Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ultra DMA CRC Error Count ขึ้นตอนเทส HDD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ultra DMA CRC Error Count ขึ้นตอนเทส HDD

วันนี้เทส HDD เล่นๆ ปรากฎว่า ที่่ช่องHealth มันขึ้นว่า Ultra DMA CRC Error Count หมายความว่าอะไรหรอครับ..

หาข้อมูลดูเขาบอกว่าอาจจะเป็นที่สาย SATA ก็เลยลองเปลี่ยนสายดูแต่ก็ไม่หาย..

เปลี่ยนช่องเสียบที่ MB แล้วก็ยังไม่หายอะครับ

มีใครพอรู้บ้าง หรือว่าผมต้องเอาไปเคลม..

(เชค Bad แล้ว ไม่มี Bad ครับ ส่วนกราฟก็วิ่งปกติดี)
    Attached Files

เอาไปเคลมเลยครับ โทรถามประกันก่อนก็ได้ว่าอาการนี้รับไหมจะได้ไม่เสียเที่ยว
    แต่ผมว่ารับอยู่แล้ว

Comment

S.M.A.R.T. failed ลองเปิดฟังชั่น S.M.A.R.T. ในไบออสดูครับ เปิดแล้วบูตใหม่ ถ้ามี S.M.A.R.T. failed ฟ้องขึ้นมาก็เครมโล้ด

Comment

ผมลองเปิดดูแล้วนะครับ S.M.A.R.T. ขึ้น ok ครับ..

ทีนี้ผมเลยลองเอาโปรแกรม HD Tune v2.5 และ HD Tune Pro v3.5 มาเทส ปรากฏว่า 2 เวอร์ชั่นนี้เห็น HDD ปกติครับ ไม่มี warning เลย..

สงสัยว่า HD Tune Pro v4.01 จะไม่ค่อยดีแล้วมั้งเนี่ย

Comment

ผมก็เป็นแบบคุณเหมือนกันครับ 2.5 , 3.5 ไม่ขึ้น

Comment

Originally posted by SnoOpyba View Post
            ผมลองเปิดดูแล้วนะครับ S.M.A.R.T. ขึ้น ok ครับ..

ทีนี้ผมเลยลองเอาโปรแกรม HD Tune v2.5 และ HD Tune Pro v3.5 มาเทส ปรากฏว่า 2 เวอร์ชั่นนี้เห็น HDD ปกติครับ ไม่มี warning เลย..

สงสัยว่า HD Tune Pro v4.01 จะไม่ค่อยดีแล้วมั้งเนี่ย
            เป็นเหมือนกันเลยสงสัยอยู่เนี่ย

Comment

WD 640 AAKS ของผมก็เป็นใช้ HD Tune v.2.5-3.5 ปรกติ แต่ถ้าใช้ 4.0-4.1 มันขึ้น Ultra DMA CRC Error Count สงสัย HD Tune v.4.0-4.1 จะมีปัญหา WD

Comment

เจอปัญหาเดียวกันหมดเลย

Comment

ผมไม่แนjใจนะครับว่ามันจะมีผลเสียอะไร แต่ถ้าอยู่ในประกันผมเคลมดีกว่า ฮาๆ

รูป 1 และ 2 ตัวที่มีอาการดังกล่าว (ของมาเลย์เซีย หรือ อินโด หรือ ฟิลิปปินนี้แหละ ไม่แน่ใจ)
                  ผมดู 3 โปรแกรม Everest ไม่เตือน HDDScan และ HD Tune 4 ขึ้นเตือน

รูป 3 และ 4 หลังจากไปเคลมกลับมา (MADE IN THAILAND)

Comment

เสริด google ดูเมืองนอกก็เป็นกันเยอะ อ่า

ซีเกต ลูกเก่าผมก็เป็นแต่เครมไปแล้วพอดีมัน .11 ด้วย
                    Last edited by HeavenSaber; 19 Feb 2010, 21:02:37.

Comment

สู้ต่อไป

Comment

อาการมันคืออะไรหรอครับ จะได้เอาไปบอกช่างถูก - -

Comment

เป็นเหมือนกัน ตัวเก่า ไม่เตือน แต่ ค่า Data นี้ 55 เหมือนกันหมดที่เวอร์ชััน และผมก็ใช้ hdd ตัวนี้อยู่ รู้สึกได้ชัด ว่ามันหน่วง เป็นระยะ
                          ของน้อง ค่า ปาไป 500 กว่า หน่วงสุดๆ ทั้งที่ ข้อมูลก็น้อยกว่า ใช้มาแค่ 9 เดือน
                          ผมว่าเอา hdd ในไทยดีไหมน่ะเนี้ย จากเมือนนอกก็ดีอยู่หรอก คงจะเป็นตอน ข่นส่งซะมากกว่า ไม่ใช้ของไม่ดี
                          เซ้งมากๆ หน่วงดีแท้ เด๋อ

Comment

ผมก็เป็นครับ แนะนำทีครับ

Comment

Comment

Working...
                              X