overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7
    OverclockZone Member freedom007's Avatar

Post ถามเรื่อง Supply หน่อยครับ

ผมซื้อพัดลม มาติด เพิ่ม 4 ตัว(ไม่ได้รวมกับ CPU นะ) ในคอม ไฟมันจะพอไหมครับ

ตัว ละ 30 กว่าบาท 12.V

ซัพพายผม

กลัวติดมากเกินแล้วมันไหม้ ซวยเลย

ใครมีวิธีคำนวนช่วยคำนวนให้หน่อยนะครับ

Last edited by freedom007; 17 Feb 2010 at 18:58:34.

OverclockZone Member

ขอบคุณสำหรับคำถามครับ...ไม่ค่อยว่างเท่าไหร่งานเต็มโต๊ะทีเดียวครับ...แต่คำถามน่าสนใจดี...จะกลับมาตอบให้ครับ...ช่วยเทสด้วยโปรแกรม OCCT ให้ดูด้วยจะขอบคุณมากครับ...

OverclockZone Member freedom007's Avatar

Quote Originally Posted by Thammasorn View Post
    ขอบคุณสำหรับคำถามครับ...ไม่ค่อยว่างเท่าไหร่งานเต็มโต๊ะทีเดียวครับ...แต่คำถามน่าสนใจดี...จะกลับมาตอบให้ครับ...ช่วยเทสด้วยโปรแกรม OCCT ให้ดูด้วยจะขอบคุณมากครับ...

ใช่ตัวนี้ไหมครับ แล้ว เทสไง อ่ะ

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

ต้องลองเล่นเทสดู เล่นเกมส์หนักๆก็ได้ ไม่ดับ/รีสตาร์ทก็น่าจะไหว กำ

ขอโทษด้วยที่ตอบช้า...(อาจดีกว่าไม่ตอบ)...
    วิเคราะห์ตามฉลากนะครับ...(ฉลากว่าไงว่างั้น..ทฤษฎีล้วน ๆ ไม่มีของ+ไม่มีห้องแลบ)
    +12v1=168w +12v2=132w รวมจ่ายจริง 300w (ตามฉลากกำกับไว้บอกเต็มที่ 450w โดยกำหนดให้ Output 350w = 5v & 3.3v อีก 150w = 450w )
    ปัญหาอยู่ตรง +5 / +3.3 /-12v /+5vsb ซึ่งเป็นตัวเลขอาจเกินจริงและจะแสดงตัวเลขกำกับไว้ให้เิกิน 450w ด้วย แต่เพื่อเลี่ยงกฏหมายหรืออย่างไรไม่ทราบเหมือนกัน ด้านขวามือจึงมีการเขียนเพื่อให้ได้ 450w เต็ม แต่ตัวเลขนี้จะถูกเฉลยจริงเมื่อมีการทดสอบในแลบ ประกอบกับเป็น Passive ด้วย เช็คเมื่อไม่มีแลบสิ่งที่พอทำได้คือเช็คด้วยโปรแกรม เช่น OCCT เพื่อดูไฟว่าดรอบในแต่ละเฟสเป็นอย่างไรก็พอคาดการณ์ได้บ้างแต่ไม่ทั้งหมด
    จากข้อมูลเพียงฉลากที่มีอยู่ ขอสรุปว่า...
    ๑) เพาเวอร์ตัวนี้จ่ายจริง 300w บวกลบกับ5v & 3.3v อีก 30-50w เป็น 350w (ฉลากบอก rate 350w) ส่วนตัวคาดว่าเต็มที่ 380w
    ๒) ติดพัดลมประมาณ 120ซม. 3 ตัว (รอบต่ำๆ) พัดลมเล็ก โดยรวม 4 ตัวรอบต่ำ ๆ ได้ รอบจัดเหมือนโรงสีไม่ไหว
    ๓) ปัญหาติดพัดลมได้มากน้อยหรือไม่คงต้องรู้อสเปคตัวอื่น ๆ ว่าเป็นอย่างไรด้วย..(การ์ดจอบางทีกินไฟมากกว่าอย่างอื่น)
    ๔) พฤติกรรมการใช้งานเป็นอย่างไร เปิดทั้งวันแต่พิมพ์เอกสาร เขียนแบบในห้องแอร์ ไม่มีปัญหาอยู่ได้หลายปี แต่เล่นเกมให้ห้องที่ไม่มีอากาศถ่ายเทด้วยและเล่นแบบข้ามวันข้ามคืนด้วย 1-2 ปี อาจเปลี่ยนเครื่อง
    ๕) เพาเวอร์จะไหม้ สาเหตุมาจาก -ไฟกระชากสูงเช่นฟ้าผ่า หม้อแปลงระเบิดในที่ใกล้ -มีตัวสัตย์เข้าไปในวงจรไฟ เช่น จิ้งจก แมงมุม เป็นต้นทำให้เกิดไฟช็อตได้เพราะสัตว์มีน้ำในตัว -เจอความร้อนสูงมากๆ จึงไม่ควรตั้งคอมไว้ใกล้เตาไฟ เป็นต้น..
    หมายเหตุ: เรื่องฉลากไม่แน่ใจว่ามีการปลอมแปลง(หรือเบี่ยงประเด็น) ได้หรือไม่ เช่น ฉลาก NOX 500w ก็ไม่ชัดเจน ฉลาก Raidmax 630w ค่อนข้างเพี้ยนมากระหว่างฉลากเว็บแม่กับฉลากที่ขาย ทำให้ยากเพราะต้องทดสอบถึงจะได้ข้อมูลจริง ในรีวิวเน้นเรื่องอื่นๆแทน เช่น พัดลมสวย ถอดสายได้ เป็นต้น ซึ่งเป็นออพชั่นเสริม (พยายามเข้าใจว่าเป็นจิตวิทยาการขายทางธุรกิจ แต่ผลเสียจะตกอยู่กับผู้บริโภคตาดำๆแทน..)
    ส่วนฉลากที่ชัดที่สุดและตัวเลขตรงคือ Seasonic X-Series 650w ... เพียงแค่ฉลากจึงบอกไม่ได้ว่าเป็นข้อเท็จจริงทั้งหมดอาจมีการอำพรางได้...

อาจถูกกล่าวหาว่า...พูดไปเรื่อยเปื่อย..จึงขออนุญาตยกตัวอย่างประกอบ..ให้คุณ freedom007 ดู ดังนี้
    ตัวอย่างฉลากคลาดเคลื่อน (หรืออำพราง)
    เกี่ยวกับ PSU… Raidmax RX-630A… ข้อมูลฉลากไม่เหมือนกัน...ขอบอกก่อนนะครับว่าไม่ได้มีเจตนาไม่ดีเพียงแต่สงสัยบางประการ...ข้อมูลที่สงสัยคือ...
    ข้อมูลที่ 1(ขอใช้คำว่า เว็บขาย):
    http://forums.overclockzone.com/foru...5&postcount=85
    ข้อมูลภาค Out Put จะเห็นว่า +12v มี 2 Rail (หรือ2เฟส) เฟสละ 18.0A (MaxLoad) คำนวนออกมาจะได้ 432 วัตต์ +3.3v=30.0A(99w) และ +5v=50.0A(250w) รวม 781w ในความเป็นจริงเป็นไปได้ทางตรรกะ แต่ข้อสังเกตผังนี้ คือ +12v ค่อนข้างน้อย(432w) และบอก (MaxLoad) ไปแล้ว แต่ตั้งขายไว้ที่ 630w (PeakLoad) อีกต่างหาก
    ข้อมูลที่ 2 (ขอใช้คำว่า เว็บแม่):
    http://www.raidmax.com/
    ข้อมูลภาค Out Put จะเห็นว่า +12v มี 2 Rail (หรือ2เฟส) ระบุไว้เฟสเดียวคือ 22.0A (MaxLoad) อีกเฟสไม่เขียนไว้เดาว่าเท่ากัน 22.0A คำนวนออกมาจะได้ 528 วัตต์ +3.3v=25.0A(82.5w) และ +5v=50.0A(125w) รวม 735w ในความเป็นจริงเป็นไปได้ทางตรรกะ แต่ข้อสังเกต คือ +12v ค่อนข้างมากกว่าด้านบน(528w) ส่วนอื่นคือ 102w ตั้งขายไว้ที่ 630w (PeakLoad)
    สงสัยว่าข้อมูลทำไมต่างกัน ตัวเดียวกันแท้ ๆ ….
    ความเห็นส่วนตัวเพิ่มเติม...
    ๑. เว็บขายรายงานฉลากตามที่เห็น..ว่าไงว่ากัน เว็บแม่ต้องการแสดงรายละเอียดแบบหยาบ ๆ จะเน้นผลภาพรวม (ออกแนวไม่ต้องรู้มากมันจ่ายได้ก็แล้วกัน) จึงกลายเป็น +12v คนละอย่างกัน คือ 18.0A กับ 22.0A
    ๒.คำนวนเฉพาะ +12v เว็บขายจะจ่ายจริงได้แค่ 432w เต็มที่ 630w เว็บแม่ได้ 528w เว็บขายดูไม่ดีเลยแต่แยกชัดเจนดี เว็บแม่ภาพรวมดูดีกว่า ถ้าจ่ายจริง 528w
    ๓.ข้อมูล เว็บขาย กับ เว็บแม่ ทำไมต่างกัน ผลเสียคือเราไม่รู้ว่าอะไรจริงอะไรเท็จ แต่ที่แน่ ๆ เราคือผู้บริโภค จึงไม่ควรถูกเอาเปรียบอย่างไร้เหตุผล คุ้มไม่คุ้มก็ไม่เป็นไร แต่ก็อยากสบายใจว่าไม่มีใครหลอกลวง...ใคร...
    สรุป :
    -PSU ตัวนี้จ่ายจริงตามเว็บขาย 432w เต็ม (บวกที่เกินมา 198w) จึงจะได้ Total 630w (ถัวเฉลี่ยราว ๆ 432-470 วัตต์)
    -หากจ่ายจริงตามเว็บผู้ผลิต 528w (บวกที่เกินมา 102w) จึงจะได้ Total 630w (ถัวเฉลี่ยราว ๆ 528-550 วัตต์) ดีกว่าหน่อย
    -ข้อมูลผันผวนทำให้คำนวณวัตต์ผันผวนไปด้วยครับ ถ้าได้ข้อมูลเชิงประจักษ์จะดีมาก (มีห้องแล็บ+มีของทดสอบ+อ่านฉลากกันเห็นๆ) อันนี้วิเคราะห์ตามอาการฉลากครับ... ผิดพลาดคลาดเคลื่อนได้เหมือนกัน..ตาลาย...

...เป็นแค่การเล่าสู่กันฟังครับ...ไม่มีผลได้เสียกับใครครับ...แค่คนหนึ่งที่สงสัยเท่านั้นเอง...ได้ A กันเยอะนะครับ

ขอบคุณมากนะครับ ละเอียดจริงๆ ผม ก็ ถอดไป 1 ตัว ละ เหลือ 3 ตัว พอ กะลังดี

Bookmarks

Bookmarks