Announcement

Collapse
No announcement yet.

เศร้าครับ ฮาร์ดดิสก์พัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เศร้าครับ ฮาร์ดดิสก์พัง

พอดีเพิ่งซื้อฮาร์ดดิสก์ ใช้มาได้เดือนเศษๆ

ย้ายไฟล์จากโน๊ตบุ๊คเข้ามาหมด แล้วเอาโน๊ตบุ๊คให้พ่อใช้

แล้วอยู่ดีๆมันก็พัง Bad sectorกินแหลก เอาไปให้พี่ชายเปิดร้านอยู่เช็คให้ บอกว่าเคลมสถานเดียว

เสียดายไฟล์มากๆ ตอนนี้ก็ใกล้สอบโปรเจคอยู่ในนั้นเยอะแยะ ไฟล์งานเก่าๆจะเก็บไว้ให้น้องๆก็ไปหมดแล้ว

ออกมาตั้งกระทู้ไว้อาลัยฮาร์ดดิสก์ตัวเอง พี่น้องคงไม่ว่ากันนะครับ

ยี่ห้ออะไรครับ กีGB ครับ ลุ้นนะเนี่ย

Comment

PSU ยี่ห้ออะไรเหรอ
      สเปคทั้งเครื่องมีอะไร มั้ง

Comment

PSU: Raidmax Modular 630W คับ

ส่วนฮาร์ดดิสก์มีมีอยู่ในSignatureคับ 500GB

Comment

เหตุการณ์แบบนี้แหละที่ไม่อยากให้เกิดกับตัวเอง

เลยต้องเก็บข้อมูลสำคัญๆ ไว้หลายที่ ไม่เคยไว้ใจ harddisk เลย

มันอยากจะเสียก็เสีย ไม่บอกกล่าว

ลองใช้โปรแกรม Active@ UNDELETE เผื่ออาจจะได้ หรือไม่ก็หา HDD generator

มาลองรันดูก็ดีนะ

Comment

ลองHdd regenerator แล้วครับ

ทำไปซักพักก็ฟ้องไม่ผ่าน

Comment

เสียใจด้วยครับ เหตุการณ์แบบนี้พวกเราไม่อยากให้เกิด แต่นั้นแหละอย่างที่คุณ Bonobo ว่าละครับ ของผมเหมือนกันที่แบ็คอัพข้อมูลสำคัญๆเก็บไว้สำรองประมาณ 2 ชุด ทั้งในฮาร์ดิสก์ข้างนอก และไรท์ลงแผ่นดีวีดี บอกตรงๆว่าต่อให้สุดยอดฮาร์ดดิสก์มันก็จอดได้ครับ แต่ก่อนช่วงหัดเล่นคอมใหม่ผมไม่เคยสนใจที่จะแบ็คอัพอะไรเลย ทั้งๆที่มีเพลงที่ชอบ ภาพที่ชอบ จนเรียนจบมาทำงานเกี่ยวกับตัวหนังสือ ข้อมูลเครื่องเสียง ต้นฉบับที่จะตีพิมพ์ ผมก็ยังไม่แบ็คอัพ วันหนึ่งมันลาโลกไปเฉยๆ เดือดร้อนตัวเองต้องนั่งเสียเวลาทำใหม่พิมพ์ใหม่ ทุกวันนี้เรียบร้อยครับ แบ็คอัพตลอด แล้วก็แปลกครับ งานอะไรที่มันอยู่ในเครื่องเราไม่ค่อยใช้ซักเท่าไหร่ แต่พอลบมันออกไปกลับต้องใช้ขึ้นมาซะทุกที .........เอ้า้ไว้อาลัยด้วยคนครับ.....

Comment

Working...
              X