overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14
    oldieshunt
    Guest

Default ขอความช่วยเหลือ การใช้ซาวด์การ์ด SoundBlaster Live CT4760 แจ็คทอง

ผมเผอิญได้ซาวด์การ์ด SoundBlaster Live Model CT 4760 ที่มีรูเสียบเป็นสีทอง มาจากเพื่อนซึ่งย้ายไปทำงานเมืองนอก สภาพค่อนข้างใหม่ มีDriver เป็นแผ่นไรท์มาให้ด้วย ผมเองไม่เคยสนใจเรื่องซาวด์การ์ดมาก่อน ใช้ซาวด์ออนบอร์ดต่อกับลำโพง 2.1ธรรมดามาตลอดเพราะไม่ได้ดูหนังฟังเพลงบนคอมฯ อยากขอความช่วยเหลือท่านผู้รู้ทั้งหลายช่วยแนะนำแหล่งที่จะไปหาคู่มือการใช้ และDriver ที่อัพเดทหน่อย ผมเข้าไปหาในเน็ตแล้วมันมีไม่ตรงรุ่นน่ะครับ(หรือผมโง่หาไม่เป็นก็ไม่รู้) เพราะเจ้ารูเสียบสีทอง 4 รู แล้วรูสีเหลือง 1 รู ผมก็ยังไม่รู้ว่ารูไหนเสียบอะไรเลยครับ ผมลองเสียบในเครื่องและลงไดรเวอร์ที่ให้มาแล้วลองเอาลำโพงเสียบ เสียงที่ออกมามันแปลกๆ สู้ Realtek HD ที่อยู่ออนบอร์ดไม่ได้ด้วยซ้ำ ผมคิดว่าผมคงต้องทำอะไรผิด หรือไม่ได้ทำสิ่งที่ควรทำแน่นอน รบกวนท่านผู้รู้เมตตาให้คำแนะนำเป็นวิทยาทานด้วยเถิดครับ มีของแล้วใช้ไม่เป็นมันน่าเสียดาย หากท่านใดเคยใช้หรือใช้อยู่ช่วยเล่าให้ฟังว่ามันเป็นยังไงก็จะเป็นพระคุณครับ

OverclockZone Member tach's Avatar

ตามรูปนี้เลยครับ

ส่วน driver อย่างเป็นทางการ รุ่นนี้ทางผู้ผลิต ไม่ได้ทำรุ่นใหม่แล้วนะครับ
    แต่ยังมีผู้รู้ท่านอื่น ทำการ update ตัว driver อยู่ครับ ถ้าอยากได้ตัวใหม่ลองใช้อันนี้ดูครับ

http://dl.technewshw.com/drivers/PAX...ck%20V1.05.exe

เผื่อว่าจะแตกต่างจาก driver ที่มีอยู่ครับ
    ขอให้โชคดีครับ

ป.ล. รูปหามาจาก google / driver หามาจาก HardwareHeaven เป็น pax ของคุณ Robert McClelland ครับ
    Last edited by tach; 18 Feb 2010 at 13:19:17.

oldieshunt
    Guest

ก่อนอื่น ขอบคุณท่าน Tach เป็นอย่างสูงครับ เดี๋ยวกลับบ้านเย็นนี้จะลองไปโหลดดู เครื่องที่ทำงานโหลดไม่ได้ครับ และหากท่านอื่นมีข้อแนะนำเพิ่มเติม ยังเปิดรับอยู่ตลอดนะครับ

เพิ่มเติมครับท่าน Tach ของจริงของผมมันต่างจากรูปที่ท่านให้มานิดนึง คือมันมีรูที่ 5 เป็นสีเหลืองอยู่เหนือรูแจ็คสีทองที่เป็น Line In ในรูปของท่าน บางคนเขาบอกว่าเป็นรูเสียบ Optical Link แต่ก็ไม่ยืนยัน ผมเลยยังอยากได้แหล่งดาวน์โหลด User's Manual เพื่อจะได้รู้ให้แน่ๆมารูไหนเสียบอะไร แต่ก็ขอบคุณท่านอีกครั้งสำหรับรูปและข้อมูล Driver ครับ
    Last edited by oldieshunt; 18 Feb 2010 at 13:37:10.

oldieshunt
    Guest

เงียบจัง ยังรอท่านผู้รู้มาสอนเพิ่มเติมนะครับ

OverclockZone Member keang's Avatar

Product Line Series Model:
    PCI Sound Blaster Live! X-Gamer

Connectors:
    - Audio - Headphone Out (1/8 Mini)
    - Audio - Line In (1/8 Mini)
    - Audio - Line Out (1/8 Mini)
    - Audio - Microphone In (1/8 Mini)
    - Game - 15 pin D-shell (MIDI/Joystick)
    - Audio - RCA Digital Coax (S/PDIF)
    - Audio Internal - Digital CD Audio

Audio Technologies: Creative Labs EAX 1.0, Microsoft DirectSound, Microsoft DirectSound 3D
    Max Sampling Rate: 48 KHz
    Music Depth: 1024 Voices
    Music Generation: Wave Table Synthesis
    Signal To Noise Ratio: 96 dB

ของแถม
    http://gyaian-web.hp.infoseek.co.jp/...est/sctest.htm
    Last edited by keang; 18 Feb 2010 at 16:45:13.

oldieshunt
    Guest

ใช่เลยครับท่าน ไอ้ตัวนี้แหละครับ รูเหมือนกันเปี๊ยบเลย ขอบคุณท่านอย่างแรงครับ ไม่ทราบคุณ Keang จะกรุณาคอมเม้นต์หรือแนะนำการใช้เพิ่มเติมได้มั้ยครับ ผมเป็นคนแก่ซึ่งพอจะใช้คอมเป็นเท่านั้นครับ หากเสริมข้อมูลได้อีกก็จะเป็นพระคุณ หรือท่านจะกรุณาชี้ทางให้ไปโหลด User's Manual ได้ที่ไหนก็ยิ่งดีครับ
    Last edited by oldieshunt; 18 Feb 2010 at 16:54:40.

OverclockZone Member keang's Avatar

การ์ดรุ่นนี้ ให้เอ้าพุทได้4แชนแนล ต่อตามภาพนี้ครับ

Minijack Digital Out = ต่อสายดิจิตอลไปเข้า เครื่องAVR หรือ ลำโพงคอมที่มีวงจรถอดรหัวเสียงพวกเซอราวน์

Line in = ต่อรับสัญญาณเสียงเข้าสู่การ์ด เช่น พวกเครื่องเล่นพกพา

Mic In = ต่อไมคโครโฟนสำหรับพุด หรือ ร้องเพลงคาราโอเกะ

Line Out 1 (Front) = ต่อลำโพงคู่หน้า

Line Out 2 (Real) = ต่อลำโพงคู่หน้า

Joystick/MIDI port = ต่อจอยเล่นเกม หรือ ต่อกับชุดMIDI

ไดร์เวอร์ก็ตามที่คุณtachแนะนำครับ
    Quote Originally Posted by tach
    ส่วน driver อย่างเป็นทางการ รุ่นนี้ทางผู้ผลิต ไม่ได้ทำรุ่นใหม่แล้วนะครับ
    แต่ยังมีผู้รู้ท่านอื่น ทำการ update ตัว driver อยู่ครับ ถ้าอยากได้ตัวใหม่ลองใช้อันนี้ดูครับ

http://dl.technewshw.com/drivers/PAX...ck%20V1.05.exe

เผื่อว่าจะแตกต่างจาก driver ที่มีอยู่ครับ

ป.ล. driver หามาจาก HardwareHeaven เป็น pax ของคุณ Robert McClelland ครับ
    Last edited by keang; 18 Feb 2010 at 17:21:31.

oldieshunt
    Guest

ขอบคุณอย่างแรงครับท่านKeang รูปหลังนี่ตอบปัญหาการต่อสายเข้าขั้วต่างๆได้หมดเลย ทำให้พอจะเริ่มต้นได้บ้างแล้ว ตอนนี้หากท่านใดสามารถแนะนำเวปไซต์สำหรับการโหลด User's Manual ได้อีกก็ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ และท่านใดอยากแนะนำการใช้เพิ่มเติมก็กรุณาด้วยนะครับ

OverclockZone Member tach's Avatar

มาถามที่นี่ไม่ผิดหวังครับ พี่ๆแต่ละท่าน ข้อมูลแน่นๆทั้งนั้นครับ ^^
    ส่วน manual ถ้าผมหาเจอจะรีบมาบอกครับ หายากอย่างแรงครับ

oldieshunt
    Guest

ขอขอบคุณท่านล่วงหน้าอย่างมากเลยครับ

oldieshunt
    Guest

มาอัพเดทท่านผู้รู้ที่กรุณาให้คำแนะนำ โดยเฉพาะคุณTach และคุณKeang คืนวานผมกลับบ้านไปต่อลำโพงเข้าช่องตามที่แสดงในรูป และไปโหลด Driver ที่เวปไซต์ซึ่งคุณTachแนะนำ ปรากฎว่าที่โหลดมาได้ทั้งกระบิเลยครับ คือนอกจากไดรเวอร์แล้วเขายังให้ตัว Plug-In Application ตัวอื่นที่ใช้กับรุ่นนี้มาให้ด้วย พอ Install แล้วลองเปิดดู เสียงดีครับ แต่ผมว่ามันคงทำอะไรได้มากกว่านี้แต่ผมยังใช้ไม่เป็น ตอนนี้เลยแค่เซ็ตเป็น 2 Speakers Mode ฟังเพลงธรรมดาไปก่อน ยอมรับว่ายังฟังตวามแตกต่างระหว่างตัวนี้กับ Realtek HD Audio ที่เป็นออนบอร์ดอยู่ไม่ออก ท่านใดมีข้อชี้แนะเพิ่มเติมก็กรุณาด้วยนะครับ และขอขอบคุณคุณTach และคุณKeang อีกครั้งสำหรับคำแนะนำครับ

ใช้ speaker รุ่นไหนครับ บางทีถ้าซื้อรุ่นที่ดีขึ้นมาหน่อย ( หาอ่านได้ตามกระทู้ท่านอื่นๆ) ก็อาจทำให้ได้ยินเสียงที่ต่างออกไปครับ แหล่งเสียง ก็มีผลครับ เพลงที่ฟัง และอื่นๆอีกมากมาย ค่อยๆลองดูทีละอย่างครับ

ลองหาลำโพงดีดี ซักชุดครับ

ป.ล. ถ้า sound card ที่ได้มา ไม่ได้ใช้งานนาน หรือไม่ค่อยได้ใช้เลย ฟังไปซักพักก่อนก็ดีนะครับ

oldieshunt
    Guest

ขอบคุณสำหรับข้อแนะนำครับ ผมเห็นด้วยเต็มที่เลยครับเรื่อง source ของดนตรี ผมเองเป็นนักสะสมทั้งแผ่นเสียง(ไวนีล)และซีดีมาหลายสิบปี แต่ระยะหล้งปีกว่านี่เพิ่งมาเก็บพวก Lossless Audio Files โดยนำมาเล่นกับ Hi-Def Player ผ่าน DAC ออกเครื่องเสียงบ้านเป็นหลัก เลยไม่ได้ให้ความสำคัญกับการเล่นเพลงในคอมฯนัก นี่ถ้าไม่ได้เจ้าการ์ดตัวนี้มาฟรีๆก็ยังใช้ออนบอร์ดอยู่แหละครับ ส่วนลำโพงที่ใช้ในคอมเป็น 2.1ธรรมดาเสียงก็พอทนครับ แต่ระยะหลังนี่เปลี่ยนเอาของเก่าเก็บ เป็นลำโพงตัวเล็กของ Mission รุ่น M31มาใช้แทนก็ดีขึ้นมากๆ และเดี๋ยวจะเบิร์นเจ้าซาวด์การ์ดตัวนี้ซักพัก ไม่ทราบว่าปกติเขาเบิร์นกันแบบเครื่องเสียงหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ผมจะได้เปิดมันให้มากชั่วโมงกว่าเดิม ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำดีๆครับ

OverclockZone Member

อิอิ

Bookmarks

Bookmarks