overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16
    OverclockZone Member songpol_oot's Avatar
    อยู่ โคราช/ชัยนาท ครับ

Default [จะซื้อโน็ตบุ๊คใหม่] - [ งบ 25-35K ] - [ ประกันเทพๆ ] - [ CORE i3,i5 ]

ผมเข้ามาศึกษาข้อมูลอยู่พักใหญ่แล้วครับ แต่เลือกไม่ถูกจริงๆว่า ควรซื้อตัวไหนถึงจะคุ้มค่าที่อ่ะครับ

ผมจะเอาไปใช้ที่หอ แทนPCสุดรัก กะยกPCให้น้องไปใช้

การใช้งานก็ เน็ท wifi เพลง หนัง ตัดต่อวีดีโอ แต่งภาพนิดหน่อย และก็พวกโปรแกรมสร้างโมเดล3D
    ที่สำคัญ เกมส์ พวก P E S 2010 , Modern Warfare2 , DiRT2 แบบปรับกลางๆเล่นลื่นไม่น่าเกลียด

ขอรายชื่อรุ่น และราคาพร้อมประกันเสริมครับ

ประกันเทพๆ ต่ออายุได้นาน คลอบคลุมหลายๆอาการเสีย ไม่มีข่าวเสียๆแบบ ปัดฝุน ย้อมตัว ยำๆ หมักๆ เหม็นๆ

จอ 14 ก็พอ
    CPU i3 , i5
    RAM 2-4 GB
    HDD 320-500GB
    ลำโพงเสียงดีๆ

ถามๆ
    - พวก RAM HDD เราซื้อมาอัปเพิ่มทีหลังประกันเดิมของโน็ตบุ๊คจะขาดไหม
    - โน็ตบุ๊ค ที่แรม4GB โรงงานใส่มาให้เราแบบไหน 2GBx2 หรือ 4GBx1
    - HDD 7200rpm ใส่ได้กับโน็ตบุ๊คเครื่องใหม่ๆได้ทันทีเลยไหมครับ เร็วกว่า5400rpmมากไหม

งบรวมต่อประกัน+VAT พร้อมยกกลับบ้าน ได้ตั่งแต่ 25000-35000 (เอาที่คุ้มที่สุดอ่ะครับ ไม่เอาเทพ)

ถามต่อครับ
    1. HDDโน๊ตบุ๊ค ที่เร็ว7200rpm ราคาประมาณเท่าไร (500-640 GB)
    2. แรม DDR3 ขนาดแผง2GB ขายกันแถวละเท่าไร

ขอบคุณครับ
    Last edited by songpol_oot; 18 Feb 2010 at 22:08:57.

OverclockZone Member chawin007's Avatar

การใช้งานก็ เน็ท wifi เพลง หนัง ตัดต่อวีดีโอ แต่งภาพนิดหน่อย และก็พวกโปรแกรมสร้างโมเดล3D
    ที่สำคัญ เกมส์ พวก P E S 2010 , Modern Warfare2 , DiRT2 แบบปรับกลางๆเล่นลื่นไม่น่าเกลียด
    แนะนำเลย ที่เหมาะสำหรับ DirT2 ต้อง y460 เลยครับ

OverclockZone Member songpol_oot's Avatar

Quote Originally Posted by chawin007 View Post
    แนะนำเลย ที่เหมาะสำหรับ DirT2 ต้อง y460 เลยครับ
    LENOVO นี่การต่อประกันเป็นไงบ้างครับ
    เงื่อนไขแบบไหน อายุกี่ปี ประกันอุบัติเหตุแบบไหนบ้างครับ

OverclockZone Member Skyl2isZz's Avatar

LENOVO ครับ

Lenovo IdeaPad Y550/P8800+GT 240M/1gb
    Lenovo IdeaPad Y460/i5 430M+HD5650
    Lenovo IdeaPad Y450/P8700+240M/512mb
    Lenovo IdeaPad Y450/P7550+240M/512mb

ASUS A42JR-VX013D

Dell Inspiron 1564 Core i5 520M
    Dell Studio 1458 Core i5 430M
    Dell Inspiron 1564 Core i5 430M
    Dell Inspiron 1464 Core i5 430M

สนใจประมาณนี้อ่ะครับ
    Last edited by songpol_oot; 18 Feb 2010 at 22:06:11.

OverclockZone Member

Lenovo Y460 น่าสนสุด ซีพียู แรง การ์ดจอแจ่ม

ส่วน dell เซอร์วิสดี บอดี้สวย แต่ VGA ต่ำไปหน่อย

Asus ประกันใช้ได้ บอดี้ใหม่สวย HDD 7200รอบ VGA ดีกว่า dell หน่อย

แนะแนำอีกตัว Samsung R478 I3 330 / GT 330M/128bit 1GB 25900 บาท
    http://www.*****************/notebook...e-i3-330M.html

Review http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=740713

Quote Originally Posted by muikung View Post
    Lenovo Y460 น่าสนสุด ซีพียู แรง การ์ดจอแจ่ม

ส่วน dell เซอร์วิสดี บอดี้สวย แต่ VGA ต่ำไปหน่อย

Asus ประกันใช้ได้ บอดี้ใหม่สวย HDD 7200รอบ VGA ดีกว่า dell หน่อย

แนะแนำอีกตัว Samsung R478 I3 330 / GT 330M/128bit 1GB 25900 บาท
    http://www.*****************/notebook...e-i3-330M.html

Review http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=740713
    ประกันดีไหมครับ กี่ปี เพิ่มได้กี่ปี คลอบคลุมอะไรบ้างครับ
    สวยดี สีแนวเดียวกับ T190ที่บ้านบนเลย

OverclockZone Member PoySiEn's Avatar

Quote Originally Posted by chawin007 View Post
    +1 ราคานี้เชียร์ y460 ครับ

ส่วนเรื่องประกันลองไปดูตามlink นี้ครับ
    http://www.*****************/web/?p=19606

ซัมซุง มีประกันแค่ปีเดียว ต่อประกันไม่ได้ครับ

แต่สเปคนี่คุ้มค่ามากทีเดียว

เดล นี่ อย่าไปหวังเรื่องเกมส์นะครับ vgaต่ำไป

ถ้าvgaในงบที่สามารถเล่นเกมส์ได้ดี แล้วสามารถต่อประกันได้เพิ่มเป็น3ปี

คงต้องเป็นy450-y460

แต่ถ้าy460 ต่อประกันออกไป จะเกินงบไปนิดครับ

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ถามๆ
    - พวก RAM HDD เราซื้อมาอัปเพิ่มทีหลังประกันเดิมของโน็ตบุ๊คจะขาดไหม
    > ไม่ขาดครับ เพราะมันเป็นส่วนที่อณุญาตให้อัพเกรดอยู่แล้ว
    (แต่ Ram เสีย หรือ HDD พัง ก็เคลมตามที่ซื้อเอานะครับ)
    - โน็ตบุ๊ค ที่แรม4GB โรงงานใส่มาให้เราแบบไหน 2GBx2 หรือ 4GBx1
    > ส่วนใหญ่จะเป็ย 2GBx2 ครับ มันจะได้ทำ Dual Channel ได้ด้วย
    - HDD 7200rpm ใส่ได้กับโน็ตบุ๊คเครื่องใหม่ๆได้ทันทีเลยไหมครับ เร็วกว่า5400rpmมากไหม
    > ใส่ได้เลยครับ ไม่มีปัญหา ส่วนความเร็วเคยได้ยินมาหลายที่เลยว่าไวกว่า 5400 ค่อนข้างเยอะ
    (คือคุ้มที่จะเปลี่ยนครับ)

Quote Originally Posted by PoySiEn View Post
    +1 ราคานี้เชียร์ y460 ครับ

ส่วนเรื่องประกันลองไปดูตามlink นี้ครับ
    http://www.*****************/web/?p=19606
    lenolo นี่มันมีประกันอุบัติเหตุให้ไหมครับ แบบหล่นแตก หัก น้ำหก
    แล้วราคาประกันที่ต่อออกไป คิดยังไงเท่าไรครับ

Quote Originally Posted by naiaod View Post
    ซัมซุง มีประกันแค่ปีเดียว ต่อประกันไม่ได้ครับ

แต่สเปคนี่คุ้มค่ามากทีเดียว

เดล นี่ อย่าไปหวังเรื่องเกมส์นะครับ vgaต่ำไป

ถ้าvgaในงบที่สามารถเล่นเกมส์ได้ดี แล้วสามารถต่อประกันได้เพิ่มเป็น3ปี

คงต้องเป็นy450-y460

แต่ถ้าy460 ต่อประกันออกไป จะเกินงบไปนิดครับ
    Y460 ราคาจะตกช่วงไหนอ่ะครับ รอได้ๆ

Quote Originally Posted by pattyna View Post
    ถามๆ
    > ไม่ขาดครับ เพราะมันเป็นส่วนที่อณุญาตให้อัพเกรดอยู่แล้ว
    (แต่ Ram เสีย หรือ HDD พัง ก็เคลมตามที่ซื้อเอานะครับ)
    > ส่วนใหญ่จะเป็ย 2GBx2 ครับ มันจะได้ทำ Dual Channel ได้ด้วย
    > ใส่ได้เลยครับ ไม่มีปัญหา ส่วนความเร็วเคยได้ยินมาหลายที่เลยว่าไวกว่า 5400 ค่อนข้างเยอะ
    (คือคุ้มที่จะเปลี่ยนครับ)
    ขอบคุณมากครับ แน่นเลย...

เชียร์ Lenovo ครับ >,<

Quote Originally Posted by Ohmskn30 View Post
    เชียร์ Lenovo ครับ >,<
    lenolo นี่มันมีประกันอุบัติเหตุให้ไหมครับ แบบหล่นแตก หัก น้ำหก
    แล้วราคาประกันที่ต่อออกไป คิดยังไงเท่าไรครับ

ใครมี Y460 อยู่ในมือ ช่วยทำรีวิวกันหน่อยครับ อยากเห็นๆ

OverclockZone Member PoySiEn's Avatar

ประกันพวกตกหล่น ตกน้ำไม่มีนะครับ
    มีแต่ตามนี้

เมื่อวานนี้ผมโทรสอบถามไปทางศูนย์ Value system (ECS) เรื่องการซื้อประกัน เพราะอยากได้ความกระจ่างว่าตกลงเรา
    ผู้ซื้อ ผู้ใช้หากต้องการซื้อประกันต้องซื้อตอนไหน ในระยะเวลาไหนบ้าง ได้คำตอบมาว่า

1. จากเมื่อก่อนสี่ห้าเดือนที่แล้ว เราต้องซื้อภายใน 3 เดือนแรกของการเครื่องใหม่ (Notebook)
    2. ตอนนี้ทาง Lenovo ได้ปรับขยายเวลาใหม่ ในการให้ผู้ซื้อผู้ใช้ สามารถซื้อประกันเพิ่มได้เป็น Care Pack ในราคา 3200 บาท
    ในระยะเวลา 1 ปีของอายุประกันตัวเครื่อง
    3. การซื้อประกันซื้อได้ที่ไหน ตอบ ซื้อได้ที่ ศูนย์ ECS พันทิพย์ ชั้นสาม หรือ ที่ศูนย์ใหญ่ของ Value System โดยตรง หรือ Lenovo Shop ทุกสาขา
    หรือร้านตัวแทนจำหน่าย Lenovo

แจ้งให้ทราบครับ เผื่อใครมองหาประกันเพิ่ม
    credit >> http://www.thaithinkpad.com/forum/in...p?topic=4837.0

Quote Originally Posted by PoySiEn View Post
    ประกันพวกตกหล่น ตกน้ำไม่มีนะครับ
    มีแต่ตามนี้

เมื่อวานนี้ผมโทรสอบถามไปทางศูนย์ Value system (ECS) เรื่องการซื้อประกัน เพราะอยากได้ความกระจ่างว่าตกลงเรา
    ผู้ซื้อ ผู้ใช้หากต้องการซื้อประกันต้องซื้อตอนไหน ในระยะเวลาไหนบ้าง ได้คำตอบมาว่า

1. จากเมื่อก่อนสี่ห้าเดือนที่แล้ว เราต้องซื้อภายใน 3 เดือนแรกของการเครื่องใหม่ (Notebook)
    2. ตอนนี้ทาง Lenovo ได้ปรับขยายเวลาใหม่ ในการให้ผู้ซื้อผู้ใช้ สามารถซื้อประกันเพิ่มได้เป็น Care Pack ในราคา 3200 บาท
    ในระยะเวลา 1 ปีของอายุประกันตัวเครื่อง
    3. การซื้อประกันซื้อได้ที่ไหน ตอบ ซื้อได้ที่ ศูนย์ ECS พันทิพย์ ชั้นสาม หรือ ที่ศูนย์ใหญ่ของ Value System โดยตรง หรือ Lenovo Shop ทุกสาขา
    หรือร้านตัวแทนจำหน่าย Lenovo

แจ้งให้ทราบครับ เผื่อใครมองหาประกันเพิ่ม
    credit >> http://www.thaithinkpad.com/forum/in...p?topic=4837.0
    ขอบคุณครับ

ตอนนี้รุ่นไหนที่กำลังจะออกมาใหม่ ราคาเป็นไงบ้างครับ

อยากได้แบบคุ่มค่าที่สุดในความคิดของแต่ละท่านอ่ะครับ

Bookmarks

Bookmarks