overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11
    OverclockZone Member

Default 15k ขอสเป็กแจ่มๆ พร้อมคำถามมากมาย รบกวนพี่ๆเข้ามาแนะนำที

ตอนนี้มีงบอยู่ 15000 บาทคับ ไม่เกินนี้ จะซื้อคอมใหม่ครับ เนื่องจากเครื่องที่ใช้อยู่ 5 ปีกว่าๆสภาพไม่ไหวแล้ว รบกวนพี่ช่วยจัดสเป็กให้ทีครับ ไม่รวมจอนะครับ การ์ดจอไม่ต้องก็ได้ครับ

การใช้งานคร่าวๆ
    1.ใช้งานทั่วๆไป แต่ค่อนข้างหนัก (เปิดหลายโปรแกรมพร้อมกันมาก)
    2.งาน Photoshop ไฟล์ขนาดใหญ่พอควร
    3.ดูหนัง Hi-def
    4.เขียนโปรแกรม C# ,Java และอื่นๆครับ
    5.เล่นเกมบ้าง ตามเท่าทีสป็กเครื่องจะอำนวย (ใหม่บ้าง เก่าบ้างคละๆกันคับ)

คำถามคับ
    1. ในเวลานี้ AMD Athlon II X4 620 ยังน่าสนอยู่ไหมครับ หรือ 630 ดีกว่า หรือจะเป็น 555 เลย
    2. เมนบอร์ดรุ่นไหนเหมาะๆบ้าง ถ้าเป็น ASUS M4A785TD-V EVO โอเคไหม ราคาคุ้มค่าไหม
    3. อยากจะ OC เครื่องครับ แต่เอาแค่ในระดับกลางๆ เน้นเสถียร แรมกับบอร์ดตัวไหนถึงจะเหมาะ
    4. พัดลม CPU ตัวไหนน่าสนบ้าง อยากได้แบบเงียบๆ เย็นๆ OC ได้พอสมควร
    5. PSU ตัวไหนดีๆ ถอดสายที่ไม่ได้ใช้ออกได้บ้างอ่ะครับ แนะนำให้ที ขอเสถียรๆอ่ะคับ (เคยใช้ Enermax 300W มา 10 ปีแล้วยังไม่พังเลย ปลื้มมากก)
    ุ6. ถ้าจะไปสั่งประกอบร้านไหนเก็บงานได้เนี้ยบๆบ้างครับ (TK หรือ JEDI เห็นพี่ๆใน OCZ พูดถึงบ่อยๆ ร้านไหนดีกว่ากันอ่ะครับ แต่ถ้าที่เซียร์รังสิตมีก็จะดีอ่ะครับ เพราะบ้านอยู่แถวๆนั้น)
    7. เคสสวยๆดีหาซื้อได้ที่ไหนมั่งอ่ะครับ เอาแบบไม่แถม PSU อ่ะครับ
    8. การ์ดจอออนบอร์ด HD4200 นี่พอใช้งานดูหนัง เล่นเกมออนไลน์เล็กๆน้อยๆพอไหวไหมครับ พอดียังไม่อยากซื้อการ์ดจออ่ะครับกลัวงบบานปลาย

สุดท้ายนี้ต้องขอรบกวนพี่ๆช่วยแนะนำด้วยนะครับบ อยากให้ปักหมุดเลยอ่ะคับ อิอิ ผมว่าน่าจะมีคนสงสัยเหมือนผมเยอะ

ป.ล. จะซื้อภายใน อาทิตย์นี้แล้วครับบ
    ป.ล. พี่ๆคนไหนจะแนะนำชุด Intel ก้ได้นะครับ อยากได้ความรู้เหมือนกันครับ เผื่อเป็นแนวทางการตัดสินใจ ^ ^
    Last edited by genoaction; 18 Feb 2010 at 03:22:24.

OverclockZone Member sukitmax's Avatar

Red face

ASUS M4A785TD-V EVO 3290

ATHLON II X2 250 3.00 GHz. L2 = 2 MB 2450
    ATHLON II X4 620 L2 = 512x4 K , L3 = 4 MB. 64BIT 45nm / 95w/2.60 GHz. Quad-Core [Dcom] 3,520
    ATHLON II X4 630 2.80 GHz. L2 = 2 MB 4,420
    PHENOMII X2 550 L2= 512x2 K, L3= 6 MB. 64 BIT 45nm /3.10 GHz. 3,260
    ลองเลือกดู
    2 GB DDR III 1333 Kingston 1740
    500 GB WESTERN 16Mb WD5000AAKS Blue 1670
    HD4670 2500 ไม่เอาก็ได้คับ
    RaidMax 530W 1500

ผมแนะนำได้แค่นี้ละคับที่เหลือรอข้างล่างนะ

OverclockZone Member joi100's Avatar

Quote Originally Posted by genoaction View Post
    ตอนนี้มีงบอยู่ 15000 บาทคับ ไม่เกินนี้ จะซื้อคอมใหม่ครับ เนื่องจากเครื่องที่ใช้อยู่ 5 ปีกว่าๆสภาพไม่ไหวแล้ว รบกวนพี่ช่วยจัดสเป็กให้ทีครับ ไม่รวมจอนะครับ การ์ดจอไม่ต้องก็ได้ครับ

การใช้งานคร่าวๆ
    1.ใช้งานทั่วๆไป แต่ค่อนข้างหนัก (เปิดหลายโปรแกรมพร้อมกันมาก)
    2.งาน Photoshop ไฟล์ขนาดใหญ่พอควร
    3.ดูหนัง Hi-def
    4.เขียนโปรแกรม C# ,Java และอื่นๆครับ
    5.เล่นเกมบ้าง ตามเท่าทีสป็กเครื่องจะอำนวย (ใหม่บ้าง เก่าบ้างคละๆกันคับ)

คำถามคับ
    1. ในเวลานี้ AMD Athlon II X4 620 ยังน่าสนอยู่ไหมครับ หรือ 630 ดีกว่า หรือจะเป็น 555 เลย
    ถ้าหนักหนาจริงๆ ต้องอาศัยพลังของCPU มากๆ Intel ทำงานได้ดีกว่าAMDในส่วนนี้ครับ แต่ถ้าซัดมัลติ หลายๆโปรแกรมAMD ก็พร้อมลุยแบบถึงไหนถึงกัน 15K นี่จัด 620 + DDR3 ชุดกลางๆ น่าจะสบายๆ กว่า ใช้จำพวก Exxx + DDR2 ของอีกฝั่งนะครับ

2. เมนบอร์ดรุ่นไหนเหมาะๆบ้าง ถ้าเป็น ASUS M4A785TD-V EVO โอเคไหม ราคาคุ้มค่าไหม
    OK ครับ คุ้มค่าตัวแน่นอน แต่มันจะเกินงบเอาน่ะซี่

3. อยากจะ OC เครื่องครับ แต่เอาแค่ในระดับกลางๆ เน้นเสถียร แรมกับบอร์ดตัวไหนถึงจะเหมาะ
    เคยมีผู้รู้ชี้ทางว่ามากับ V-EVO ต้องมากับชิพ "ชิพแรม D9xxx ทั้งหลายครับ "
    จำพวก
    Crucial D9KPT หายาก
    Crucial D9JNM มีขายในเวป
    G.Skill TD ร้าน TK ,Goalcomp
    Kingston Hyper-X JIB
    Kingmax D9KPT Jedi

4. พัดลม CPU ตัวไหนน่าสนบ้าง อยากได้แบบเงียบๆ เย็นๆ OC ได้พอสมควร
    ตอนนี้เย็นคุ้มค่าตัวยอดฮิตคงไม่พ้น CM Hyper 212 Plus 1050.- แหละครับ

5. PSU ตัวไหนดีๆ ถอดสายที่ไม่ได้ใช้ออกได้บ้างอ่ะครับ แนะนำให้ที ขอเสถียรๆอ่ะคับ (เคยใช้ Enermax 300W มา 10 ปีแล้วยังไม่พังเลย ปลื้มมากก)
    งบน้อยๆ คงหนีไม่พ้น Raidmax 530W 1550.- แหละครับ

ุ6. ถ้าจะไปสั่งประกอบร้านไหนเก็บงานได้เนี้ยบๆบ้างครับ (TK หรือ JEDI เห็นพี่ๆใน OCZ พูดถึงบ่อยๆ ร้านไหนดีกว่ากันอ่ะครับ แต่ถ้าที่เซียร์รังสิตมีก็จะดีอ่ะครับ เพราะบ้านอยู่แถวๆนั้น)
    เซียร์รังสิต ก็มีTK หรือไม่ก็ ให้ผมไปช่วยเดินส่องของ + ประกอบ + OC ขำๆให้ ก็ได้นะเอ้อ ฮาๆ บ้านอยู่แถวนั้นเหมือนกัน(คลอง 3 ลำลูกกาครับ) คิดค่าต่อเป็นน้ำใจฮ่าๆ เสาร์ อาทิตย์นี้ยิ่งว่างๆอยู่

7. เคสสวยๆดีหาซื้อได้ที่ไหนมั่งอ่ะครับ เอาแบบไม่แถม PSU อ่ะครับ
    ก็เดินส่องเอาตามร้านเลยครับ TK ก็มีหลายแบบอยู่

8. การ์ดจอออนบอร์ด HD4200 นี่พอใช้งานดูหนัง เล่นเกมออนไลน์เล็กๆน้อยๆพอไหวไหมครับ พอดียังไม่อยากซื้อการ์ดจออ่ะครับกลัวงบบานปลาย
    พอไหวครับถ้าไม่เล่นเกมส์โหดตับมากนัก ชิวๆสบายๆครับ

สุดท้ายนี้ต้องขอรบกวนพี่ๆช่วยแนะนำด้วยนะครับบ อยากให้ปักหมุดเลยอ่ะคับ อิอิ ผมว่าน่าจะมีคนสงสัยเหมือนผมเยอะ

ป.ล. จะซื้อภายใน อาทิตย์นี้แล้วครับบ
    ป.ล. พี่ๆคนไหนจะแนะนำชุด Intel ก้ได้นะครับ อยากได้ความรู้เหมือนกันครับ เผื่อเป็นแนวทางการตัดสินใจ ^ ^

OverclockZone Member joi100's Avatar

15k ยิ่งดึกยิ่งเบลอๆ เอาของเก่ามาหากินแล้ววุ้ย

ATHLON II X4 620 3550.-
    Asrock M3A785GM-LE 2250.-
    2 GB DDR III 1333 Kingmax*2(4GB) 1650*2=3300.-
    WD 500G AAKS 1690.-
    HIS HD4670 ICE Q4 2490.-
    Case GVIEW VIVA 550w 1550.-
    DVD ตามศรัทธา 800.-

15630.- ถ้วนกับชุดบ้านๆ แต่ถ้าไม่เอาการ์ด จอ หนีไปเล่น V-EVO + Case หล่อๆ

ATHLON II X4 620 3550.-
    ASUS M4A785TD-V EVO 3290.-
    G.SKILL DDR3 4TD/1600 (2GBX2) CL 8-8-8-24 4350.-
    WD 500G AAKS 1690.-
    DVD ตามศรัทธา 800.-
    Raidmax 530w 1550.-
    Case CM310 1250.-

ฟาดออกมา 16480.- ไปแล่ว ใช้งานหนักหลายๆโปรแกรมไม่อยากลดแรมเหลือ แค่ 2G น่ะครับ

Raidmax 530W 1550 ตัวนี้เวิร์กป่ะคับ จ่ายไฟเป็นยังไงบ้าง พอดีไม่เคยได้ยินยี่ห้อนี่มาก่อนเลยอ่ะครับ (หรือผมหลังเขาไม่รู้จักเอง = w =) แบบว่าพี่ผมเค้าเป็นห่วงเรื่อง PSU อ่ะครับ พี่บอกว่าถ้าใช้ถูก (และห่วย) ไอ้อุปกรณ์แพงๆที่เหลือมันจะเจ๊งไวอ่ะครับ

ถ้าเอาแค่แรมแค่ 2G มีตัวไหนน่าสนมั่งอ่ะครับ แล้วระหว่าง Crucial G-Skill Kingston ใครแหล่มสุดอ่ะครับ (ในด้านประสิทธิภาำำพต่อราคา) แล้วเดี๋ยวนี้ Corsair ไม่เวิกแล้วหร๋อครับไม่เห็นมีใครพูดถึงเลย

แล้วไอ้ HDD ของ WD รุ่น BLUE กับ GREEN มันเร็วช้าต่างกันมากไหมครับ ตัวผมสนรุ่น GREEN เพราะมันประหยัดไฟ แต่ถ้าช้ากว่าเยอะก็ไม่ไหวอ่ะเพราะจะใช้เป็นตัวที่ลง windows อ่ะครับ

แบบว่าตอนนี้ร้อนใจแล้วครับ คอมเริ่มเปิดไม่ติดแล้ว เปิดแล้วมันก็รีสตาร์ทเอง TwT ว่าจะไปเย็นนี้แล้วครับ อาจจะไปดูที่พันทิพย์เลย พี่ๆว่า TK กับ Jedi ร้านไหนเจ๋งกว่ากันในเรื่องงานประกอบและอัธยาศัยอ่ะครับ (หรือพี่ว่าไม่ต้องไปไกลขนาดนั้นเซียร์ก็ได้ บ้านผมอยู่คลอง 7 ธัญบุรี)

รบกวนพี่ๆทีนะครับ (รู้สึกจะถามเยอะกว่าคนอื่นๆเลย 55)
    Last edited by genoaction; 18 Feb 2010 at 10:07:54.

ขอแอบดันนิดนึง ครับ อิอิอิ ตอนนี้นั่งเฝ้าบอร์ดแว้วว

OverclockZone Member sonkub's Avatar

620 น่าจะพอใช้ ประหยัดเงินดีกับงบเท่านี้

halem แล้วซื้อพัดลมเงียบๆมาใส่

เซียมี TK ครับ
    แต่จะให้ดี ติดต่อท่าน วิกร เลยครับ

online พอไหว แต่ถ้าคนเยอะๆ ไม่แน่ใจครับ

ถ้าโทรไปถามคุณวิกร แต่ไม่ซื้อของกับพี่เค้า จะน่าเกลียดป่ะครับ (= w =) แล้วพี่เค้าเปิดร้านคอมหร๋อคับ หรือรับทำเป็นงานเสริม กลัวโทรไปรบกวนเวลางาน

พี่วิกรเค้ารับประกอบเป็นงานเสริม

นอกเวลางานประจำของพี่เค้าครับ
    โทรไปปรึกษาได้ครับ
    ผมก็โทรไปครับ

Quote Originally Posted by genoaction View Post
    Raidmax 530W 1550 ตัวนี้เวิร์กป่ะคับ จ่ายไฟเป็นยังไงบ้าง พอดีไม่เคยได้ยินยี่ห้อนี่มาก่อนเลยอ่ะครับ (หรือผมหลังเขาไม่รู้จักเอง = w =) แบบว่าพี่ผมเค้าเป็นห่วงเรื่อง PSU อ่ะครับ พี่บอกว่าถ้าใช้ถูก (และห่วย) ไอ้อุปกรณ์แพงๆที่เหลือมันจะเจ๊งไวอ่ะครับ
    ตัวนี้ก็ใช้กันมานานแล้วครับ จ่ายไฟซิวๆ ได้ยันยัดการ์ดจอ 5770 ล่ะครับ ลองแวะไปฟังเสียงจากเพื่อนๆดีกั่ว

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=744751

ถ้าเอาแค่แรมแค่ 2G มีตัวไหนน่าสนมั่งอ่ะครับ แล้วระหว่าง Crucial G-Skill Kingston ใครแหล่มสุดอ่ะครับ (ในด้านประสิทธิภาำำพต่อราคา) แล้วเดี๋ยวนี้ Corsair ไม่เวิกแล้วหร๋อครับไม่เห็นมีใครพูดถึงเลย

แรม แค่ 2 G ถ้าแชร์ลงบอร์ดด้วย มันจะดูแปลกๆจะครับกับ งบตั้ง 25K ส่วนRam รุ่งไม่รุ่ง สุดท้ายก็ต้องดู รุ่นกับชิฟบนตัวRam น่ะแหละครับ แต่ที่ใช้กันเยอะๆ หากันง่ายๆ ก็ G-Skill Kingston น่ะแหละครับ ส่วน Crucial หาซื้อยากหน่อย

แล้วไอ้ HDD ของ WD รุ่น BLUE กับ GREEN มันเร็วช้าต่างกันมากไหมครับ ตัวผมสนรุ่น GREEN เพราะมันประหยัดไฟ แต่ถ้าช้ากว่าเยอะก็ไม่ไหวอ่ะเพราะจะใช้เป็นตัวที่ลง windows อ่ะครับ

ถ้าเอาลงเป็นลูกหลัก แนะนำสีน้ำเงิน AAKS ดีกว่าครับ สีเขียวเหมาะสำหรับห้อยเป็นลูกไว้เก็บข้อมูลมากกว่า ครับ มันลงเป็นลูกหลักยังไงมันก็ไม่ประหยัดไฟกว่ากัน ไม่เท่าไรหรอกครับ

แบบว่าตอนนี้ร้อนใจแล้วครับ คอมเริ่มเปิดไม่ติดแล้ว เปิดแล้วมันก็รีสตาร์ทเอง TwT ว่าจะไปเย็นนี้แล้วครับ อาจจะไปดูที่พันทิพย์เลย พี่ๆว่า TK กับ Jedi ร้านไหนเจ๋งกว่ากันในเรื่องงานประกอบและอัธยาศัยอ่ะครับ (หรือพี่ว่าไม่ต้องไปไกลขนาดนั้นเซียร์ก็ได้ บ้านผมอยู่คลอง 7 ธัญบุรี)

จริงๆ ถ้าจัดสเปคไม่ดุเดือนมาก แวะไปเดินเล่นดูที่ TK เซียร์ก่อนก็ได้ครับ จาก คลอง 7 ธัญบุรี ไป พันทิพย์ประตูน้ำ ไกล้ น้ำตาไหลพรากเลยนะเอ้อ ไหนขากลับจะต้อง ขนข้าวของกลับมาอีก ค่าแท๊กซี่ หรือ ค่าน้ำมัน จะแพงจะน้ำตาไหลเอานะครับ

รบกวนพี่ๆทีนะครับ (รู้สึกจะถามเยอะกว่าคนอื่นๆเลย 55)

ถ้าโทรไปถามคุณวิกร แต่ไม่ซื้อของกับพี่เค้า จะน่าเกลียดป่ะครับ (= w =) แล้วพี่เค้าเปิดร้านคอมหร๋อคับ หรือรับทำเป็นงานเสริม กลัวโทรไปรบกวนเวลางาน
    ตอนนี้เฮียวิกรเปิดหน้าเวปแล้วครับ เป็นจ๊อบเสริมครับ กลางวันเฮียเขาทำงานอย่างอื่น (เวลาต่อเครื่องเฮียวิกรนับเวลาเป็นคืนนะเอ้อ 2คืนกับการประกอบเฉยๆ 3-4 คืนกับการOC ด้วย อิๆ)อื่นด้วย ไปปรึกษาไม่น่าเกลียดหรอกครับ ผมยังแอบไปถามเฮียเขาบ่อยๆเวลาปัญหายากๆ

ก็ถ้าสงสัยมากๆ โทรมากปรึกษา จะอธิบายได้ง่ายกว่านะครับ 083-976-7673 จ้อย คนบ้านใกล้เรือนเคียงช่วยเหลือเต็มที่ครับ
    Last edited by joi100; 18 Feb 2010 at 12:34:03.

ขอบคุณมากครับบบ

โทรไปคุยกับพี่จ้อยแล้ว ตัดสินใจได้แล้วววว ^ ^

ตอนนี้ผมจัด

CPU : Athlon II X4 620 3520
    MAINBOARD : ASUS M4A785TD-V EVO 3290
    RAM : G.skill DDR3 2GB/1600 TD Trident 2450
    HDD : WD5000AADS SATA ll / 32MB NCQ 1720
    CASE : COOLER MASTER ELITE 310 1250
    FAN : CM TX3 550
    PSU : Raidmax 530W 1550
    OPTICAL DRIVE : 900

รวม 15230

ลังเลนิดหน่อยตรงพัดลมว่า 212 หรือ TX3 ใครจะเจ๋งกว่ากัน เงียบกว่ากัน

อาบน้ำแล้วไปเดินดูดีกว่าา อิอิ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่เข้ามาตอบนะคร้าบบบ
    Last edited by genoaction; 18 Feb 2010 at 14:05:58.

Bookmarks

Bookmarks