ก มาแย่ง rep 2 T-T

Comment

จองอีกสัก rep เผื่อจะยาว

Comment

ปัจจุบันนี้ยังไม่ได้ fix ไรมากวิ่งที่ 2.9 ไฟสุดบอร์ด T-T แค่ 1.35 เองหงะ

แรมนี้อัดมันส์ดีจริง ๆ วิ่ง 800 (ชิพบ้าน ๆ ลองอัดได้ 900 เลยสุดติงจริง ๆ)

Comment

หล่อเกิ๊น ไฟ 1.35V มันไป 2.9 เสถียรเหรอคับไม่อยากเชื่อ

Comment

อ้อพอดียังไม่ได้เทสอะไรมากมายครับพอดีกลับมาจากพันทิพย์ได้แรมบ้าน ๆ มาเลยลองมาอัดแรมเล่น ๆ ดูนี้แรมก็ล่อไปแบนวิท 9000 แระแจ่มดีจริง ๆ

Comment

อยากเห็น ซิงค์ติด chip set คับ

มันร้อนเหลือเกินคับ

จะได้เป็นแนวทางในการโมต่อไปคับ

ตอนนี้เอาพัดลมเป่าอยู่คับ

Comment

ดันสองที อึ๊บ...อึ๊บ

Comment

Originally posted by hang_on View Post
                      อยากเห็น ซิงค์ติด chip set คับ

มันร้อนเหลือเกินคับ

จะได้เป็นแนวทางในการโมต่อไปคับ

ตอนนี้เอาพัดลมเป่าอยู่คับ
                      ไม่ยากครับใช้น็อตตัวเดิมที่ได้จาก chipset เดิมมันอ่ะเก็บไว้

แล้วเราก็ไปหา sink cpu P3-P4 หรือ 462 อ่ะครับ(ตัวเขื่อง ๆ แต่อย่าใหญ่โตมากเด๋วจะติดพวก C)

ให้เราวัดแล้วสว่านเจาะรูแล้วเทียบของเก่าว่าตรงป่าวถ้าตรงก็จัดการตะไบส่วนที่เกิน หรือส่วนที่ติด C ออกมา แล้วหลังจากนั้นก็จัดการแปลงร่างโล้ดครับ

ขอบอก chipset ตัวนี้ร้อนมาก ๆ พอ ๆ กะน้อง cpu เลยครับขนาดติดซิงค์โตยังอุ่น ๆ อ่ะซิงค์เล็กมือพองครับรับรองได้

Comment

กำลังนึกภาพตามอยู่คับท่าน

ขอบคุณมากคับที่แนะนำ

ขอชมผลงานสวยๆของท่านหน่อยสิครับ

Comment

สวย....ไม่สวยหรอกครับ T-T ดูเซอร์ ๆ ด้วยเพราะไม่ได้ตะไบเก็บงานเลย ใช้สว่านเกลี่ย ๆ เอา

แต่เคยมีคนทำเมื่อนานมาแล้วอ่ะครับ (รู้สึกจะเป็นการ์ดจอ) แต่ของ mainboard ต้องดูว่าบอร์ดเรามันมีติด ic ตัวไหนหรือเปล่าอ่ะครับ ข้อควรระวังคือระวังขอบของซิงค์(คม) ไปขูดกะบอร์ดเวลาติดตั้งอ่ะครับ

แต่รับรองคุณภาพคับแก้วแน่นอน (ซิงค์ผมไปขอซื้อที่พันทิพย์ชั้น 4 โซนมือสองอ่ะครับ 4 ตัวร้อย เหอ เหอ ไม่ขอเอ้ยชื่อร้านเด๋วจะหาว่าโฆษณา แต่อยู่ใกล้ห้องน้ำชั้น 4 (พี่แกชอบเอาซิงค์เก่า ๆ มาวางหน้าร้าน) วันนี้ก็เจอแกเอาซิงค์ chipset ของ asus แบบขอเกี่ยวมาขาย 20บาท เอง อยากได้แต่รีบไปหน่อยเลยไม่ได้สอยมา

Comment

และแล้วก็ตัน 2.85 แรม 800 4 4 4 12 16 ครับ T-T (ชิพคิงตั้นครับ)
                            เทส pi 32m ผ่าน แต่ 2.9 ไม่ผ่าน T-T ทำใจไฟไม่แรงครับ

ขอเบิร์นไปสักพักก่อนเผื่อจะฟลุ๊คไป 3G กะเค้าบ้าง T-T (ไปกะแรมบ้าน ๆ นี้สงสัยไปไม่ถึง)

Comment

เหอะๆ สู้ๆคับเด่วก็ถึงเอง

Comment

Working...
                              X