Announcement

Collapse
No announcement yet.

แบตเตอรี่ในups ใช้ได้กับups ทุกรุ่นทั่วไปเลยรึเปร่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เป็นไปได้ ควรใช้แบตที่มีโวลต์เท่าเดิม และ มีแอมป์ ที่มากกว่าหรือเท่ากับ
    ของเดิมครับผม การใช้แบตที่แมป์น้อยกว่าเดิม จะทำให้ ระยะเวลาในการ
    สำรองไฟฟ้านั้น หดสั้นลงไปมากเลยครับผม

จริงๆ แบตรถมันดีนะครับ เพราะสา่มารถจ่ายพีคแอมป์ได้สูงกว่ามากครับ
    แต่ มันก็มีข้อเสียเหมือนกันครับ เพราะว่าโวลต์ตอนไม่ใช้งาน มันจะต่ำ
    กว่า ๑๓ โวลต์ครับ UPS บางเครื่อง จะมองว่าเป็นแบตที่ใกล้จะหมดไฟ
    แล้ว ทั้งๆ ที่ไม่ครับ

Comment

มันมี2แบบไม่ไช่เหรอครับ แบบสี่เหลี่ยมผืนผ้ากับแบบสี่เหลี่ยมจตุัรัส พึ่งไปซื้อมาที่อมร
      12V9A 570บาท อยู่ได้เป็นครึ่งชั่วโมง แถมราคาถูกกว่าที่คนในเวปนี้ขายอีก

Comment

แบตที่ใช้กับ UPS มันมีหลายขนาดนะครับ ถ้าให้ชัวร์ถอดไปเทียบเลยดีกว่าครับ

Comment

ดูขนาด และ Ah เป็นหลัก

เคยซื้อมา 300-400 บาท ใช้ได้ไม่ถึงปี UPS พังสงสัยเป็นอะไรแบตพึ้งเปลี่ยนไม่นาน เลยยกให้เพื่อนซ่อม เพื่อนบอกแบตเสีย ผมถึงกับงง เอากลับมาบ้านลองกับแบตมอเตอร์ไซต์ OK ใช้ได้ซวยจริงๆใช้ไม่ถึงปีพังแถมยังขายหน้าส่งไปให้เพื่อนซ่อม เพราะเรียนอิเล็กทรอนิกส์มาด้วยกัน

Comment

12V แบตแห้ง ใช้ได้หมดครับ ขอให้ความจุเท่ากัน ขนาดแบตเท่ากัน ใส่ได้พอดี

บางทีเขายังเอาไปพ่วงกับแบตรถก็มีครับ ต่อสายจาก ups โมกันนิดหน่อย สำรองได้นานจุใจกันไปเลยทีเดียว

Comment

แบตแต่ละยี่ห้อ ราคาถูกแพงไม่เท่ากัน ของถูกๆบาง(ยี่ห้อ)ก้อนผมซื้อมาใช้ไปซักพัก มันจะบวมจนน่ากลัวครับ

ส่วนใหญ่ก็จะใช้ 12V7Ah จะกี่ก้อนก็ว่ากันไปตามขนาดของ UPS

Comment

จ๊าก ถ้าถึงขนาดแบต UPS บวมนี่ เอาไปฝากให้ทหารใต้ดูแลดีกว่าไหม ... หน่วย EOD เตรียมรับด่วน ..

Comment

Working...
                X