overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20
    OverclockZone Member wmchncesi's Avatar

Arrow อยากถามเรื่อง ซาวการ์ด ออนบอร์ด

( ต้องออกตัวก่อนนะครับว่า ผมไม่ใช่ คนเล่นเครื่องเสียง หรือว่า ช่างคอมแต่อย่างใด เลยต้องถามแบบไม่รู้เืรื่องอะไรเลย อย่างนี้ แหละครับ )

ครับ ผม คือว่ามีเรื่องจะถามผู้รู้หน่อยหนะครับ คือว่าผมใช้ บอร์ด asus kpl 1600 แล้วใช้ ซาวการ์ดออนบอร์ดอยู่ครับ ทีนี้ มีลำโพงกับเครื่องเสียงอยู่ชุดนึง เป็น โฮมเทียเตอร์ ไม่ทราบว่าพอต่อเข้ากับคอมของผมแล้ว เสียงมันจะขึ้นอยู่กับ ซาวการ์ดของผม หรือว่า เครื่องเสียงที่ผมต่อหรอครับ
    แล้ว ซาวการ์ดรุ่นที่ติดมากับ เมนบอร์ดของผม มันรองรับ 5.1 หรือเปล่า ครับ
    รูป รูป
    Last edited by wmchncesi; 18 Feb 2010 at 14:09:52.

OverclockZone Member fenderfree's Avatar

มันก็ทั้งสองอย่างล่ะครับ ชุดโฮมที่ลง link ใว้ เท่าที่ผมดูต่อ แบบ ดิจิตอลไม่ได้ ต่อได้แต่อนาล็อก หมายความว่าถ้าไปต่อกับซาวด์ออนบอร์ดมันก็จะได้คุณภาพเสียงออนบอร์ดครับ แต่ถ้าให้ผมแนะนำผมว่าลองฟังดูก่อนครับถ้าคิดว่าฟังแล้วชอบเสียงโอเคก็ไม่ต้องหาซาวด์การ์ดมาเพิ่มหรอก หรือถ้าไม่ชอบก็ลองหาดูครับ มีงบเท่าไหร่ก็ว่ากันไป
    ส่วนบอร์ดตัวนี้รองรับได้ถึง 7.1 ch เข้าไปตั้งค่าให้มันเป็น 5.1 นะครับจะได้เข้ากับลำโพงที่มี

OverclockZone Member tach's Avatar

asus P5KPL/1600 chip sound เป็น V1708B 8-CH HD audio
    เีสียงออก 8 channel ครับ พูดอีกแบบก็ 7.1 ครับ

OverclockZone Member wmchncesi's Avatar

ขอบคุณครับ

แต่มันยังไม่จบครับ
    ผมได้ลองทำตามท่านข้างบนบอกทั้งหมดแล้วครับ แต่ปัญหา ของผมคือ ผมเข้าไปทดลองเสียงเพื่อเช็ค ลำโพงกับ
    VIA HD AUDIO DECK ที่อยู่ ล่านล่างขวาของหน้าจอแล้ว มันดังเฉพาะ ลำโพง คู่หน้า อะครับ ส่วนที่เลือไม่ดังครับ

มันเป็นอย่างนี้ครับ...
    http://upic.me/show.php?id=5abeab48c...e2e09000fd62de

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member

สายที่ต่อจาก คอม ไปเครื่องเสียงของคุณ คุณใช้กี่เส้นครับ

จะเป็น 5.1 ได้ ต้องต่อ 3 เส้นน๊ะครับ

OverclockZone Member

อ่าวกำ เครื่องคุณมันมี line in แค่ 2 ช่องเองนี่หน่า L R แล้วมันจะต่อได้ยังใงหล่ะนั่น

OverclockZone Member Title don's Avatar

Quote Originally Posted by griffons View Post
    อ่าวกำ เครื่องคุณมันมี line in แค่ 2 ช่องเองนี่หน่า L R แล้วมันจะต่อได้ยังใงหล่ะนั่น

OverclockZone Member kavin's Avatar

เท่าที่เคยเห็นมาลำโพงบ้านมันก็ไม่มีช่องต่อแบบ5.1 นอกจากลำโพงคอม เครื่องเสียงบ้านบางรุ่นจำลองเสียง 5.1ได้นะครับ ใช้เวลาดูหนัง

แล้วพอจะแนะนำได้หรือเปล่า ครับ ว่าจะต่อแบบใหน ดี
    ประมาณว่า ออกจากคอม กี่เส้น แล้ว เข้าเครื่องเสียง กี่เส้น ประมาณนี้หนะครับ
    Last edited by wmchncesi; 18 Feb 2010 at 21:30:45.

ว้า ไม่มีไครมาช่วยเลย

OverclockZone Member NhomPhinG's Avatar

เห็นมีช่อง Coaxial น่าจะต่อ Digital ได้นะครับ

แต่ Asus P5KPL/1600 ไม่มีช่อง Coaxial มีแต่ Optical อาจต้องใช้ กล่องแปลง Optial -> Coaxial

หรือหา Sound Card ถูก ๆ ที่มี Coaxial

OverclockZone Member fenderfree's Avatar

ช่องล่างสุดขวาสุดมันคือ digital input ไม่แน่ใจว่าบอร์ดที่มี มีช่อง digital out หรือป่าว แต่ผมว่าบอร์ดรุ่นใหม่ๆมีมาให้อยู่แล้วครับ ให้ต่อแบบ digital แล้วจะตั้งค่าง่ายขึ้นนะ เสียงดีกว่าด้วยลองดูๆ

เอาอย่างนี้นะครับ คือว่า ตอนนี้ผมต่อเข้ากับคอมคือ ใช้แจ็ก แค่หัวเดียว แล้วไปเข้า ที่เครื่องเล่น ที่ line 1 จะใช้
    สองหัว ไม่ทราบว่าผมต่อแบบนี้ถูกหรือเปล่าครับ แล้วถ้าเกิดว่าผมจะต่อแบบท่านข้างบนบอกไว้ ผมต้องต่อยังงัย หรอครับ ออกจากคอมกี่เส้นแล้ว เข้าเครื่องเสียงกี่เส้น แล้วก็เสียบที่ช่องใหนบ้างครับ
    ขอบคุณครับ

เอาอย่างนี้ละกันนะผมจะอธิบายให้ฟังแบบละเอียดเลย คือว่า ของที่คุณมีคือ เมนบอร์ด 7.1 ch + เครื่องเล่น dvd ที่ไม่มี digital in ส่วนความต้องการของคุณคือ ดูหนังในแบบ 5.1 ch เครื่องเล่น dvd ของคุณมี แอมป์+ลำโพงในตัว แต่ช่องเสียบอุปกร์ภายนอกของ dvd ตัวนี้ รองรับแค่ 2 ch. (ใว้ต่อกับเครื่องเล่นซีดี หรือคอมแค่ 2 ch.) ทางแก้ปัญหาก็คือไปซื้อ แอมป์กับลำโพงใหม่ เอาที่มันรองรับ 5.1 หรือ 7.1 ก็แล้วแต่ความต้องการครับ
    หรือจะไปซื้อแต่แอมป์ก็ได้ แล้วใช้ลำโพงชุดเดิมแต่อาจจะเจอปัญหา แอมกับลำโพงไม่เท่ากัน ถ้าต้องการจะใช้ชุดที่มีอยู่ก็ได้ ก็ให้เสียบช่างสีเขียว ใช้แจ็คที่ด้านนึงเป็น RCA สองหัว อีกด้านเป็น มินิแจ็ค (แจ็คหูฟัง) แล้วตั้งค่าในคอมให้เป็น 2 ch. เสียบช่อง LINE IN ที่ด้านหลังแอม ช่อง L1+R1

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member NhomPhinG's Avatar

ช่อง Coaxial ที่เครื่องเล่น DVD ไม่ใช่ Digital input หรือครับ ถ้าใช่ก็น่าจะต่อผ่านทางนี้ ออก 5.1 ได้นะครับ

ช่องเสียบ coaxial audio มันก็เขียนว่า digital นะครับ แต่ว่าเป็น แต่ัหัวข้อด้านบน มันเป็นของ componant video out ไม่รู้ว่า ต้องเสียบตรงนั้นหรอเปล่า

Quote Originally Posted by wmchncesi View Post
    ช่องเสียบ coaxial audio มันก็เขียนว่า digital นะครับ แต่ว่าเป็น แต่ัหัวข้อด้านบน มันเป็นของ componant video out ไม่รู้ว่า ต้องเสียบตรงนั้นหรอเปล่า
    ช่องนี้คือ digital out put คือ dvd เครื่องนี้ถอดรหัสเสียง 5.1 ch ได้เฉพาะแผ่นที่เล่นอยู่เท่านั้น
    ช่องนี้ใว้ต่อแอมป์ที่ถอดรหัสเสียง 5.1 ได้

อ๋อ เข้าใจแล้ว ครับ
    ขอบคุณมากครับ

Bookmarks

Bookmarks