overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member SnaKe_EyEs's Avatar

Default รบกวนด้วยครับ วิธีจับ Windown ลง Flashdrive

คือตอนนี้ผมมีแผ่นวินโดว์กับแฟรตไดร์อยู่จะจับมันลองแฟรตไดร์ดู ผมเสิร์ทหาวิธีทำในอากูลแล้วลองทำมันค้างตลอดเลย แล้วก็เจอแต่วิธียัด.isoลงแฟรตไดร์แทน ไม่รู้มีวิธีไหนที่ง่ายๆและปลอดภัยหรือเปล่าครับ

OverclockZone Member microsoft™'s Avatar

Windows ที่ว่าเป็น XP, Vista หรือว่า 7 ครับ

OverclockZone Member joykajaa's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

OverclockZone Member mengchanchai's Avatar

มีเพื่อนในนี้แนะนำวิธี ที่ง่ายมากๆ
    format usb flash drive โดย set system file เป็น NTFS
    จากนั้น copy ของ windows 7 ทั้งหมดลงไปที่ usb flash drive
    จากนั้นก็นำไปติดตั้ง

ใช้ได้กับ windows 7 - 32 บิต นะครับ ... ส่วน 64 บิตยังไม่เคยลอง
    ขอบคุณเพื่อนท่านนั้นด้วย
    ขอโทษจริงๆ จำชื่อไม่ได้

OverclockZone Member onionnake's Avatar

แนะนำโปรแกรมนี้เลย WintoFlash
    โหลดได้จาก
    http://www.wintoflash.com/home/en/
    ผมยังลง XP ใน Netbook ประจำ (แต่มันจะช้ากว่า CD นะ)

OverclockZone Member microsoft™'s Avatar

Quote Originally Posted by mengchanchai View Post
    มีเพื่อนในนี้แนะนำวิธี ที่ง่ายมากๆ
    format usb flash drive โดย set system file เป็น NTFS
    จากนั้น copy ของ windows 7 ทั้งหมดลงไปที่ usb flash drive
    จากนั้นก็นำไปติดตั้ง

ใช้ได้กับ windows 7 - 32 บิต นะครับ ... ส่วน 64 บิตยังไม่เคยลอง
    ขอบคุณเพื่อนท่านนั้นด้วย
    ขอโทษจริงๆ จำชื่อไม่ได้
    ขอดันขึ้นมานิดนึงครับ ค้างคาใจ อิอิ นึกว่าท่านลองดูเอง แต่กลับเป็นเพื่อนแนะนำ

ผมลองทำแล้วไม่ว่าจะฟอร์แมต USB Drive เป็น Fat32 หรือ NTFS

แล้วก็อบปี้แบบธรรมดาหรือสั่ง Extract ด้วย UltraISO ก็บูตไม่ได้สักวิธีเลยครับ

ขอบคุณมากครับ อิอิ

OverclockZone Member mengchanchai's Avatar

Quote Originally Posted by microsoft™ View Post
    ขอดันขึ้นมานิดนึงครับ ค้างคาใจ อิอิ นึกว่าท่านลองดูเอง แต่กลับเป็นเพื่อนแนะนำ

ผมลองทำแล้วไม่ว่าจะฟอร์แมต USB Drive เป็น Fat32 หรือ NTFS

แล้วก็อบปี้แบบธรรมดาหรือสั่ง Extract ด้วย UltraISO ก็บูตไม่ได้สักวิธีเลยครับ

ขอบคุณมากครับ อิอิ
    ผมทดลองทำดูเลยแหละครับ
    ตอนแรกก็ไม่เชื่อว่าจะทำได้
    แต่พอทำดู ... ผ่านครับ

OverclockZone Member punthep's Avatar
    Ngamwongwan & Nonthaburi.

ตกลงผ่านรีไม่ผ่านคับ ผมเป็นบุคคลบุคคลหนึ่งที่กำลังศึกษาเรื่องนี้อยู่คับ

แระคำตอบจากการค้นคว้าศึกษาหาข้อมูลครั้งนี้ก็ได้คำตอบว่า 50/50

หุหุ

Quote Originally Posted by punthep View Post
    ตกลงผ่านรีไม่ผ่านคับ ผมเป็นบุคคลบุคคลหนึ่งที่กำลังศึกษาเรื่องนี้อยู่คับ

แระคำตอบจากการค้นคว้าศึกษาหาข้อมูลครั้งนี้ก็ได้คำตอบว่า 50/50

หุหุ
    ท่านก็ลองทำดูสิครับ
    ทีนี้ผลมันก็จะออกมาเป็น 66/33 หรือไม่ก็ 33/66
    555+

OverclockZone Member punthep's Avatar

หุหุ สรุปไม่ได้เลย

OverclockZone Member atmusic's Avatar

สำหรับวินโดว์ 7 ลองทำตามที่ผมเคยทำนะครับ ผ่านฉลุย แต่จะต้องทำบน Windows Vista (ผมทำกับ windows 7) ขึ้นไปเท่านั้น XP ไม่สามารถสร้างไฟล์ด้วยวิธีนี้ได้
    Run cmd จากนั้นพิมพ์ diskpart แล้วทำพิมพ์ตามรูปครับ ส่วน disk ของแต่ละคนจะไม่เหมือนกัน ก็กำหนดตามของใครของมัน อย่าให้ผิดครับ

1. Run cmd จากนั้นพิมพ์ diskpart
    2. เมื่อเข้าสู่หน้าต่างโปรแกรม Diskpart รอซักครู่จนพิมพ์ได้ แล้วพิมพ์ list disk
    3. select disk # (โดยที่ชาร์ปคือ เลข Disk ตัว Flash drive ของคุณ อย่าเลือกผิดเด็ดขาด)
    4. clean
    5. create partition primary
    6. select partition 1
    7. active
    8. format fs=NTFS (อาจใช้เวลาหน่อยนะครับ)
    9. assign
    10. exit เพื่อปิดหน้าต่างก่อน
    11.Run cmd จากนั้นพิมพ์ diskpart แล้วทำตามรูปที่2
    ในที่นี้ J เป็น DVDW-R เป็นต้นทาง P เป็น แฟรชไดฟ์ ใส่แผ่นวินโดว์แล้วก๊อปลงแฟรชไดฟ์ได้เลย เสร็จแล้ว เวลาใช้ก็ไปกำหนดไบออสให้ boot เป็น USB แฟรชไดฟ์ก่อนด้วยครับ
    จบ..
    Last edited by atmusic; 22 Feb 2010 at 09:26:50.

ครับ ตามท่าน atmusic บอกนั่นแหละทำได้ ชัวร์
    เท่าที่เคยอ่านเจอ มันมีวิธีทำได้หลายวิธี ใช้ ultraiso ทำก็ได้
    พอดีเพิ่งนึกออกว่า เรื่องนี้เคยถกเถียงกันยกใหญ่ในเวบนอก
    เท่าที่อ่านดู จับประเด็นได้ว่า
    ทำยังไงก็ได้ ให้ set usb flash drive ให้เป็น Active ที่ first drive ให้ได้ ก็จะสามารถใช้ติดตั้ง windows 7 ได้แล้ว

โอ้ว ลงได้แล้วแต่ของผม XP โมๆ

เหอๆ

เทคโนโลยีมีจิง .....

Bookmarks

Bookmarks