overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 31
    OverclockZone Member

Default เอาบอร์ดไปซ่อมร้านแล้วโดนเปลี่ยน CPU ขอคำแนะนำครับ

สวัสดีครับ

ก่อนอื่นเลยออกออกตัวก่อนนะครับว่าเดือนเนื้อร้อนใจมากครับ

วันนี้ไปรับของที่นำไปซ่อมมาครับ แล้วรู้สึกว่าโดนเปลี่ยน CPU ครับ

Asus P5LD2
    Pentium D 930 3G

เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อวันที่ 8 กพ 53 ผมได้นำบอร์ดติด cpu ไปซ่อมครับ อาการคือไฟไม่เข้าบอร์ด
    นำไปซ่อมที่ร้านได้ความว่า ขา cpu งอไป 2-3 ขา พนักงานในร้านก็ซ่อมให้ครับ แต่ก็ไม่หาย

จึงสรุปว่ามีอุปกรณ์บางตัวบนบอร์ดเสีย เค้าพูดว่าทรานซิสเตอร์ เสีย จะเอาไปซ่อมให้ ค่าใช้จ่ายประมาณ 500 บาท

ด้วยความที่ผมไม่มีเวลาเท่าใดนักจึงตกลง และได้นัดให้มารับของอีก 3 วันถัดไป

ครบ 3 วันผมไปรับของปรากฏว่าร้านปิดครับ บอกว่าปิดกลับบ้านตรุษจีน

ถึงวันจัทร์ที่ 16 ผมไปที่ร้าน พนักงานบอกว่ายังม่ได้ซ่อมครับ - -* อีก 2 วันให้มารับ

วันนี้วันที่ 18 ผมไปรับของครับ ด้วยความที่รีบร้อน เค้าเปิดให้ดูว่าเข้าไบออสได้นะ
    เราก็รีบ จ่ายเงิน แล้วออกมาเลย

กลับมาถึงบ้านจัดแจงประกอบคอม
    หน้าไบออส ขึ้นว่า ไม่รู้จัก CPU แต่เขียนที่ cpu ว่า pentium 4 3.06G

จัดแจงถอด cpu ดูครับ ปรากฎว่าเป็นตัว pentium 4 3.06/1M/533 จริงๆ

22.00 ของวันนี้ ผมไปที่ร้าน ปิดไปแล้วครับ(ปรกติปิด 5 ทุ่มครึ่ง)

จึงโทรไปตามเบอร์มือถือ ปรากฏว่าตัดสายผมทิ้ง และปิดเครื่อง

!!!

พรุ่งนี้ผมจะไปแจ้งทางร้านว่าใส่ cpu ให้ผมผิดรึเปล่า

สิ่งที่ผมต้องการจาถามคือ ถ้าเกิดว่าทางร้านไม่ยอมรับ และผมต้องจำใจใช้ cpu ตัวนี้

1. ผมจะทำอย่างไรให้ Asus P5LD2 มันรู้จั ก cpu ตัวนี้
    2. Pentium D 930 3GHz/800/2x2M กับ pentium 4 3.06/1M/533 ต่างกันมากไหมครับ

แล้วเช้านี้ไปที่ร้านได้ความอย่างไรจะแจ้งให้ทราบครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Heer_nut's Avatar

1.ที่จริงมันน่าจะรู้จักนะ เพราะเก่ากว่า
    2.***งมากพอสมควร เหมือนจะเเรงเเค่ครึ่งเดียวของตัวเก่าท่าน

OverclockZone Member lizard2528's Avatar

หาใบเสร็จแล้ว copy ไปยืนยันทางร้าน ไม่ก็บัตรรับประกัน
    แต่คาดว่าร้านก็คงหาข้ออ้าง ไม่รับผิดชอบอยู่ดี เพราะขนาดสับเปลี่ยน ยังทำมาแล้วเลย

OverclockZone Member lizard2528's Avatar

ร้านชื่ออะไรครับ?

OverclockZone Member jira_jira's Avatar

ถ้าเป็นผมนะ ถ้าไม่เปลี่ยนคืนให้อ่ะ ขอในร้ามมานมีสิเจ๋งบ้างแหละ อิอิ

OverclockZone Member nonsuusaa's Avatar
    สภ.เมืองราชบุรี

เป็นผม แจ้ง ตำรวจ...ก่อนหล่ะ

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

ถ้ามีใบเสร็จก็จะดีมาก

ลองคุยดีๆก่อน ถ้ามันกวนกลับมาก็ขู่ไปว่าจะแจ้งตำรวจ
    แล้วสุดท้าย เอาชื่อร้านมาประจาร

OverclockZone Member TheVOshow's Avatar

ไม่ต้องขู่คับ แจ้งความฐานลักทรัพย์เลย

OverclockZone Member basautomat's Avatar
    บางแค-ภาษีเจริญ@BKK

แจ้งความลงบันทึกประจำวัน อิอิ

OverclockZone Member srinum's Avatar

แวะมาชมความคืบหน้า อิอิ

เป็นแถวบ้านผม โดนโป้งแน่นอน ฟันธง ไม่ให้โอกาสแก้ตัวด้วยทำตัวแบบนี้

OverclockZone Member VV2499's Avatar

สงสัยไอ้พวกนี้มันคงคิดว่าลูกค้าโง่อะดิ เปลี่ยน CPU ไปมันคงคิดว่าไม่รู้หรอก แจ้งตำรวจเลยดีกว่าแล้วประจารซะดูมันจะเอาหัวเก็บไว้ใหน

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

ไปลงบันทึกประจำวันไว้ครับ ง่ายสุดแล้ว เพราะถ้าคุณเดินดุ่ม ๆ ไปคุย เขาไม่คุยด้วย จะทำไงได้งับ

หาใบเสร็จ แล้วไปแจ้งตำรวจครับ

OverclockZone Member leonado81's Avatar

แจ้งจับไปเลยครับ อย่าปล่อยให้คนชั่วลอยนวล

OverclockZone Member skyline_008's Avatar
    จะโบยบินไปสุดขอบฟ้า..ไปเอาเดือนดารามาไว้ที่นี่

จับมันปายล่อตรูดดดด

ps000000
    Guest

อันตรายมาก

OverclockZone Member Heer_nut's Avatar

ใจเย็นนะท่าน ลองเจรจาดูก่อนครับ ขอให้มีหลักฐานว่าท่านถูกเปลี่ยน cpu จริงๆละกันครับ

เอ่อ เหตุการแบบนี้ เคยเกิดขึ้นกับร้าน แถวๆบ้านผมนะ

มันมี 2กรณีคับ

1.ช่างที่ซ่อมเอาของเปลี่ยนเองรึป่าว [โดยที่เจ้าของร้านไม่รู้เรื่อง ส่วนมากที่ผมเจอมาจะมีปัญหาจากช่างที่ซ่อม]
    2.คนที่ซ่อมให้อะ เป็นทั้งช่าง ทั้งเจ้าของร้าน

ถ้าเป็นตามแบบ ข้อ 1 ก็ไล่บี้กับคนที่ซ่อมเลยคับ เพราะโดยส่วนมากร้านพวกนนี้ จะจ้างพนักงาน พอดีพนักงาน
    เกิดอยากจะ แฮป ก็เลยซวยท่านไป แบบว่าทำโดยเจ้าของร้านไม่รู้

หรือ ถ้าเป็นไปตามข้อ 2 โอกาสที่จะเป็นไปตามข้อนี้มียากนิดนึ่ง เพราะว่า ถ้าเป็นเจ้าของร้านจิงเนี่ย เค้าไม่น่าจะทำให้เสียชื่อตัวเองนะ นอกจากจะ โง่จิงๆ

ยังไงซะทั้งหมดทั้งปวงจะเกิดขึ้นกับ ข้อใด ขอให้ท่านได้ของคืนมาโดยเร็ววันคับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

*-*

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks