overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20
    OverclockZone Member nonyoyo01's Avatar

Default ถามหน่อยครับเรื่องการเรียนต่อมหาลัยสายคอม

พอดีผมจะต่อ ม4 เนี่ยให้เรียนสายอะไรดีครับ แล้วจะต่อมหาลัยพวกคอมเอา

แนะนำหน่อยครับ

OverclockZone Member nonyoyo01's Avatar

ไม่รู้จะไปถามที่ไหนเลยต้องมาถามที่นี่แหละครับ

รบกวนหน่อยนครับ

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

มปลาย เรียนวิทย์คณิต มหาลัยต่อวิทย์คอม

OverclockZone Member abnormal's Avatar

เข้ามหาลัย เริ่มใหม่หมด

OverclockZone Member Toretto's Avatar

น่าจะไปทาง ปวช ช่างอิเล็กนะครัีบ จะได้เรื่องปฏิบัติมากกว่า พอจบ ปวช ก็ไป วิศวคอม แต่คงจะสอบเข้ายาก

แล้วถ้าเรียน ศิล คำนวน ไปได้ไหมครับ พอดี วิท-คณิตมันรับตั้ง เกรด 3

OverclockZone Member

ผมว่านะเรียน ปวช ดีกว่า เพราะได้เรียนเรื่องปฎิบัติการ และคู่แข่งเข้ามหาลัยมีไม่ค่อยมาก ถ้าเรียนดีก็มีสิทธิได้โคต้า ของ พวกมหาลัยพระจอมเกล้าทั้งหลาย แต่ถ้าเรียนศิลคำนวนคงเข้าเรียนพวกคอมไม่ได้ เพราะมันต้องเรียนวิทยาศาสตร์หลายๆตัว

ผิดถูกอย่างไรก็ขอโทษทีนะครับ ความเห็นส่วนตัว

OverclockZone Member abnormal's Avatar

เจอ แคลคูลัส คำนวนทั้งนั้น บางคนตอนเรียน มัธยม หรือ ปวช เช่น ก่อสร้าง ช่างกล เพื่อจะหนีคำนวน แต่ที่ไหนได้ พอเข้ามหาลัย มาต่อ พวกโยธา ไฟฟ้า เครื่องกล คำนวนทั้งนั้น ยิ่งหนียิ่งเจอ เลยที่นี้
    Last edited by abnormal; 17 Feb 2010 at 19:51:41.

OverclockZone Member sosomekk's Avatar

Quote Originally Posted by abnormal View Post
    เจอ แคลคูลัส คำนวนทั้งนั้น บางคนตอนเรียน มัธยม หรือ ปวช เช่น ก่อสร้าง ช่างกล เพื่อจะหนีคำนวน แต่ที่ไหนได้ พอเข้ามหาลัย มาต่อ พวกโยธา ไฟฟ้า เครื่องกล คำนวนทั้งนั้น ยิ่งหนียิ่งเจอ เลยที่นี้
    หนี้ไม่พ้จริงๆๆ ครับๆ เรียนไฟฟ้า โดนไปเลยวงจร 1 เเละ 2 คำนวณ ๆสุด

แต่ไม่ปวดหัวมีเครื่องคิดเลข

OverclockZone Member sonkub's Avatar

สายวิทย์ จะได้เปรียบกว่าในหลายๆด้านตอนไปสอบครับ

OverclockZone Member GTR 35's Avatar

วิทย์-คณิต ไงครับ

OverclockZone Member nnoottyy's Avatar

ถ้าไม่เรียน วิทย์-คณิต บางมหาลัยเค้าไม่รับเข้าสายวิทย์ เลยนะครับ โดยเฉพาะรัฐบาลดังๆ

ถ้าจะเรียนสายศิลป์ ต้องไปเข้าเอกชนเอาครับ รับหมด 555+

แต่ก็นั้นแหละ เรียนสายศิลป์มา เจอคณิตมหาลัยจะยากไปป่าวครับ เพราะฐานทางนี้มาน้อยครับ

ถ้าคิดว่าตัวเองปรับตัว+เรียนรู้เร็ว ก็เรียนสายศิลป์แล้วไปต่อ วิศวะ หรือ วิทยาคอมของ ม.เอกชนเอาครับ

แต่สิ่งที่ผมได้พบและเจอ ม ปลาย ยังไงๆ ก็ได้คะแนนดีกว่า ปวช อะครับ แต่มันก็เป็นแค่คะแนนทางการเรียน

ชีวิตใหม่เริ่มต้นเมื่อทำงานครับ

OverclockZone Member X-ZaR's Avatar
    อ.สว่างแดนดิน จ.สกลนคร

ถ้าท่านจะเข้า (มหาลัย)รัฐบาล ผมว่าเรียนสาย วิทย์-คณิต

แล้วสอบ วิศวะคอมฯ หรืออะไรก็แล้วแต่ เพราะ ความฝันผมเป็นแบบนั้น แต่ความรู้ไม่ถึง(ไม่ชอบวิทย์) ^^

ผมเลยเลือกเรียน ปวช. คอมฯธุรกิจ ของเอกชน แล้วต่อ ปวส. เน้นคอมฯ อย่างเดียว

มหาลัย เดียวไว้เลือกอีกที อิอิ

OverclockZone Member gunjan's Avatar

เรียน สายศิล ป์ มา มาต่อ เทคโนคอมพิวเตอร์ ก็ได้ ครับ

OverclockZone Member tonmoz's Avatar
    @ Mahidol Salaya | Ratchaburi

ระบบแอดระบบใหม่เป็นไงผมไม่รู้อะนะ
    แต่ก็น่าจะกำหนดหน่วยกิตวิชาต่างๆ ว่าต้องเรียนมากกว่ากี่หน่วงกิต ถึงจะเข้าคณะไหนได้บ้าง

ถ้าจะให้ดี เรียนสายวิทย์-คณิต ส่วนใหญ่สามารถไปสอบต่อได้ทุกคณะ แต่ถ้าเรียนพวกสายศิลป์ หน่วยกิตวิชาพวกวิทยาศาสตร์ อาจจะไม่พอครับ

ส่วนเรียน ปวช ต้องทำยังไง ผมไม่ทราบจริงๆ

แต่เห็นเพื่อนผม เรียนที่ พระนครเหนือ แล้วก็ต่อ ตรีที่นั่นได้เลยนะ ลองศึกษาดูครับ

OverclockZone Member

จะเรียนสายไหนมันก็เรียนต่อทางด้านคอมได้ทั้งนั้นแหละมันอยู่ที่ใจและความสามารถที่จะเรียนรู้มัน
    เพื่อนผมมันเรียนสายศิลป์คำนวณมันยังไปเรียนต่อที่ ม.รังสิตคณะที่เกี่ยวกับคอมฯได้เลย ตอนม.ปลายมันได้เกรด 2 กว่าเอง

OverclockZone Member Skylinepk20's Avatar

ถ้าไม่ได้เรียนสายวิทย์ เรียน ศิลก็ เรียนคอมได้ครับ แต่เป็นคอมของบริหาร

ก็ Business computer คอมพิวเตอร์ธุรกิจ ขอย่อว่า BC
    เรียนเขียนโปรแกรม ภาษาC
    Data Structure
    ดาต้าเบส SQL
    สาระพัด หมดล่ะครับ น้อง ๆวิทย์คอมเลย(วิทยาการคอมพิวเตอร์) ส่วนวิศวะคอม ผมไม่ทราบข้อมูล-*-
    แต่ดูแล้ว คอมทางสายวิทจะหนักหน่วงกว่า บริหารครับ

BC ไม่ต้องเจอพวก ฟิสิก แคลคูลัส ทั้งหลาย แต่จะมาเจอพวก บัญชี กับ ไฟแน้นไรพวกนี้แทน ของสายบริหาร ครับ
    อย่างผมเรียนวิทย์คอมตอนแรก ปรากด เจอ ฟิสิก แคลคูลัส เข้าไป ช๊อคเลยครับ เลยย้ายมาเรียน BC ปรากดก็เจอบัญชีอีก 55+ แต่ก็พอทน

แต่เป็นไปได้เลือกทางวิทดีกว่าครับ จบมาภาษีดีกว่า
    Last edited by Skylinepk20; 17 Feb 2010 at 22:35:16.

OverclockZone Member penryn027's Avatar

ถ้าให้ดีเรียน วิทย์-คณิตฯ ครับ แล้ว ป.ตรีไป วิศวะคอม , วิทยาการคอม ฯลฯ ตามชอบเลยครับ

ปล.ผมเรียนคอมฯอุสหกรรมที่ราชภัฎเชียงรายอยู่ครับ

win14's Avatar

เข้ามหาวิทยาลัยก็เริ่มใหม่แหละครับน้อง

มหาลัยกับ ม.ปลายมันต่างกัน

OverclockZone Member peeranutsy's Avatar

วิทย์-คอมก็มี ....

เอาไว้ทำงาน อื่น ๆ ด้วย ก็ เข้า ศิลป์-ภาษาไปก็ได้นะผมว่า

ผมเองก็เรียนศิลป์ภาษา ได้ภาษาด้วย (แต่ในห้องเรียนก็ไม่แน่นหรอก)

แล้วเรื่องคอม อ่ะ ไปเรียนพิเศษ เอา เจ๋ง

Bookmarks

Bookmarks