Announcement

Collapse
No announcement yet.

ในที่สุด ก็ได้ X2 แล้ว แต่มีข้อสังสัย?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ในที่สุด ก็ได้ X2 แล้ว แต่มีข้อสังสัย?

ในที่สุด จากการทำงานพิเศษมานาน ก็เก็บเงินซื้อHW ใหม่ได้ซะที เห็นเครื่องแล้วปลื้มจริงๆ เพราะใช้เวลาทำงานเก็บเงินตั้งนาน (วันละ100)

งบ 21k
    ได้
    X2 3600+ 65nm ตามต้องการ เพ่งแล้วเพ่งอีก 2610.-
    Ram Kingston 1GB 667 *2 3490.- (หา Corsair ไม่ได้-ไม่ทัน เพราะต้องซื้อให้ทันเที่ยวรถไฟกลับ ) แรมมันขึ้นราคาจริงๆด้วย
    M/B M2N-E 3490.-
    VGA XFX 8800GTS 320MB หายากมากๆ ร้านบอกกันแต่ของขาดๆ บางทีก็แพงไป แต่ในที่สุดก็ซื้อได้ 11900.-
    PSU Deluxe 500W. DLP 34A 980.-
    นอกนั้นก็ของจุกจิก อย่าง พัดลม 120mm. ธรรมดาๆ ไม่กี่ตัง และก็ตัวแปลง ฮาร์ดดิกส์ IDE เป็นสาย SATA จะได้เสียบไดร์ฟดีวีดีได้ที่สาย IDE ทั้ง 2 ช่อง........

แต่ตอนนี้ มีข้อสงสัยบางอย่างครับ?! ช่วยหน่อย
    1.- ค่า HT Link ของเครื่องผม รันแค่ 1004.7 เอง เคยอ่านบอร์ดอื่นๆ ในOCZ นี่ เขาวิ่งกันเยอะกว่านี้ (2000 ยังมี) จริงๆแล้วต้องวิ่งเท่าไร? จะปรับมันได้อย่างไร?

2.- ใช้HDD Maxtor 80GB IDEของเดิม ต่อกับตัวแปลง HDD IDE เป็นสาย SATA ที่ใช้ เสียบใช้ได้ปกติ แต่พอลงวินโดว์เสร็จ ปกติดี เมื่อลงไดร์เวอร์ที่โหลดมา(ไม่ได้ใช้แผ่นที่แถมมากะบอร์ด) ตัวNforce รุ่น 9.16 ลงไปแล้วก็ลง IDE SW ด้วย มีปัญหาทันที คือ บูตนานขึ้นอย่างชัดเจน แต่ไม่มาก และก็ เครื่องจะอืด---ค้าง เลยครับพอปล่อยไว้ก็จะจอฟ้า ก็เลยลงวินใหม่ แล้วใช้ไดร์เวอร์จากแผ่นซีดีของ M2N-E ที่แถมมาก็ใช้ได้ปกติ ลงIDE SW เหมือนกัน แต่บางทีมีค้างๆบ้าง แต่ไม่ค้างแบบแฮงค์ ค้างเหมือนโหลดๆอะไรอยุ่ แต่ก็ไม่ได้โหลด แผ่นที่ใช้เป็นแผ่นปลอม เป็นเวอร์ชั่น XP SP2 ที่ไม่มีการดัดแปลงใดๆเลย (บริสุทธิ์ซิงอยุ่) ปัญหานี้ จะเกี่ยวกับตัวแปลง IDE เป็น SATA มั้ยครับ และท่านๆใช้ไดร์เวอร์ตัวไหนกันบ้าง

3.-สุดท้าย ไดร์เวอร์การ์ดจอ 8800GTS มันแถมมามันBeta เลยโหลด 158.33 ตัว international มาครับ ลงแล้วมันไม่มี Control Panel แบบ คราสสิก แล้วเหรอ มันช้งานสะดวกดีอ่ะครับ

4.-สุดท้ายจริงๆ ใช้AMD แล้ว หน้าตาดี จริงป่ะ? อิอิ

เครื่องนี้ กะเอามาวิ่งเดิมๆครับ ไม่OC ใดๆ(ถ้าไม่ห้าวขึ้นมา)เสียงพัดลมรุ่นใหม่ เงียบมากๆ เย็นมากๆ 42-45 ตลอด และก็พัดลม 8800 นึกว่าจะดังโหด ว่าไปก็ไม่ดังเท่าไร

เครื่องนี้ ซื้อทีเดียว คาดว่าจะอยุ่อีกนาน ผมคงไม่ซื้อใหม่ง่ายๆครับ เปลือง เล่นให้คุ้มก่อน แต่AMD มันเป็นชุดสุดคุ้มอยุ่แล้วนี่ ประหยัดจริง ต้อง AMD

HT ของ AMD 1000 นี่ ค่าปกติคับ (HT Link x5 กับ bus speed 200 = 1000) ส่วนที่ เกิน 1000 กันนั้น เป็นพวก overclock กันคับ แล้วปรับ HT Link ที่ x4 bus speed เท่าไหร่ก้อว่าไป

ค่านี้ ผมไม่ได้สังเกตุนะคับว่า 1000 กับ 1000+ มีผลต่างกันมากมั้ย แต่ถ้า ค่านี้ มันน้อยกว่า 700 นี่ เครื่องอืดอย่างเห็นได้ชัดทีเดียว

ข้ออื่นรอ ท่านอื่นมาตอบนะคับ เพราะผมเองไม่ได้ใช้กาด Nvidia มาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้ว

ส่วนข้อสุดท้ายผมว่าจิงนะ หน้าตาดี เอิ๊กกกกกกกกก

Comment

ว้าว ดีใจด้วยครับ ที่ได้มาครอบครองสมใจ ด้วยน้ำเหงื่อตัวเอง

Comment

HT ผม 942 เองครับ อิอิ เดิม ๆ มัน 1000 ไปปรับลดจาก *4 เหลือ *3 ลดเลย

ไม่ปรับก็ไม่ได้ เพราะมันวิ่งตาม bus cpu หรือ ram นี้ละ ถ้ามากแล้วบูทไม่ขึ้นครับ อิอิ

Comment

ผมถามหน่อยคับ PSU จ่ายไฟพอหรอครับ ตั้ง 8800GTS นะ

Comment

ได้ไหม่แล้วยินดีด้วยค้าบบ

ปล.บอร์ดเก่าขายผมถูกๆจิ

Comment

ขอตอบข้อ 4 อย่างเดียวนะครับ

....จริงครับ หน้าตาดีขึ้นมากจนสัมผัสได้ถึงความรู้สึกเวลายืนอยู่หน้ากระจกคนเดียว?

Comment

ตอบข้อ 2 ผมว่าอย่าไปใช้เล้ย sata ถ้าเป็นอุปกรณ์ดัดแปลงครับ

ใช้ ide ก็แจ่มแร้ว ผมลอง ide133 กะ sata นี้ความเร็วไม่รู้สึกหงะ - -a

Comment

Originally posted by spellreal View Post
                  ตอบข้อ 2 ผมว่าอย่าไปใช้เล้ย sata ถ้าเป็นอุปกรณ์ดัดแปลงครับ

ใช้ ide ก็แจ่มแร้ว ผมลอง ide133 กะ sata นี้ความเร็วไม่รู้สึกหงะ - -a

ความเร็วไม่ต่างจริงๆครับ ยกเว้นว่าโอนไฟล์หนักๆ เห็นผล
                  แต่ที่ต้องใช้ เพราะว่าสายไอดีอี มันเสียบได้ช่องเดียวอ่ะครับ และก็ต่อไดร์ฟไป 2 ตัวแล้ว

สงสัยต้องย้าย ตัวแปลงไปเสียบไดร์ฟดีวีดีแทน...

Comment

ตอบข้อ2และกัน ผมว่าใช้แบบIDEไปก่อนแล้วยอมถอดdvdออกไปตัวนึง ถ้าวันไหนว่างมาเดินตามห้างit ค่อยซื้อhdd S-ataมาใส่แล้วเอาhddเดิมมาใส่rack usbไว้backupข้อมูลดีกว่า

Comment

ตอนนี้ แก้ได้ละครับ ตัวแปลงจีนแดงมันห่วยจริงๆ

ตอนนี้เอา HDD ต่อกะ DVD RW อยู่ครับ

ส่วน Combo เหลืออันนึง ตอนนี้ต่อเข้ากับ ตัวแปลงที่ว่านี้ แล้วก็ไปต่อกับไดร์ฟCombo เครื่องมองเห็น แต่เข้าถึงไฟล์ไม่ได้

และก็ท่านอื่นๆที่ใช้M2N-E เป็นกันมั้ยครับ? ในDevice Manager จะมีอุปกรณ์ที่ไม่ได้ลงดร์เวอร์ เหลืออันนึง ชื่อ Unknow Device (ชื่อมันบอกไม่รู้ ผมก็เลยไม่รู้ไปด้วย เห็นเป็นชื่อที่สื่อหน่อยก็ยังดี) เหลืออันนี้อันเดียวเอง ดับเบิ้ลคลิกขึ้นมาดูรายะละเอียด มันมีLocation อยุ่ที่ on Microsoft ACPI-Compliant System ครับ ปกติมันคืออะไร?
                      Last edited by Zepherous; 1 Jul 2007, 14:44:36.

Comment

Working...
                      X