Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูให้ทีครับ [มีรูป ] พวกตัว ไอคอม สีจางๆ มันคืออะไรอ่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูให้ทีครับ [มีรูป ] พวกตัว ไอคอม สีจางๆ มันคืออะไรอ่ะ

พวก ไอคอน จางๆ มาคือไรอะครับ
    ไม่ได้มีแค่ ตรงนี้น่ะ บางโฟรเดอร์ เข้าไปก็จะมี ไฟล์อันนึง สีจางๆ ชื่อว่า Thumbs.db
    แล้วก็มีอีกหลายจุดอ่ะครับ มันเป็นไรหรอ ผมรู้สึกรกหูรก ตาอะ เอาออกได้ไหมอะ

อันที่จางๆ คือมันซ่อนไว้ครับ ซึ่งโดยปกติแล้วจะเป็นไฟล์สำคัญของระบบ ที่ไม่อยากให้ผู้ใช้ทั่วไปเข้าไปยุ่ง ( ไวรัสบางตัวก็ซ่อนตัวเองเหมือนกัน )
    ผมว่าไปปิดการแสดงไฟล์ที่มันซ่อนไว้ดีกว่านะครับ
    Folder Options -> View -> ติ๊กตรง Don't show hidden file, folders, or drives -> OK

ส่วน Thumbs.db มันจะเอาไว้เก็บ cache ตอนดูภาพ มันมีของมันปกติแล้วครับ
    Last edited by ozeris; 17 Feb 2010, 21:01:28.

Comment

มันโชว์ งี้ปกติ ใช่ไหมครับ

Comment

ไม่ผิดปกติครับ...

Comment

ขอบคุณทุกคนครับ

Comment

ก็ดูดีดีนะครับเผื่อมันแถมไวรัสมาให้ด้วย

Comment

Originally posted by aummm View Post
              ก็ดูดีดีนะครับเผื่อมันแถมไวรัสมาให้ด้วย
              arp.bat น่าจะมากะไวรัสนั่นแหละ

Comment

Originally posted by manchester2548 View Post
                arp.bat น่าจะมากะไวรัสนั่นแหละ
                +1 น่าจะเป็นไวรัส ท่านลอกคลิ๊กขวาแล้วเลือก edit แล้วเอาข้อความข้างในมาโพสให้ดูหน่อยก็ดีจะได้ดูว่าเป็นอะไร ส่วนไฟล์อื่นๆ ทางทีดีอย่าไปลบ อย่าไปย้ายมันแล้วกัน boot file ทั้งนั้นเลย ลบหละยุ่งเลยอะ

Comment

system volume i....... ตัวนี้เกิดจากที่เราเปิด system restore แล้วระบบจะเก็บค่า log file แต่ละวันว่าเราทำอะไรไปบ้าง
                  RECYCLER.......... ตัวนี้ก็เหมือนกันครับ เปิด system restore ระบบ จะเก็บไฟล์บางตัวที่เราลบไปไว้ที่นี่
                  วันดีคืนดี windown มีปัญหา 2 ไฟล์นี่ก็จะทำหน้าที่ครับ
                  แต่มันจะมีไวรัสบางตัวที่มันฉลาด ชอบไปฝังที่ data backup ที่ system store ตัวแสกนไวรัสมันลบไวรัสไปแล้ว มันก็จะไปดึง ที่ system restore มาอีก ทำให้ลบเท่าไหรก็ไม่ออกสักที

Comment

Working...
                  X