overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Default ผู้ใช้ iPhone ใน ocz ทุกท่านครับ ดูแลรักษาเครื่องยังไงกันบ้างเอ่ย?

สวัสดีทุกท่านครับ

อย่างที่ทราบกันสำหรับผู้ใช้ iPhone นะครับว่าโทรศัพท์(เรอะ?)ตัวนี้มี accessories เยอะมากกกตั้งแต่ เคสแข็ง เคสบาง ซิลิโคน ฟิล์มกันรอย ซองผ้า ซองหนัง อีรุงตุงนังให้เลือกกันไม่หวาดไม่ไหว

ผมเลยอยากรู้ว่าท่านที่ใช้ iPhone กันนั้นดูแลรักษากันอย่างไรบ้าง? เช่น

เครื่องเปล่าๆ เดิมๆ เย้ยฟ้าท้าดิน
    ติดฟิล์มกันรอย
    ใส่เคส/ซิลิโคน/ซองผ้า

นึกอะไรถึงถามล่ะ ???

..มันมีที่มาครับ

บ่น EPISODE I

เรื่องมันมีอยู่ว่า ผมเนี่ย เป็นพวกชอบติดฟิล์มกันรอย ไม่มีฟิล์มก็ยัดลงกล่องเอาไปทับกระดาษแทนซะงั้นแหละ ประมาณว่ากลัวริ้วรอยมากส์ ว่างั้นเหอะ

ทีนี้ติดฟิล์มอย่างเดียวไม่พอครับ ทะลึ่งไปซื้อเคสมาใส่ต่อ เคสแข็งอันละหลายบาทซะด้วย ประกบยัดลงไปเลยครับ แรกๆก็เอะใจละว่าทำไมมันฝืดๆนักคิดว่าคงเป็นที่เคสมั้ง ก็ฝืนยัดมันลงไปจนได้

ใช้ไปใช้มาสักพัก เริ่มรู้สึกรำคาญครับ หนักก็หนัก สากมืออีกต่างหาก(หรือเพราะมือผมสาก อันนี้ก็มิทราบได้..) เอาออกดีกว่า ต่อจากนี้แหละครับคือจุดเริ่มต้นของกระทู้นี้

มันเอาออกไม่ได้ครับ ตัวฟิล์มมันรั้งเอาไว้ ชิ้นเล็กยังพอดึงออกมาได้ แต่ชิ้นใหญ่ตั้งแต่ปุ่ม Home ขึ้นไปนี่ ดับสนิทติดหยั่งกะทากาว ออกแรงดึงอยู่นานสุดท้ายก็หลุดออกจนได้ แต่สภาพฟิล์มด้านข้างเครื่องคือหลุดไปทั้งแถบครับ..... orz

บ่น ตอนจบ

ทีนี้ได้ไปเปลี่ยนฟิล์มใหม่ พร้อมใส่ซิลิโคนแทนเคส ใช้ไปใช้มาปรากฏว่า.. ฟิล์มเหลืองครับ แถมฝุ่นเป็นคราบเยอะมากกก........
    เซ็งสิครับอีแบบนี้

ผมจึงลองมาตั้งกระทู้นี้ดู เผื่อว่าใครมีเทคนิคการรักษาเครื่องดีๆ รบกวนช่วยบอกกล่าวกันด้วยนะครับ

ปล. สภาพเครื่อง ณ ปัจจุบัน
    รูป รูป

OverclockZone Member youth's Avatar

ปกติผมใช้ถนอมครับ แต่ไม่ต้องเวอร์มากมาย พวกกรอบใส ผมมีประสบการณ์จาก PSP ฝุ่นเข้าเครื่องเป็นรอยฝุ่นเต็มเลย เลิกใช้ครบ ใช้ซองผ้าแทน เวลาจะใช้งานก็หยิบออกมาจากซองผ้า ^^ พวกสติกเกอติดเครื่องผมไม่ใช้เพราะฝุ่้นเข้าได้เหมือนกัน

OverclockZone Member bankkanb's Avatar

ผมเห้นด้วยนะคับ สุดท้ายผมเองก้มาจบที่ซองผ้า ผมว่าดีสุดแล้วคับ

OverclockZone Member

ก่อนอื่นต้องถามก่อนว่าคุณ buckham ใช้ฟิล์มที่ติดทั้งเครื่องของยี่ห้ออ่ะไรครับ

ผมจะได้ตอบถูก เพราะว่าฟิล์มแต่ล่ะชนิดมันก็จะไม่เหมือนกันในเรื่องของการป้องกัน อายุการใช้งาน

แล้วก็อีกเรื่องอยากถามว่าซิลิโคนที่ใส่อ่ะครับเป็นของที่มียี่ห้อดีๆ หรือไม่ค่อยดีอ่ะครับ (อาจจะถามตรงไปหน่อยน่ะขอโทษด้วยครับ)

เพราะผมก็เคยมีประสบการณ์ที่ใช้แล้วเป็นแบบนี้เหมือนกัน

ขอบคุณครับ

Bookmarks

Bookmarks