Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผู้รู้ ช่วยดู บัส แรม ให้หน่อยครับ !!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผู้รู้ ช่วยดู บัส แรม ให้หน่อยครับ !!!

พอดีมีคนบอกว่าบัสแรม 2 ตัวไม่เท่ากัน มัน จะเป็น อะไรไหม ครับ

พอดีไปซื้อ ต่อ เพื่อนมา ตัว ละ 200 บาท

ถ้ามีปัญหาจะได้ไปเปลี่ยน

ถอด 1Gb ออกดีกว่าไหมคัฟ

มันวิ่งแค่ 333MHz เอง

ถ้าใส่ 2Gb ตัวเดียว ก็จะวิ่ง 400MHz

ลองเปรียบเทียบกันลองดูคัฟ ถอด กับไม่ถอด แบบไหนเร็วกว่ากัน

ถามว่า เป็นไรไหม คงไม่เป็น แค่วิ่งช้ากว่าเดิมเท่านั้นเอง

รอท่านต่อไป ^^

Comment

ไม่มีปัญหาในการใช้งานครับ ..

แต่ ความเร็วของบัส ทั้งสองตัว ไม่เท่ากัน

ซึ่งจะทำให้ ตัวที่ต่ำกว่า ไปดึงบัสของอีกตัว ลงมาต่ำ

ซึ่ง ความเร็วบัส ก็มีผลทำให้เร็ว ..

และ ขนาดของแรม ก็มีผลเช่นกัน ..

ลองช่างน้ำหนักดูครับ

แต่ถ้าเป็นผม .. ผมจะเลือกขนาด และยอมให้บัสแรงวิ่งต่ำลงครับ

Comment

ลากเลยครับ ไอ้ตัว 333 ลากไป 400 ได้สบายๆ
        ผมใช้อยู่ 1gb บัส 800 2ตัว 512mb บัส 667 2ตัว ปรับทดให้มันวิ่ง 800 ได้ไม่มีปัญหาครับ

Comment

วิ่ง ช้า ลง แต่ 3 GB

กับ วิ่ง ไว แต่ 2 GB

เอาไงดี อ่ะ

ขอแบบให้มันสเถียรนะครับ
          Last edited by freedom007; 19 Feb 2010, 01:31:59.

Comment

Originally posted by Heer_nut View Post
            ลากเลยครับ ไอ้ตัว 333 ลากไป 400 ได้สบายๆ
            ผมใช้อยู่ 1gb บัส 800 2ตัว 512mb บัส 667 2ตัว ปรับทดให้มันวิ่ง 800 ได้ไม่มีปัญหาครับ

ปรับ ไง อ่ะ ครับ ให้ มันเท่าๆ กัน งง

Comment

ท่านลองดู ตามที่ท่านเล่นดีกว่า ใส่แรม ตัวเดียว กับ 2 ตัว

เล่นเกมส์ เป็นไง ต่างกันมากไหม ถ้าแบบไหนดี ก็ทำแบบนั้น

ถ้าจะลาก ปรับใน bios คัฟ

ของท่าน แรมเตี้ย แรมสูง

ถ้าเตี้ย ลากไม่ขึ้นแน่ ผมลากละ 55
              Last edited by X-ZaR; 19 Feb 2010, 01:37:16.

Comment

ต้องปรับในไบออสละครับ ไม่รู้ท่านใช้บอดไร
                Attached Files

Comment

เดี๋ยวไปเปลี่ยน ก่อน นะ
                  Last edited by freedom007; 19 Feb 2010, 13:51:28.

Comment

ผมเปลี่ยนมาแล้ว ครับ ให้ 2 ตัว มัน วิ่ง 400MHz

แต่เช็คดู ทำไมยัง วิ่ง 333 MHz อยู่เลยอ่ะครับ ผู้รู้บอกหน่อย

ผมใช่ บอร์ด

ECS A780GM-A

Last edited by freedom007; 19 Feb 2010, 13:54:38.

Comment

ช่วยดูหน่อย นะครับ รออยู่ๆ

V
                      V
                      V
                      V

Comment

เข้าไปปรับในไบออสดูครับ

Comment

Originally posted by Heer_nut View Post
                          เข้าไปปรับในไบออสดูครับ

ขอบคุนครับ ปรับได้ ละ เป็น 400 MHz

แล้วสามารถ ปรับ เป็น 800 MHz ได้ไหมครับ

มันจะเป็นไรไหมครับ

Comment

มีแรม 2 Gb 400 MHz
                            กับ 1 Gb 400 MHz

แล้วสามารถ ปรับ เป็น 800 MHz ได้ไหมครับ

มันจะเป็นไรไหมครับ

ผู้รู้เข้ามาบอกหน่อย ครับ

Comment

400 มันก็คือ 800 แล้วครับ ( 400x2 = 800 )

Comment

Working...
                              X