overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25
    OverclockZone Member

Default Hyper 212+ อุณหภูมิลดลงแค่ 3 องศา?

ใช้ Q8200 อยู่ครับ
    ซิงค์เดิม idle 44-51 full 60 กว่า

เปลี่ยนมาใช้ Hyper 212+ อุณหภูมิลดลงแค่ 3 องศา?
    เหลือ idle 40-49 ลองแบบทาซิลิโคน กับไม่ทาซิลิโคนก็อุณหภูมิเท่าๆกัน
    ถือว่าปกติหรือเปล่าครับ

ตอนแรกนึกว่าจะลดลงได้เกือบสิบองศา

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    เจียงใหม่เจ้า (28-29)

ปกติ ละมั้ง

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ผมว่าผิดปรกติอย่างแรง
    ผมเคยใช้กับ i5 750 เดิมๆนะ
    idle 45 full 80 ---> ซิงค์เดิม
    idle 35 full 65 ---> hyper 212+

OverclockZone Member rungrod's Avatar
    สะพานใหม่ กรุงเทพมหานคร สุไหกโก-ลก น

ต้องเย็นกว่านี้ใส่แน่นป่าว

OverclockZone Member Wutzpins's Avatar

ผมใช้กับI5 750 เหมือนตามที่ท่านอิมพีเรียลว่ามาครับ

OverclockZone Member dethesis's Avatar

ผิดปกติอย่างรุนแรงครับ

ผม Phenom II 720 @ 3.3
    ซิ้งเดิม 45 ฟูล 65
    ซิ้ง212 30 ฟูล 40

เย็นขึ้นจนน่าตกใจ

OverclockZone Member wUcGhE's Avatar

ทาซิลิโคน พลาดมั้ง ทาไม่ดีป่าว แล้วทุก Core อุณหภูมิเท่ากันป่าวครับ

ถ้า***งกันมากทาใหม่โลด

Quote Originally Posted by wUcGhE View Post
    ทาซิลิโคน พลาดมั้ง ทาไม่ดีป่าว แล้วทุก Core อุณหภูมิเท่ากันป่าวครับ

ถ้า******งกันมากทาใหม่โลด
    ไม่เท่ากันครับ
    คอ 1 ~ 50
    คอ 2 ~ 46
    คอ 3 ~ 48
    คอ 4 ~ 44

ลองทาสองรอบก็เท่าๆกัน
    รอบหนึ่งลองไม่ทาเลย เอาซิงค์วางไปตรงๆก็ยังเท่าเดิม

OverclockZone Member lazyflure's Avatar

หลายปัจจัยนะครับที่มันลดได้ไม่เยอะน่ะ

ทิศทางลมในเคส ความหนาแน่นภายในเคส(ภาษาชาวบ้าน เคส เล็ก หรือใหญ่แต่อุปกรณ์เยอะ)

ที่ตั้งเคส ติดกำแพงไปมั้ย อากาศหมุนเวียนดีมั้ย

ทาซิลิโคลนดีมั้ยน้อยไปมากไป

ยี่ห้อซิลิโคลนอีก

ต้อง ลองเอง อะครับว่าเกิดจากตรงไหน

ของผม เปลี่ยนที่วางนะ อุณภูมิ จาก 37 ตอน idle เปลี่ยน เป็น 41 เลย งงมั้ยละ -*-

OverclockZone Member lahunza's Avatar

ของผมลด มาเกือบๆ 40 c แนะ

intel Q9650 idle stock fan 60c full 100c+ วิ่งอยู่ 3.6 คับ
    พอเปลี่ยนเป็น 212plus idle 39 full 70c เอง

OverclockZone Member kohkae's Avatar

ถ้าไม่ oc idle ก็จะไม่ต่างกันครับ

ต้อง oc หรือ full load ถึงจะเห็นความแตกต่าง ลดลงไป มากกว่า 10 องศาอีก

ลองดูรึยัง ?

Quote Originally Posted by kohkae View Post
    ถ้าไม่ oc idle ก็จะไม่ต่างกันครับ

ต้อง oc หรือ full load ถึงจะเห็นความแตกต่าง ลดลงไป มากกว่า 10 องศาอีก

ลองดูรึยัง ?
    ยังไม่เคยลองคล้อกดูเลยครับ
    เมื่อวานแกะมาทาซิลิโคนอีกรอบ ลดลงอีก 1 องศา
    ใช้หลอดที่แถมมากับ 212+ ทาสองครั้งเกือบหมด
    เรียกว่าใช้เยอะไปหรือเปล่าครับ

ผมลองเอาพัดลมบ้านมาเป่าลงไปตรงๆอุณหภูมิลดลงไปแค่ 1 องศา
    แสดงว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับระบบหมุนเวียนอากาศใช่หรือเปล่าครับ

OverclockZone Member Wutzpins's Avatar

ผมว่าซิลิโคนเยอะไปคับ หลอดนึงสามสี่ครั้งผมยังไม่หมดเลย

ต้องเข้าใจว่ามันเป็นตัวประสานที่นำความร้อนระหว่างซีพียูกับซิงค์

น้อยไปก็ไม่ดี มากไปความร้อนก็จะไปกองอยู่กับซิลิโคนส่วนเกิน

OverclockZone Member DashoIISO's Avatar

ดู FULL LOAD ครับ

ความแรงมันอยู่ที่โค้งสุดท้าย - -*

OverclockZone Member DashoIISO's Avatar

ซิลิโคนใช้ครั้งละ 1 เม็ดข้าวโพดก็พอครับ ค่อยๆ เอาการ์ดโทรศัพท์มาละเลง

หรือใครเทพๆ ก็ 1 เม็ดถั่วเขียว *0*

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

ดูตอน full load สิครับ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

Quote Originally Posted by DashoIISO View Post
    ซิลิโคนใช้ครั้งละ 1 เม็ดข้าวโพดก็พอครับ ค่อยๆ เอาการ์ดโทรศัพท์มาละเลง

หรือใครเทพๆ ก็ 1 เม็ดถั่วเขียว *0*
    ซิงค์แบบนี้ผมว่า 1 เม็ดข้าวโพดไม่น่าพอนะครับ

เพราะหน้าสัมผัสมันเป็นท่อทองแดง แบบมีร่องระหว่างครับ เวลาร้อนๆแล้ว ซิลิโคนจะเข้าร่องทำให้ไม่เหลือที่จะสัมผัสได้เต็มอนูน่ะครับ

Hyper 212+ นี่ ขึ้นชื่อว่าเปลือง ซิลิโคนมากๆครับ

ยัดเข้าไปในร่องทั้ง 3 เป็น เวิร์คที่สุดครับ อิอิอิ

OverclockZone Member dethesis's Avatar

ผมก็ป้ายซิลิโคน ตั้ง 6 จุด ขนาดประมาณแกนคอตอตลบัตครับ ลงตรงท่อทองแดง
    ปรากฏว่าเย็นชื่นใจ idle มากกว่าอุณหภูมิห้องประมาณ 2-3องศา

OverclockZone Member Benz_36's Avatar
    Chonburi, R.S.107

ต้องใช้ 1 เม็คขนุนครับ เอิ้กๆๆ
    ้ล้อเล่นครับ อิอิ

ตามท่านข้างบนนั่นล่ะครับ
    มากไปก็ไม่ดี น้อยไปก็ไม่ดี
    ต้องดูปริมาณที่เหมาะสมกับซิงค์ตัวนั้นด้วย

OverclockZone Member NoMiX's Avatar

ถ้าไม่ OC idle ไม่ต่างเท่าไหร นะครับ แต่ก็น่าจะอยู่ในช่วง 5-7 c

ส่วน full น่าจะต่าง 7-10 c

ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับ ลมเย็นเข้าเคสด้วย ถ้า ไม่มี คงร้อนเท่าเดิม อ่ะครับ

แต่ผมเห็นผลนะทั้ง TX2 TX 3 212+ แต่ไปจบที่ ฮาเล็ม เย็นสุด ๆ ต่างอย่างเห็นได้ชัดเลย ลงเคส 690 อ่ะคับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks