overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12
    OverclockZone Member rayzone01's Avatar

Default ขอความเห็นหน่อยคับ จะซื้อ Notebook มีงบ 25k

พอดีจะซื้อ Notebook มาทำงานอ่ะคับ เล่นเกมส์ได้ มี งบ 25000
    ขอความเห็นหน่อยคับตัวไหนใช้ดี

OverclockZone Member rayzone01's Avatar

มัน เกินมาอ่ะคับ 27000 เลย ผม มี 25000 ไม่เกินนี้อ่ะ

OverclockZone Member chawin007's Avatar

ถ้าเล่นเกม ยังไง ตัว Samsung ตัวนั้น ดีจริงๆ นะครับ คุ้มสุดๆ แล้ว

spec แรงเหมือน ตอน y450 ออกมาเลย แต่ถูกกว่ามากๆ แรงเล่นเกม คุ้มแน่นอน เพราะการ์ดจอเขารุ่นกลางๆ มาให้เลย ในราคานี้ หายาก นะ ที่ใส่การ์ดจอระดับนี้ มาอะ

ok คับบบบบ

OverclockZone Member PoySiEn's Avatar

spec รุ่น Samsung R478-DT01TH/Core i3 330M 25900
    คุ้มค่ามากก็จิงครับ
    แต่ผมเห็นว่าถ้างบไม่ถึงไม่จำเป็นต้องใช้ครับ อาจจะใช้รุ่นที่ราคาต่ำลงมาสักหน่อยเพื่อให้พอดีกับงบประมาณที่ตั้งไว้ ครับ
    บางคนอาจจะคิดว่าเงินไม่กี่พันบาททำไมไม่ซื้อ
    แต่สำหรับบางคนอาจจะเป็นเงินถึงหลายพันบาท นะครับ
    ดังนั้นให้เลือกรุ่นให้เหมาะสมกับงบประมาณดีกว่าครับ List มาให้ดังนี้เลยครับ

ลองเลือกดูนะครับว่าชอบรุ่นไหน
    เอาแบบที่เล่นเกมเป็นหลักมาให้ล่ะครับ
    1. Aspire 4740G-332G32Mn/C020 23900
    http://www.*****************/notebook...32Mn:C020.html
    2. Lenovo G460/i3 350M+G310M 23900
    http://www.*****************/notebook...50M+G310M.html
    3. BenQ Joybook S42-L.M32 24900
    http://www.*****************/notebook...S42-L.M32.html
    4. ASUS F83SE-VX061D 23900
    http://www.*****************/notebook...SE-VX061D.html
    5. Aspire 4540G-602G50Mn/C027 21900
    http://www.*****************/notebook...50Mn:C027.html
    6. ASUS K40AD-VX005D 20900
    http://www.*****************/notebook...AD-VX005D.html

ป.ล.ราคาทั้งหมดยังไม่รวม vat ครับ

การเลือกขึ้นกับความชอบของผู้ซื้อเป็นสำคัญครับ

OverclockZone Member Zyxzenze's Avatar
    วิญญาณแมวหลังศาล

^

ขออนุญาตแย้งสุดตัว ใส่เบรกมือด้วยครับ

แต่ละรุ่นที่เอามาเทียบ การ์ดจอประสิทธิภาพต่างกับ R478 นั่นเป็นทุ่งเลยนะ...
    ถ้าเอามาเล่นเกม ยอมเพิ่มงบเล็กน้อย ในไม่เกิน 3 หมื่นบาทนี่ R478 ได้ทั้งแรงทั้งสดจริงๆ
    ไหนๆ ซื้อแล้วก็ใช้ยาวๆ ครับ ได้ของใหม่+แรงกว่าเยอะ+สดด้วย อะไรด้วย... คุ้มระยะยาว

OverclockZone Member PoySiEn's Avatar

Quote Originally Posted by Zyxzenze View Post
    ^

ขออนุญาตแย้งสุดตัว ใส่เบรกมือด้วยครับ

แต่ละรุ่นที่เอามาเทียบ การ์ดจอประสิทธิภาพต่างกับ R478 นั่นเป็นทุ่งเลยนะ...
    ถ้าเอามาเล่นเกม ยอมเพิ่มงบเล็กน้อย ในไม่เกิน 3 หมื่นบาทนี่ R478 ได้ทั้งแรงทั้งสดจริงๆ
    ไหนๆ ซื้อแล้วก็ใช้ยาวๆ ครับ ได้ของใหม่+แรงกว่าเยอะ+สดด้วย อะไรด้วย... คุ้มระยะยาว
    อย่างที่ผมได้กล่าวครับ samsung คุ้มก็จิง ******แต่ไม่จำเป็นต้องสำหรับทุกคนครับ****** ถ้าไม่ติดปัญหาเรื่องเงินก็ตาม นั้นแต่ในคนที่ไม่ได้รวยมากไม่จำเป็น ราคาต่างจากรุ่น 4540G หลายพันบาท
    ถ้าคิดว่าไม่ได้ซื้อมาเล่นเกมเป็นอาชีพ ไม่มีความจำเป็นขนาดนั้นครับ
    ขึ้นกับผู้ใช้งาน

OverclockZone Member Zyxzenze's Avatar
    วิญญาณแมวหลังศาล

Quote Originally Posted by PoySiEn View Post
    อย่างที่ผมได้กล่าวครับ samsung คุ้มก็จิง ************************แต่ไม่จำเป็นต้องสำหรับทุกคนครับ************************ ถ้าไม่ติดปัญหาเรื่องเงินก็ตาม นั้นแต่ในคนที่ไม่ได้รวยมากไม่จำเป็น ราคาต่างจากรุ่น 4540G หลายพันบาท
    ถ้าคิดว่าไม่ได้ซื้อมาเล่นเกมเป็นอาชีพ ไม่มีความจำเป็นขนาดนั้นครับ
    ขึ้นกับผู้ใช้งาน
    จขกท. งบสองหมื่นห้าพันครับ โดยมากคอมราคา 25,900 ถ้าซื้อสด
    ส่วนมากมันก็ฟรีแวตแล้วล่ะ ขนหน้าแข้งไม่ร่วงแน่นอน อีกพันเดียวเนี่ย

Quote Originally Posted by rayzone01
    พอดีจะซื้อ Notebook มาทำงานอ่ะคับ เล่นเกมส์ได้ มี งบ 25000
    ขอความเห็นหน่อยคับตัวไหนใช้ดี
    ผมเห็น 99.99% พูดแบบนี้ แต่พอเอาเข้าจริงก็ใช้เล่นเกมเยอะทุกคนเลย
    แล้วประสิทธิภาพ HD4570/G210M ในรุ่นต่างๆ ที่คุณแนะนำ มันโดน GT330M ทิ้งเป็นทุ่ง

ส่วน S42/LM32 ที่เป็น 9600GT นี่ ราคาแทบไม่ต่างกัน แต่ได้เทคโนโลยีเก่ากว่า 2 ปี
    เป็นคุณ "ซื้อเครื่องใหม่ ไม่ได้กะใช้แป๊บเดียว" จะเอามาพิจารณาไหมครับ?

มันไม่ได้ถึงกับกัดฟันเกินงบไปถึงหลักเฉียดสามหมื่นอะไรแบบนั้น แต่ในตัวเลือก
    "ราคาใกล้เคียงกัน" ความคุ้มค่ามันสูงกว่ามาก รวมทั้งเทคโนโลยีใหม่ก็แรงและคุ้มกว่า
    ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องประหยัดเงินอีกพันหรือสองพัน เพราะส่วนมากคนที่ซื้อมา
    "ทำงาน" เฉยๆ หรือ "ให้มันเป็นโน้ตบุ๊คเฉยๆ" จะไม่สนใจรุ่นราคาระดับนี้ด้วยซ้ำ...

ส่วนมากจะเจอ "แพงไปเลย" หรือไม่ก็เอา "ตัวถูกสุดไปเลย" มากกว่า

OverclockZone Member tongchuwit's Avatar

ราคาเงินสดทำไมผมเห็นร้านส่วนมากลดได้นิดเดียวเอง - -*

Quote Originally Posted by Zyxzenze View Post
    จขกท. งบสองหมื่นห้าพันครับ โดยมากคอมราคา 25,900 ถ้าซื้อสด
    ส่วนมากมันก็ฟรีแวตแล้วล่ะ ขนหน้าแข้งไม่ร่วงแน่นอน อีกพันเดียวเนี่ย

ผมเห็น 99.99% พูดแบบนี้ แต่พอเอาเข้าจริงก็ใช้เล่นเกมเยอะทุกคนเลย
    แล้วประสิทธิภาพ HD4570/G210M ในรุ่นต่างๆ ที่คุณแนะนำ มันโดน GT330M ทิ้งเป็นทุ่ง

ส่วน S42/LM32 ที่เป็น 9600GT นี่ ราคาแทบไม่ต่างกัน แต่ได้เทคโนโลยีเก่ากว่า 2 ปี
    เป็นคุณ "ซื้อเครื่องใหม่ ไม่ได้กะใช้แป๊บเดียว" จะเอามาพิจารณาไหมครับ?

มันไม่ได้ถึงกับกัดฟันเกินงบไปถึงหลักเฉียดสามหมื่นอะไรแบบนั้น แต่ในตัวเลือก
    "ราคาใกล้เคียงกัน" ความคุ้มค่ามันสูงกว่ามาก รวมทั้งเทคโนโลยีใหม่ก็แรงและคุ้มกว่า
    ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องประหยัดเงินอีกพันหรือสองพัน เพราะส่วนมากคนที่ซื้อมา
    "ทำงาน" เฉยๆ หรือ "ให้มันเป็นโน้ตบุ๊คเฉยๆ" จะไม่สนใจรุ่นราคาระดับนี้ด้วยซ้ำ...

ส่วนมากจะเจอ "แพงไปเลย" หรือไม่ก็เอา "ตัวถูกสุดไปเลย" มากกว่า
    ถูกครับ เพราะถ้าเทียบประสิทธิภาพกับราคาที่จ่ายไป samsung ตัวนี้คุ้มค่าที่สุดในงบประมาณ 25000-30000
    แต่ที่ผม list เพิ่มมาก็เพราะเห็นว่า เจ้าของกระทู้ ที่ได้มีการแจ้งไว้ก่อนหน้านี้ว่า 27000 เกินงบเลยช่วยหามาให้เพิ่มซึ่ง ถ้าคิดว่า samsung ราคาสูงเกินไปอยากให้มาดูที่ตัวอื่นประกอบด้วย เช่น 4540G หรือ ASUS K40AD ประกอบการตัดสินใจเพิ่มเติม ครับ
    ยิ่งรู้มาก ยิ่งเปรียบเทียบมากยิ่งดีครับ
    บางคน บอกเล่นเกมเป็นหลัก เอาเข้าจิงเล่นแค่เกม online ก็ไม่จำเป็นต้องซื้อ การ์ดจอแรงๆ มาจิงไหมครับ??
    ผมถึงบอกเสมอว่าผู้ตัดสินใจคือผู้ที่ต้องการใช้งาน ทางเรามีหน้าที่แค่ชี้แนะว่างบประมาณเท่านี้สามารถซื้อรุ่นไหนได้บ้าง เพื่อประกอบการตัดสินใจเพิ่มเติม ครับ

OverclockZone Member sifernic's Avatar

ได้องค์ความรู้ดีมากคับ

Bookmarks

Bookmarks